PDA

View Full Version : khởi động Winxp

phthai
03-07-2003, 17:09
Không hiểu sao trước đâu tui khởi động vào winxp khá nhanh nhưng tự nhiên, không biết vì sao mà xp bây giờ khởi động như con rùa, vào các chương trình cũng vậy. Tôi không nghĩ là do vỉut vì tôi đã dùng Norton Anti để quét rồi. Kì lạ quá!!!!

Khoaxxx
03-07-2003, 20:52
WinXP là vậy đó, tôi cũng bị như bạn vậy nhưng xài một thời gian là nó bình thường lại, nhất là sau khi đem ổ cứng qua máy khác chép đồ rồi về lại máy mình tôi có cảm giác nó chậm chậm làm sao ấy (đã qúet virus rất kĩ)

timdehoc
03-07-2003, 21:48
WinXP là vậy đó, tôi cũng bị như bạn vậy nhưng xài một thời gian là nó bình thường lại, nhất là sau khi đem ổ cứng qua máy khác chép đồ rồi về lại máy mình tôi có cảm giác nó chậm chậm làm sao ấy (đã qúet virus rất kĩ)
Dung lượng ổ C là bao nhiêu, bạn đã cài những chương trình gì?

Terry
04-07-2003, 09:34
Khởi động nhanh hay chậm phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm. Nếu trong startup bạn cho quá nhiều chương trình thì cũng gây nên khởi động chậm. Càng chậm hơn nếu ít RAM.
Hoặc các spyware tự động chạy, ẩn theo, khi Windows khởi động.
...
Bạn thử dùng các trình như BS Spyware Adware Remove để check thử. Và scan virus hay bỏ bớt thử các trình trong startup xem có tiến triển hơn ko.

dzon
04-07-2003, 09:41
Thử NU để chống phân mảnh đĩa
remove những chương trình không cần thiết
Đóng các services không cần thiết lại
Nên để trống ổ C ít nhất là 1GB
Nên thử quét vius bằng những phiên bản mới nhất (dùng vài chương trình thử xem)
Nếu vẫn còn chậm thì tốt hơn hết là cài lại. Theo tôi thì không nên cài đè vì cài đè máy khởi động và chạy rất chậm, hay gặp trục trặc

Nicholaspopup
04-07-2003, 10:18
sao không vào Run - msconfig mà bỏ hết mấy cái dấu tick trong đó ra

Lord_of_monsters
04-07-2003, 10:49
kết hợp tất cả ý kiến trên lại và làm như thế, theo tui bỏ hết trên msconfig sau đó loại bỏ bớt các font, các tệp temp, xóa hết nhưng chuơng trình không dùng cho ổ nhẹ bớt rùi chống phân mảnh đĩa trong chế độ safe

Andi_Kit
04-07-2003, 12:46
Ê, mấy ông chỉ hổng cặn kẽ gì hết, làm một hồi phthai tắt hết các chương trình trong services của msconfig là chết luôn nựa

Lord_of_monsters
04-07-2003, 13:27
sao ngu thế lại còn nói à. ai bảo tắt hết đâu mà, chưa bao giờ dùng chức năng này hay sao vậy cà. chỉ tắt những cái vớ vẩn thui như IE, yahoo, ABC, viêtkey hay đại loại những cái như thế chứ không phải tát cả à nhe

phthai
04-07-2003, 16:43
sao ngu thế lại còn nói à. ai bảo tắt hết đâu mà, chưa bao giờ dùng chức năng này hay sao vậy cà. chỉ tắt những cái vớ vẩn thui như IE, yahoo, ABC, viêtkey hay đại loại những cái như thế chứ không phải tát cả à nhe

Cảm ơn các bác nhiều, máy em bây giờ ngon lành hơn rồi. Bỏ hết trong Startup, em còn loại bỏ tất cả các hiệu ứng của Winxp .
Cái trò loại bỏ font nguy hiểm lắm, một lần tui vào loại bỏ một ít font của Win sau đó các chữ của Desktop và các thư mục trông vừa bé lại vừa xấu, sửa mãi không xong rùi phải cài lại. Sợ lắm.
Mà dùng chống phân mảnh đĩa trong Win lâu kinh khủng. Ổ cứng của tui 35 Ghz phân mảnh có mà cả ngày.

