PDA

View Full Version : Khong chay duoc hiren boot

trungchinh
04-08-2008, 12:02
Nhờ các bậc TIỀN BỐI!
mình fdisk lại ổ cứng, đang chạy thì bị cúp điện, bây giờ vào hiren boot không được, chọn boot từ cd thì chỉ hiện con trỏ nhấp nháy, không vào đuoc menu hiren. cài winxp vào đuoc nhưng lúc khởi động lại máy báo error loading operater system.có cách nào các bậc tiền bối chỉ giúp với.Thanks

congchuabaohan
04-08-2008, 12:50
Nếu bạn đã fdisk ổ cứng thì khi bạn cài win lại bạn có format ổ cứng không? Trong quá trình cài win nó có hỏi bạn định dạng theo kiểu NTFS hay FAT! Nếu bạn đang fdisk nửa chừng thì có thể ổ cứng vẫn chưa được định dạng để chạy win (active chẳng hạn) bạn nên fdisk lại ổ đĩa!

lambanmai8283
04-08-2008, 22:27
việc đang chạy mất điện sau đó không đọc được Hiren boot không liên quan gì đến nhau. Bạn nên kiểm tra cái đĩa CD.
Cài win mà báo như vậy là do bạn Fdisk chưa hoàn tất, cụ thể chưa Set Activer là Primary Patition (tức ổ C) Hãy vào fdisk chọn thực đơn 2 rồi set vùng 1 (sau nó có chữ A)

fbc_alt_f4_vn
04-08-2008, 23:22
việc đang chạy mất điện sau đó không đọc được Hiren boot không liên quan gì đến nhau. Bạn nên kiểm tra cái đĩa CD.
Cài win mà báo như vậy là do bạn Fdisk chưa hoàn tất, cụ thể chưa Set Activer là Primary Patition (tức ổ C) Hãy vào fdisk chọn thực đơn 2 rồi set vùng 1 (sau nó có chữ A)

Sao lại không? Ngày xưa mình dùng các tool trong đó. ví dụ chia hdd = PQ nêu đang Apply mà reset thì toi luôn.

congchuabaohan
05-08-2008, 11:58
Nếu bạn biết cách fdisk trong DOS thì vấn đề mình nghĩ không quá khó đâu! Chỉ cần tạo một Primary Partition hết cả dung lượng ổ cứng, active nó và cài lại win bình thường thôi!

trungchinh
05-08-2008, 16:37
Minh dang fomat thì bị cúp điện, bay giờ khi gắn HDD vào thi k vào được menu hiren boot chi xuất hiện con trỏ thôi, rút dây cáp HDD ra thi lại vào duọc menu hiren,minh thử cài winxp vào thi vẫn setup, chia partition,coppy file vào HDD, nhưng khi khởi động lại để cài đặt thì máy báo ERROR LOADING OPERATING SYSTEM.có khi nào bị virut k các bạn, bạn nào gặp trường hợp nay rồi thì chỉ minh với nha.Thanks

garungh5n1
05-08-2008, 23:02
bạn dùng đĩa boot test lại HDD xem sao, toi nghĩ là phân vùng chứa win bị bad. bạn format hết và chia lại ổ và kiểm tra bad ổ cứng

trungchinh
06-08-2008, 11:32
Tối wa mình về làm thử: lấy HDD gắn vào cap CD (vào máy thằng bạn)làm disk dữ liệu thì vẫn chép được dữ liệu bình thường,mình format toàn bộ, rồi tắt máy, sau đó cho nó trở về disk HDD, nhưng vẫn không vào được menu của Hiren boot.nếu vào được menu của Hiren thì mình đã fdisk lại rồi. tình hình nay chắc phải mua HDD mới wa

ngondensang2007
06-08-2008, 12:00
ko vào được menu của hiren boot pác xem lại ram xem thế nào chứ
nhìu khi ram hơi lỗi một chút nó không cho mình boot bằng hiren boot đâu nhé
đã từng bị một phát rồi mừ

trungchinh
06-08-2008, 12:16
ko vào được menu của hiren boot pác xem lại ram xem thế nào chứ
nhìu khi ram hơi lỗi một chút nó không cho mình boot bằng hiren boot đâu nhé
đã từng bị một phát rồi mừ

