PDA

View Full Version : Làm phần mềm giáo dục, nên hay không?

_River_
04-08-2008, 15:15
Hi các bác!

Tui thấy ở VN có ít phần mềm giáo dục (chất lượng), tui định nhảy vào lĩnh vực này, nhưng thiệt hơn quả khó lường. Các bác khách quan cho ý kiến nhé!

Hồi xưa có LCKSoft làm các CD English Study, English Kiddies & tập CD phổ thông. Vì bị lậu quá nên cty này nghe nói ngưng sản xuất. Một số cty khác như SchoolNet, NC, Kim Ngân, Lạc Việt, FPT ... cũng tham gia vào phần mềm dạng CD cho giáo dục. Trong đó, tui thấy LCKSoft làm đạt nhất: về hình ảnh, âm thanh, nội dụng, khối lượng kiến thức...

Cái được của lĩnh vực này rất ít. Nếu không bị CD lậu thì làm lĩnh vực này sống được, hy vọng có vợ con nhà cửa đàng hoàng. Ngược lại chỉ được cái "có công với nền giáo dục nước nhà".

Thú thật là trong ngành CNTT, lại làm software mà chỉ đi làm công ăn lương thì tui bức bối lắm. Chẳng làm cái gì riêng cho mình thì thấy buồn làm sao. Mà có muốn làm thì phải tính đi tính lại con đường sống.

Các bác nhủ lòng thương mua cho con cháu CD bản quyền, tui chuyển hướng liền. Hehe!

thanhsoros
04-08-2008, 15:24
hacker đầy ra, CD bản quyền vừa ra đã bị cờ-rách liền,
tốt nhất là không nên chuyển hướng bạn à lol

_River_
06-08-2008, 09:50
hacker đầy ra, CD bản quyền vừa ra đã bị cờ-rách liền,
tốt nhất là không nên chuyển hướng bạn à lol

Vậy thì không biết bao giờ mình có những phần mềm chất lượng cho mình.
Tôi làm outsource cho nhiều cty nước ngoài, họ làm nhiều phần mềm giáo dục, giá cao. Không chừng tương lai mình phải đi mua lại chính những phần mềm của mình. Rõ khổ!

_River_
27-08-2008, 14:34
ý tưởng nghiêm túc mà có quá ít lời góp ý. Chắc là tiếp tục sự nghiệp code dạo!