Terry
05-07-2003, 08:50
Font có thể quản lý dễ dàng, khi nào active, khi disable nó với ATM đó.

dcdiep
05-07-2003, 15:03
Muốn khởi động nhanh thì dùng Bootvis, bảo đảm khởi động XP như điện.
Download tại :
http://find.pcworld.com/34346

NumPad0
05-07-2003, 16:45
Có nhiều lý do : Nhưng điển hình là do cấu hình máy không còn đủ để đáp ứng những chương trình mà WinXp phải tải khi bạn cài thêm vào !
Thiếu RAM hoặc là PageSys bị thiếu !

kelangtri
10-07-2003, 16:49
hoi truoc toi co doc 1 bai nao do bay cach sua gi do trong registry, nhung ma bua nao tim ko ra nua

H*jovial
10-07-2003, 19:54
hoi truoc toi co doc 1 bai nao do bay cach sua gi do trong registry, nhung ma bua nao tim ko ra nua

Trong " Làm bạn với máy vi tính " đó! Còn số nào thì dể tui về coi lại xem...Bây giờ thì quên rồi! Lúc trước phần đó cũng đã có bạn post lên diễn đàn rồi mà?

H*jovial
10-07-2003, 20:03

Anh/chị ơi ! Ở đây có người giỏi người dở chứ đâu phải ai cũng giỏi đâu ? Đã giúp rồi thì giúp cho trót, chỉ cặn kẽ người ta mới biết chứ !?
Còn nữa, góp ý nhỏ mong Lord đừng giận nhé! Dù có thân thiết cỡ nào thì cũng đừng nên "chửi" người ta là ngu chứ? Thiếu lịch sự lắm đó!Người ta lên đây là để học hỏi, hỏi mà bị chửi thì ai dám hỏi nữa...Nói thẳng nói thật mong đừng giận nha!
Chào đoàn kết.

kelangtri
11-07-2003, 08:26
chac la` da^n chatter roi`, hehe, nghe cai giong co le~ la` the, nhung ma`, hic, co ai biet cach config trong registry ko, chi~ voi di

phthai
12-07-2003, 15:12
Xin hỏi mọi người dùng winxp mà ram 128 liệu đã đủ dùng chưa, có phải mua thêm không ?

dcdiep
12-07-2003, 16:05
XP mà 128 thì mới là cấu hình tối thiểu thôi. Bạn có thể chạy Xp với lượng Ram này nhưng sẽ là rùa bò. MS khuyến cáo nên có 256 Ram để chạy trơn tru XP, và đó là một lời khuyên hoàn toàn chính xác, bạn nên mua thêm RAM

Bác nào muốn boot XP nhanh hãy dùng Speed Disk của NU2003. Nếu không nhanh hơn thì cứ ... xử tôi.

kelangtri
12-07-2003, 16:37
trời, rứa thì bác chuẩn bị nhận cái chết đi cho rồi, hehe, đừng tự tin như thế, 1 chương trình dồn đĩa thì không có ích gì cả

ttvnonline
12-07-2003, 20:31
tong hop cac y kein tren . Toi xin dua ra mot ket luan ....
Thu nhat . May PC phai Pentium IV 1.5 GHZ tro len .. thu 2 Ram phai 256 tro len ///
Thu 3 khong duoc Ghost nhieu .....

Thu 4 phai Dung Chuong trinh NU va NSW de don dep Rgedit ,
Khong duco cai chuong rinh Do hoa nhieu .
Khong duoc De tatup khoi dong nhieu ...
Dac biet phai co chuong trinh Ram Tupo ...

emdotlam
12-07-2003, 21:39
Không hiểu tôi có nhớ nhầm không nhưng tôi co' bài XP từ A--->Z,còn lấy ở đâu thì không nhớ. Để mai tui mang lên cho bà con xem nhé. Nhưng làm sao mang lên diễn đàn cái file ZIP dó nhỉ ?

Ghost1982
13-07-2003, 14:28
Lời khuyên 1 : không dùng BootVis (kinh nghiệm thực tế đó)
Cấu hình còn tùy thuộc túi tiền nên các pác đừng khuyên thay phần cứng nhé nơi đây là phạm vi của phần mềm mà.
Ghost nhiều quả là không nên lắm đâu nhưng cũng thoáng đi.
Máy nhanh hay chậm phụ thuộc nhiều vào số lượng CT cài đặt vào máy, ít thì chạy nhanh nhiều thì chậm--> cài những CT thật cần thiết thôi nha, cái nào chán thì remove ngay.
Lời khuyên 2 : đọc bài XP A-->Z của tôi để có thể chỉnh sửa trong Regedit, Msconfig. Nhưng có lẽ sau khi thay đổi giao diện của dđ thì mất rồi để mai tôi gửi lại nha. Chờ nhé.

emdotlam
13-07-2003, 18:15
Thế hóa ra bài đấy của bác GHOST à ? Tui không ăn cắp bản quyền đâu nhé . Tui đã nói rõ là chả nhớ lấy ở đâu mà ! ( Bài này em post hộ bác GHOST nha ) :detective