Ram van bình thường, mình đã dem HDD đi thử ở nhiều máy, tình trạng vẫn giống nhau,mình nghĩ do đang fdisk bị cúp điện, các file khởi động đang chép dở vào đĩa nên gây lỗi,có cách nào chép đựoc các file khởi động vào HDD, thì sẽ giải quyết đc vấn đề, nhưng mình không biết cách làm

ngondensang2007
06-08-2008, 12:41
Cái lỗi mà bạn nói mình cũng chưa từng gặp bao jờ đâm ra cũng khó đoán bệnh
còn mất điện khi bạn đang fdisk thì cũng có khả năng bị lỗi vì lúc đó đang là lúc quan trọng trong việc chia ổ jống như là bạn update main mà cúp điện giữa chừng thì xác định cho em main đó vào vườn là vừa
cứu được ổ cứng hay ko thì chắc phải test trực tiếp mới biết được

tungsteven
06-08-2008, 13:47
vấn đề của bạn mình nghỉ vậy nè:
1/ không vào được Menu Hiren boot: lổi CD, lỗi ổ CD, kiểm tra lai CMOs.
2/ Gỡ HDD ra thì cài Win được là bạn đang xài 2 ổ cứng có thể chia chia Slave master,hoặc là lổi HDD==> 2 ổ cứng có thể là Hệ điều hành không biết boot từ đâu nên báo lổi...mình chỉ biết tới nhiêu đó thôi:D

tuantute
06-08-2008, 14:43
Có thể ổ cứng đã bị lỗi. Bạn thử rút ổ cứng ra xem có vào đc đĩa boot ko.Nếu đc thì chia buồn với bạn, ổ cứng đã chết

garungh5n1
06-08-2008, 17:21
bạn đổi 2 cáp IDE CDROM và HDD cho nhau thử xem sao

trungchinh
06-08-2008, 18:40
vấn đề của bạn mình nghỉ vậy nè:
1/ không vào được Menu Hiren boot: lổi CD, lỗi ổ CD, kiểm tra lai CMOs.
2/ Gỡ HDD ra thì cài Win được là bạn đang xài 2 ổ cứng có thể chia chia Slave master,hoặc là lổi HDD==> 2 ổ cứng có thể là Hệ điều hành không biết boot từ đâu nên báo lổi...mình chỉ biết tới nhiêu đó thôi:D

mình kiểm tra cd,ổ cd, cmos, ok hết, cả HDD đem làm ổ dữ liệu cũng ok,chỉ có điều không vào menu Hiren được để Fdisk thôi. mình sẽ ...ngâm cứu cho ra mới được,nếu có kết quả mình sẽ thông báo dến các bạn. lỗi này mình chưa gặp bao giờ cả

tái sinh
06-08-2008, 23:07
sao lại không phải tại RAM ? lạ thật. không RAM thì cái gì? bạn thử kỹ chưa? thay ram khác xem

comifend
07-08-2008, 01:30
hjc..lắm thầy nhiều ma...theo mình mang ra tiệm cho chắc..nhìn họ làm rồi về chỉ cho anh em.

welcomyou
02-10-2008, 17:44
Bạn TrungChinh ơi , bạn đã mò được chưa, giúp mình với , cũng đang bị lỗi như bạn nè :(

inoutbox
03-10-2008, 15:35
benh nhu ban bao neu vao dc menu hiẻnboot thi ban vao dos
chay file :
c:fdisk /mbr
la ok luon
hay hdd da bi yếu co len ko loaad dc

welcomyou
03-10-2008, 19:15
Cảm ơn bạn đã reply !
Mình sẽ thử mò fdisk ^^! Trước giờ chưa dùng bao giờ !

quanghoa1204
29-10-2008, 17:23
mình cũng bị tương tự. Máy không dùng hiren boot được nhưng nếu gắn vào máy khác thì vẫn nhận và làm ổ dữ liệu được. Mình mất cả buổi và tìm ra cách giải quyết như sau:
- đầu tiên bạn gắn vào một máy khác làm ổ dữ liệu và chép toàn bộ những dữ liệu cần thiết vào máy đó.
- nhấp phải vào my computer và chọn mục manager. Trong bảng hiện ra chọn Disk manager bạn sẽ thấy hiện ra các ổ đĩa bắt đầu là Disk 0, rồi Disk 1.
- Thường ổ phụ sẽ là Disk 1. Bạn phấp phải và delete partion hết tất cả các ổ đĩa có trong ổ cứng của bạn. khi đó bạn sẽ có một vùng nói chung là không định dạng
- Bạn khởi động lại và lấy ra thì sẽ vào Hiren boot được. Sau đó bạn dùng PQ trong hiren boot chia lại.
- Nếu PQ báo lỗi và toàn bộ đĩa là màu vàng thì bạn khởi động lại và dùng Smart Fdisk để định dạng lại.
Mình đã làm vậy và khắc phục được lỗi trên. Chúc bạn thành công