PDA

View Full Version : Làm thế nào để share 1 external HDD trong Ubuntu?

velocity
04-08-2008, 21:54
Mình muốn share cái ổ external HDD(FAT32) cho các máy các khác (cài XP) trong mạng để cùng sử dụng chung.Mình dùng chế độ share sẵn có trong Ubuntu(right click -> Share) và cả Samba để share nhưng vẫn không được, bên XP báo access denied, thử với các folder khác trên máy thì lại ok.mình nghĩ là do group của cái ổ đấy vẫn là root nên ko share đc và đã thử chgrp nhưng vẫn không thành công.Bạn nào có kinh nghiệm mấy vụ này, chỉ giúp mình với :)

Thanks in advance :D

tin_truc22
04-08-2008, 23:39
Hic hic gắn trong mình còn chưa share được. Có ai nghiên cứu vụ này rồi chưa?

velocity
05-08-2008, 23:00
Hic hic gắn trong mình còn chưa share được. Có ai nghiên cứu vụ này rồi chưa?

Chà, theo dõi ddth từ lâu, thấy bác tin_truc22 rành linux vậy mà cũng pó tay :( chắc em phải mang cái ổ này qua gắn máy khác rồi, chán thật :(

The Old Man
05-08-2008, 23:07
Thắc mắc:
Tôi không có dùng Linux nên không biết.
Chẳng lẻ Linux tệ đến không cho share file?

velocity
05-08-2008, 23:25
Thắc mắc:

Bình thường thì cũng dễ thôi bác TOM à, nếu chỉ là share folder đặt trên phân vùng ext2/ext3 thì ko có gì, dễ ngang Windows.Còn hình như share những thứ trên phân vùng FAT/NTFS có vẻ hơi lằng nhằng, có thể là do em còn chưa rành lắm nên thấy vậy :)

Google cả buổi vẫn không khá hơn, có bác nào vào giúp em giữ lại cái ổ để còn trữ phim với :D

jiSh@n
05-08-2008, 23:42
Mình share bình thường mà ta, kể cả ntfs cũng share wa samba tuốt. Các máy Windows và Mac trong mạng vẫn truy xuất bình thường.

ilovecxx
06-08-2008, 00:09
Share kiểu gì thì cuối cùng cũng là share folder thôi (external/internal hay NTFS, FAT... ko ảnh hưởng đến kq), việc bác ko access được thư mục có lẽ là do bác đã cấu hình samba chưa đúng và(hoặc) chưa chỉnh lại mod/ownership cho folder đã share khiến user ko thể truy cập được.

Tui vẫn share từ Nix -> windows cũng như từ Windows -> Nix mà ko gặp vấn đề gì cả.

vh_moriator
06-08-2008, 00:15
Thắc mắc:

Bác yên tâm, mấy vấn đề như thế này mình không phải là người đầu tiên gặp rắc rối đâu. Chắc chắn là mấy Guru Linux gặp trước rồi và họ cũng tìm được cách khắc phục và cũng đã chia sẻ cho cộng đồng rồi. Vấn đề là ta phải tìm nó ở đâu thôi. :)

tin_truc22
06-08-2008, 00:57
Hì hì thật ra không tìm cách khắc phục vì mình thường share cái Folder bên Windows rồi chép qua thôi. Mấy bác share bình thường chia sẽ kinh nghiệm với. Hỏi thật mà.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Xong rồi lâu quá rồi mới đụng tới cái này không biết đã có thể share từ hồi nào (xài giao diện không hề chỉnh gì bên trong).
Bạn phải sudo nautilus rồi đi đến thư mục cần share bấm phải chọn Sharing Option. Rồi check vào Guest Account.
http://img378.imageshack.us/img378/300/screenshotfilemanagertb2.png
Đúng là thay đổi nhanh quá. Cái này ở 8.04 nhé.

velocity
09-08-2008, 23:56
Hì hì thật ra không tìm cách khắc phục vì mình thường share cái Folder bên Windows rồi chép qua thôi. Mấy bác share bình thường chia sẽ kinh nghiệm với. Hỏi thật mà.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Xong rồi lâu quá rồi mới đụng tới cái này không biết đã có thể share từ hồi nào (xài giao diện không hề chỉnh gì bên trong).
Bạn phải sudo nautilus rồi đi đến thư mục cần share bấm phải chọn Sharing Option. Rồi check vào Guest Account.
http://img378.imageshack.us/img378/300/screenshotfilemanagertb2.png
Đúng là thay đổi nhanh quá. Cái này ở 8.04 nhé.

mình cũng đã thử kiểu này nhưng ko hiểu vẫn ko share đc mới đau chứ, các mục khác thì bình thường, riêng cái /media/share này là có chuyện. đành phải cắm lên máy khác rồi xài ké vậy

newname
10-08-2008, 10:54
Bạn xem thử xem cái dòng cuối trong smb.conf của bạn giống như dưới nhày phải không?

-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-
force user = nobody
force group = nogroup
-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-=-

Sửa lại cho cho giống như ở dưới nha.

[6GB-F] # tên ổ cứng
comment = FAT32 Storage
path = /media/6GB-F
available = yes
browsable = yes
public = yes
writable = yes