PDA

View Full Version : [q] cấu hình cài VS.NET

dtt_vn
03-07-2003, 20:34
cho em hỏi, cấu hình làm sao mới có thể cài được .nET? máy nhà em hiện đang chạy WinXp, 128MB Ram , CPU Celeron 667MHz . Khi bỏ đĩa số 1 vào cài, nó bảo là cần phải Update vài file, nhưng sau đó thì không chỉ em chổ nào để update cả

quaitieutu
04-07-2003, 00:16
em lên đây đã không biết bao nhiêu lần
đọc không biết bao nhiêu bài vậy mà lại hỏi một câu như vậy ,em search ra câu hỏi của em coi thử có bao nhiêu người hỏi và có bao nhiêu người đã trả lời.Đáng đánh,đáng đánh:D:D:D

bpmtri
04-07-2003, 07:59
VS.NET 2002 thì bỏ đĩa 5 vào cài.

VS.NET 2003 thì bỏ đĩa 3 vào cài.

vanlang
04-07-2003, 10:07
cấu hình thế thì cài hổng được đâu ..với XP thì nó đòi 160M ram cơ , 3G trống ổ đĩa cài và 600M ổ system

rainOfSadness
04-07-2003, 11:31
sao không được ? lão sói già với cái PII Deschutes 350Mhz 128MB, WinXP + VS.NET 2k3 còn kiếm tiền được mà.

vanlang
04-07-2003, 15:35
trùi tui nhớ không lầm thì cấu hình nó đòi PIII 666Mhz thì phải .. như thế chạy mệt bỏ xừ .. sao không cài win2k có phải tốt không nó chỉ đòi có 90M ram thôi hà

chipma
04-07-2003, 16:26
Tui cài VS6.0 đâu có sao, tui xài C566, 128 Ram, đâu có sao đâu.

vanlang
04-07-2003, 16:32
vs6 thì tui không rõ nhưng mà .NET trong readme hắn để rõ như thế mà .. u có thể về đọc lại cho kỹ đí

BillBK.NET
04-07-2003, 19:42
[uh, may anh kia noi em cung dung thoi, anh khuyen bo dia 5 vao la dung' day, nhung em cung nen bo lan luoc cac dia khac vao, may tay ban dia cau tha lam.!

KEM_WALL
04-07-2003, 20:06
đúng là MS nói cấu hình cài VS.net cao lắm, nhưng hồi xưa walls cài trên cái 100 MHz thử nè, vẫn chạy được thui, nhưng sau đó 2 ngày thì thay máy mới nên kô biết về lâu dài thì thế nào

vanlang
05-07-2003, 10:29
thì ai đó làm thử lấy kinh nghiêm cho anh em đi ... nhưng mà tốt nhất là cứ theo chỉ dẫn cua MS .. hic nhà tui máy cấu hình cao mà chạy vẫn ì ạch chứ nói chi máy không đủ cấu hình

KEM_WALL
06-07-2003, 15:55
trong VS.net mở nhiều của sổ tốn 1 đống ram, máy ram thấp thì mở ít thui

dtt_vn
06-07-2003, 16:38
thôi được rồi. cảm ơn hết tất cả mọi người

vanlang
06-07-2003, 17:26
thế u đã thông chưa thế

chipma
06-07-2003, 20:04
AI kêu xài cái cho xịn dzô, xài cái xòang xòang cỡ VS6.0 là được rùi, cái đó cũng hỗ trợ VB và C# mà, cả ASP nữa.

builiem_cdsphn
07-07-2003, 10:04
cho em hỏi, cấu hình làm sao mới có thể cài được .nET? máy nhà em hiện đang chạy WinXp, 128MB Ram , CPU Celeron 667MHz . Khi bỏ đĩa số 1 vào cài, nó bảo là cần phải Update vài file, nhưng sau đó thì không chỉ em chổ nào để update cả
Tôi xin trả lời bạn:
1.Cấu hình máy của bạn thừa để cài VS.NET đó điều đầu tiên bạn cần biết.
2.Thông thường trên thị trường đĩa lậu hiện nay vẫn còn cài bộ 7 đĩa. Nếu bạn dùng bộ cài cho nó thì cách cài như sau:
B1: Cho đĩa 1 vào.
B2: Cho đĩa 5 vào khi nó yêu cầu (Components), nếu có đủ rồi thì thôi.
B3: Sau khi có đây đủ các Components thì bạn có thể cài trực tiếp VS.NET. Bắt đầu từ đĩa 1, sau đó nó yêu cầu lần lượt các đĩa từ 2 đến 4 là hết.
3.Kinh nghiệm một số lần khi cài.
+Tốc độ máy khoảng 500 MHZ thì cài mất khoảng hơn 1 h cho VB.NET và các component cần thiết. Máy 800 thì thời gian bằng khoảng 1 nửa (Chỉ riêng VB.NET thôi). Chạy Intel Celeron.
+Nếu các trường hợp bạn đang cài đặt mà đột ngột bị cứng đơ, hay khởi động lại. Đừng lo lắng, cứ "chạy lại" từ đầu cho đến khi cài đặt được thì thôi. Và theo các hướng dẫn cụ thể trên màn hình làm. Nó chỉ xảy ra các trường hợp sau: Nếu như lỗi không thể "tha thứ" thì bạn phải Uninstall cái phần VS.NET mà bạn, nhưng sau đó lại cài lại. Nếu lỗi có thể "tha thứ" thì bạn cứ cài tiếp, đỡ tốn thời gian. :1eye:
+Nếu sau này bạn muốn remove/add một ngôn ngữ hay các thành phần nào đó chẳng hạn SDK Document thì bạn cứ cho đĩa vào sau đó lựa chọn thứ 2, tiếp đó làm việc theo hướng dẫn trên màn hình. Tôi rất hay gặp các đĩa bị lỗi ở SDK vì thể nếu bạn gặp điều đó. Thì trước tiên đừng cài .NET Framework SDK vội hay cài các thành phần khác. Sau đó sử dụng add/remove các thành phần của ngôn ngữ là có thể giải quyết êm ru.
+Nếu khi chạy trong IDE gặp trục trặc: như không vào được IDE, các công cụ soạn thảo có vấn đề không "đáng yêu" như bạn gái thì chúng ta dùng tiện ích Maintainance của VS.NET để fixed lại nó.
Phải thú thực cài VS.NET đối với máy cấu hình thấp thực sự là một các mộng. Không những ác mộng khi cài đặt. Mà kể cả khi triển khai các dự án trong IDE nó cũng chậm chạp, và hay dừng đột ngột, và khởi lại động máy. Thật sự là "chó chết".

