PDA

View Full Version : Chọn Netbook hay Laptop

hungchaua
02-08-2008, 21:12
Netbook ở đây theo định nghĩa của Intel là các dòng laptop có kích thước từ 10inch trở xuống. Hiện tạo trên thị trường xuất hiện nhiều dòng netbook như: Aspire one, Eee PC, HP Mini notebook, ICTbook của CMS. Tôi không biết loại netbook này so với các dòng laptop thông thường như thế nào. Về giá cả thì netbook cũng gần bằng giá của laptop, trong khi cấu hình thì yếu hơn rất nhiều. nếu lựa chọn giữa netbook và laptop không biết theo ý các anh chị nên chọn loại nào, mong mọi người giúp đở nhau và cũng là tư vấn giúp tui. cảm ơn mọi người nha!

marketing
02-08-2008, 21:20
Nếu là sinh viên, người làm việc cần lưu nhiều tài liệu riêng tư, nên mua laptop, người cần di chuyển nhiều chỉ cần làm việc trên internet, mail, chat, lướt web có thể mua netbook.

trong hiep
02-08-2008, 21:20
bạn trả lời câu hỏi này cho tôi nhé:
- xem chiếc ti vi man hình lớn và chiếc ti vi có màn hình nhỏ bạn thích cái nào hơn ?
- notebook có để vào túi quần như chiếc điện thoại di động được không?hay là cũng để nó trong cặp như laptop.
nói vậy là bạn hiểu nên chọn cái gì rồi chứ?

hungchaua
02-08-2008, 22:04
Theo tôi được biết những dòng netbook xuất thân từ ý tưởng notebook giá rẻ của Intel, chính vì vậy mà khi xuất xưởng bản thân nó đã phụ vụ cho học sinh là chính, đối tượng không có nhiều nhu cầu như sinh viên và những người làm văn phòng. Theo nhiều người phân tích thì sản phẩm thực sự không hiệu quả trong công việc như quảng cáo của hãng, bàn phím nhỏ, màn hình nhỏ, ko co ổ quang, và phần cứng thì cực yếu, người dùng chỉ có thể lướt web, làm văn bản là xong, ngoài ra ko có chức năng nào cao cấp cả! khôgn biết moi 5người còn có điểm nào chê nữa không, xin cùng góp ý nha!

thanhsoros
02-08-2008, 22:59
mỗi cái có ưu điểm, nhược điểm riêng, xài laptop vẫn tiện hơn cả, lol

hungchaua
02-08-2008, 23:35
Hix! Cụ thể hơn được ko bạn, nêu tổng quát quá nên khó nhận xét, nhược điểm gì, ưu điểm gì cho từng loại để mọi ngừoi tham khảo ý kiến nha!
'

vn.disable
02-08-2008, 23:50
Netbook mình thấy chỉ tiện để duyệt web sơ wa, check mail..chứ ngay cả soạn thảo văn bản với cái màn hình bé tẹo ấy cũng là cả 1 vđề. Về âm thanh thì chắc chắn là thua xa laptop và có thể thua cả những chú dd dòng Music edition. Tốc độ xử lí cũng thế..

Laptop vẫn đa dạng và hữu dụng hơn, tuy giá cả có mắc hơn..tiền nào của nấy..thời buổi giờ đã phân hóa rùi, bạn hãy mua cái mà cần thiết cho bạn.

300000
03-08-2008, 00:53
câu hỏi này tùy thuộc vào bạn có bao nhiêu tiền , nếu bạn có nhiều tiền thì mua một cái máy tính đẻ bàn làm việc vì giá cả cũng như tốc đọ thig nhanh hơn laptop rồi ,và mua thêm nettop để mang đi làm những công việc nhẹ nhàng không cần tốc nhưng có ưu điểm nhỏ ngọn , dễ di chuyển và chịu được va đập mạnh vì dùng ổ đĩa cứng , còn nếu tiền ít thì nên mua laptop để phục vụ công việc

môic một loại máy tính được thiết kế theo nhu cầu của từng loại công việc khác nhau , không thể so sánh loại này với loại kia được , còn nếu mục đích của bạn mua laptop là để làm gì nữa , để làm công việc chính hay là chỉ dùng những chương trình nhẹ thôi , nếu như mua để làm công việc chính thì nên mua loại laptop vì ưu điểm tốc độ bàn phím to cũng như màn hình lớn thì làm việc dễ dàng hơn , còn nettop chỉ để làm những công việc mang tinh chất di động và truy vấn thông tin chứ không đáp ứng được làm việc thường xuyên

ban cũng có thể mua nettop cộng với bàn phím không dây và chuột không day thì cung chạy ok , nhưng tốt độ không được như mong muốn đau

hungchaua
03-08-2008, 12:01
Cảm ơn các anh chị nhiều nha, mình thấy cái netbook nó giống con nít quá, chỉ có thể gửi mail hoặc làm cái gì đại khái là không gấp và không cần nhanh, nhiều lúc nghĩ đem theo cho vui khi cần thì có thể gửi mail trong công việc. Cảm ơn các bác nhiều nhá!

marketing
03-08-2008, 12:11
Nhưng mà giá netbook hiện nay đang chơi trò hàng hot lên giá, cao hơn laptop nữa ! Thôi để nó bán ở thị trường khác đi . Tẩy chay netbook ở VN đi bà con ! khoảng 300 USD còn được. Mấy cái hãng hùa nhau làm giá !

thoigianviet
03-08-2008, 13:12
Lad tôi thì toi sẽ dùng notebok vì tính gọn nhẹ đễ dàng khi di chuyển
Còn laptop thì dành cho các game, thiết kế