PDA

View Full Version : Cho em hỏi về Boot và ghost?????????

tranvu007
05-08-2008, 19:27
Em mún hỏi về thế nào là boot ổ đĩa, thế nào là ghost ổ đĩa,

boot và ghost là gì??? có tác dụng gì????

tại em nghe nói hoài mà ko bít nên ức lắm, vào đây hỏi mấy bro, mong dc chỉ bảo, thanks

ketnoibanbe
08-08-2008, 10:25
Câu hỏi của bạn có trong diễn đàn nè

http://forum.dichvucongdong.net/Default.aspx?g=posts&t=108

Tui thấy diễn đàn này có trả lời rất kịp thời, nhanh và kiến thức rất sắc bạn thử vào xem.

ngondensang2007
08-08-2008, 10:56
Cái này nói nhìu trên diễn đàn rùi các pác chịu khó lang thang lục lọi tý tẹo là ra ngay vấn đề cần biết

quanghuan442
09-08-2008, 16:43
ghot là phục hòi windown bằng MS-dos
nếu cần thì ra tiệm mua đĩa boot về rùi gửi tin cho tui tui bày cho

The Old Man
10-08-2008, 00:05
Nếu máy PC là con Dream và động cơ của nó là CPU và bình xăng là RAM thì:
Boot là đề cho máy xe nổ.
Còn Ghost là lạng lách xe dể bị té gảy cổ, hư xe.

ngocsonhlu
11-08-2008, 23:58
chà chà pác nì định nghĩa dc đây!rất sáng tạo nhưng vẫn ko hỉu gì

The Old Man
12-08-2008, 00:29
Boot là một phương thức khởi động máy với một HDH mình muốn.

Khi một máy mới chưa có HDH gì hết (chưa có DOS, chưa có WINDOWS v.v) thì người ta phải cho máy khởi động với một HDH nào đó đề cài đặt. Dỉa cài Windows 89, Xp , Vista là dỉa Boot.
Bạn muốn Ghost lại ổ dỉa thì cùng phài cần dỉa DOS Boot, DOS boot có thề bằng Foppy A: hay CD rom như CD Hiren boot, hoặc ổ HDD C: đã cài DOS sẳn.

Máy PC bạn dùng mổi lần đều phải BOOT bằng ổ cứng HDD thì mới có HDH Windows mà xử dụng , choi game, dạo Net, tạo văn bản v.v.

Vì thế tôi mới ví cái máy PC là con Dream và BOOT là đề cho xe nồ máy. Bạn muốn làm gì đi nửa (lạng lách, chở con đi học, đi làm v.v) thì chuyện trước tiên là khi muốn dùng con Dream thì bạn phải đề (boot) cho xe (PC) nồ máy.

Khởi động Windows là một hình thức BOOT.

MS WOrd, Outlook Expresss, WMP, IE, GHost .v.v là ứng dụng của Windows.

letruongxa
12-08-2008, 08:12
Em mún hỏi về thế nào là boot ổ đĩa, thế nào là ghost ổ đĩa,

boot và ghost là gì??? có tác dụng gì????

tại em nghe nói hoài mà ko bít nên ức lắm, vào đây hỏi mấy bro, mong dc chỉ bảo, thanks

1, Boot: tạm dịch sang tiếng Việt là khởi động, như vậy thì máy lúc nào bắt đầu bật là boot rồi.
còn boot ổ đĩa là khi một ổ cứng chưa được định dạng, hay phân dùng, hoặc khi hệ điều hành cài trên máy bị lỗi, không khởi động được thì ta dùng công cụ đĩa boot để định dạng, hay phân dùng, hỗ trợ hay repair hệ điều hành giúp nó khởi động được.
2. ghost có hai loại mục đích là để khôi phục hệ thống, backup dữ liệu.
Nếu là khôi phục hệ thống(công việc này chỉ mất vài phút) thì nó cho kết quả nhanh hơn cài một hệ điều hành. bạn có thể tự tìm hiểu thêm.
ghost trong môi trường là hệ điều hành, có thể là win xp, vita... cái này dùng phần mềm cài lên máy.
Ghost trong Dos, dùng đĩa boot để khôi phục hệ thống trong môi trương dos. Công cụ boot hiện nay mọi người hay dùng đó là đĩa Hiren's.Boot, hình như nó có v 9.5 rồi. BẠn có thể tìm hiểu thêm về các chức năng của nó, rất hay.

Tuy nhiên nếu mới biết ghost thì bạn phải hiểu rõ về đĩa boot một chút, và thận trọng không đi toi dữ liệu.

haioc
12-08-2008, 10:52
Đúng rùi, hôm trước có lần mình ghost nè, lấy partion đập lên partion....cuối cùng dữ liệu ổ D mất toy hết trơn chỉ có dữ liệu của 2 ổ C giốg nhau mà thôi.=))

comifend
13-08-2008, 01:11

bác lấy ví dụ cụ thể quá...bái phục.nhưng người ta hỏi thì chỉ cụ thể đi bác.dẫn dắt đàn em chứ

The Old Man
13-08-2008, 02:35
bác lấy ví dụ cụ thể quá...bái phục.nhưng người ta hỏi thì chỉ cụ thể đi bác.dẫn dắt đàn em chứ

Có đọc bài post số 7, 8 chưa?