vanlang
07-07-2003, 10:15
Tôi xin trả lời bạn:
1.Cấu hình máy của bạn thừa để cài VS.NET đó điều đầu tiên bạn cần biết.
2.Thông thường trên thị trường đĩa lậu hiện nay vẫn còn cài bộ 7 đĩa. Nếu bạn dùng bộ cài cho nó thì cách cài như sau:
B1: Cho đĩa 1 vào.
B2: Cho đĩa 5 vào khi nó yêu cầu (Components), nếu có đủ rồi thì thôi.
B3: Sau khi có đây đủ các Components thì bạn có thể cài trực tiếp VS.NET. Bắt đầu từ đĩa 1, sau đó nó yêu cầu lần lượt các đĩa từ 2 đến 4 là hết.
3.Kinh nghiệm một số lần khi cài.
+Tốc độ máy khoảng 500 MHZ thì cài mất khoảng hơn 1 h cho VB.NET và các component cần thiết. Máy 800 thì thời gian bằng khoảng 1 nửa (Chỉ riêng VB.NET thôi). Chạy Intel Celeron.
+Nếu các trường hợp bạn đang cài đặt mà đột ngột bị cứng đơ, hay khởi động lại. Đừng lo lắng, cứ "chạy lại" từ đầu cho đến khi cài đặt được thì thôi. Và theo các hướng dẫn cụ thể trên màn hình làm. Nó chỉ xảy ra các trường hợp sau: Nếu như lỗi không thể "tha thứ" thì bạn phải Uninstall cái phần VS.NET mà bạn, nhưng sau đó lại cài lại. Nếu lỗi có thể "tha thứ" thì bạn cứ cài tiếp, đỡ tốn thời gian. :1eye:
+Nếu sau này bạn muốn remove/add một ngôn ngữ hay các thành phần nào đó chẳng hạn SDK Document thì bạn cứ cho đĩa vào sau đó lựa chọn thứ 2, tiếp đó làm việc theo hướng dẫn trên màn hình. Tôi rất hay gặp các đĩa bị lỗi ở SDK vì thể nếu bạn gặp điều đó. Thì trước tiên đừng cài .NET Framework SDK vội hay cài các thành phần khác. Sau đó sử dụng add/remove các thành phần của ngôn ngữ là có thể giải quyết êm ru.
+Nếu khi chạy trong IDE gặp trục trặc: như không vào được IDE, các công cụ soạn thảo có vấn đề không "đáng yêu" như bạn gái thì chúng ta dùng tiện ích Maintainance của VS.NET để fixed lại nó.
Phải thú thực cài VS.NET đối với máy cấu hình thấp thực sự là một các mộng. Không những ác mộng khi cài đặt. Mà kể cả khi triển khai các dự án trong IDE nó cũng chậm chạp, và hay dừng đột ngột, và khởi lại động máy. Thật sự là "chó chết".

ấy vậy mà trong cái phần readme hắn đòi winXP PRO tới 160M thì phải (hắn nói chắc cú là 196M) hic .. làm tui cài lại win 2000 cho thằng bạn ... giờ thiếu mất cái driver cho sound ..khốn thật ..nhưng mà liệu yếu như thế chạy có ổn không nhỉ.. tui nghi quá ..ở nhà tui 1.5G 256M ram mà chạy hắn còn cà chớn nữa chứ ... :D

nccnm
08-07-2003, 01:15
Vậy chỉ cần mua 5 đĩa thôi phải ko các bác ?Cả VS.Net 2k2 và 2k3 ???

vanlang
08-07-2003, 12:40
cái thằng 2003 thì không tích hợp bộ msdn nên chỉ cần 3 cd thôi ..còn thằng kia thì cần 5 cd 5 cd ... còn mấy cái đĩa kia là visio đó mà

nccnm
08-07-2003, 15:36
Vậy thì 3 cái đĩa đó cũng cài như trên hả các bác.

bpmtri
08-07-2003, 20:02
Vậy thì 3 cái đĩa đó cũng cài như trên hả các bác.

Ùa, thứ tự là đưa đĩa 1 vào cài, sau đó nó đòi update components thì đưa đĩa 3 vào, cài xong nó lại đòi đĩa 1, xong đĩa 1 thì đến đĩa 2. Xong đĩa 2 thì khởi động lại máy. Khởi động lại máy xong thì... xài... :lick: :lick: :lick:

vanlang
08-07-2003, 20:35
đúng gùi .. hắn là chuyên gia đòi update đó thì cứ đưa từ cái đĩa thứ 1, rùi thứ 3 vào rùi lại 1, rùi đến 2 thế là ok ..mà khỏi cần khởi động lại cũng ok lun

ngocquang19877
21-09-2003, 07:12
seo em upadate compoment rùi,nhưng khi vào vs.net setup thì nó lại văng ra màn hình win (tuy đã vào phần gathering nformation vậy?)