PDA

View Full Version : Tái thiết Register trong Win98 và WinMe

timdehoc
02-07-2003, 22:08
Sau một thời gian PC của bạn sẽ "chậm như­ rùa hoặc "Error" liên tục và rồi bạn phải làm lại máy như­ng cũng chỉ một thời gian lại cảm thấy máy có vẻ "lờ đờ như say rượu ", Lý do là trong Register của Windows sau một thời gian dùng khi bạn cài đặt các Software các DLL đã đầy ắp và lộn xộn trong đó.

Registry là nơi chứa những sự điều chỉnh hoặc đ­ược thiết kế từ những chương trình (Program hoặc Application). Trong Registry ng­ười ta có thể đọc và thay đổi những ngân hàng dữ kiện (Database). Windows không bào giờ xoá bỏ những dữ kiện cũ trong ngân hàng dữ kiện. Vì thế Registry càng lúc càng chồng chất quá nhiếu dữ kiện ­ thừa, làm cho máy hoạt động chậm.

Thông th­ường cứ vài ba tháng , tuỳ theo mức độ sử dụng máy nhiều hay ít, bạn nên làm mới Registry lại nh­ư sau:
- Vào DOS thực.
- Tại cứa sổ DOS: C:\>Windows ta đánh các lệnh sau: cd command (enter)
-Tiếp tục: C:\>Windows\command scanreg /fix (Enter)

Chờ khoảng vài ba phút để Haddisk đ­ược làm mới (refresh) trở lại, nhấn Enter (Return)
Màn hình đen hiện lên với C:/>.
Bạn nhập tiếp vào sau EXIT rồi nhấn Enter để khởi động lại PC sẽ nhanh hơn trước.

tamtuthamkin
06-07-2003, 15:48
xin hỏi khi thực hiện lệnh như trên có thông báo như trên thì làm thế nào :
Cannot repair the registry from windows : Shutdown to dos and run scanreg.exe/fix

anhlovemusic
06-07-2003, 16:13
Win 2000 và Xp thì mần sao ....chỉ luôn đi

Lord_of_monsters
06-07-2003, 17:14
khi cài mới bác ghi lại re đi sau này nếu máy chậm đi thì back lại cái cũ mà xài chứ sao nữa, không cần mất công đúng không. cách nào hay hơn anh em biết xin bảo tui

vanlang
06-07-2003, 17:44
hic .. đụng tới anh regedot này là mệt mỏi lắm ...

Lord_of_monsters
06-07-2003, 17:53
dấy nhớ tui nói không sai bác đang câu bài tui mách cho admin nhé, bác câu bài ghê quá không giúp ai cả

vanlang
06-07-2003, 18:00
úi trời .. bác mới là đang câu bài đó .. thế bác viết cái khỉ gì ở trên đó hả .... tui chỉ bảo là hổng nên đụng tới registry thôi chứ ..bác này hại anh em quá .. đụng vô hắn hư rùi ai chịu cho .. ui trùi ui .. bác này ác thiệt ..theo tui thì cứ ghost nguyên cái ổ system rùi lâu lâu restore là ok ...
còn bác mon kia nữa .. bác bị admin trị cho một trận giờ định chơi ngừơi khác hả :D

anhlovemusic
06-07-2003, 23:58
hay ghost cái ổ system mần sao ??dùng norton ghost hử ..ghost trên Dos hay sao ...
sao lúc vô Dos ấy
vd nha
nortonghost <dir>
chổ này điền thế nào đề setup ...rùi mần tiếp làm sao

timdehoc
07-07-2003, 10:36
Win 2000 và Xp thì mần sao ....chỉ luôn đi
Win2000 chưa dùng nên không biết còn XP thì không có, chỉ có System Restore thui. Mún biết trong DOS của XP có những lệnh gì, vào Command Prompt đánh lệnh help sẽ có ngay thôi.

vanlang
07-07-2003, 10:48
về cái vụ ghost thì cha ghost1982 có nguyên một bài hướng dẫn kìa .... mấy huynh vào đó coi đi .. chứ cứ hỏi hoài mà hổng chịu đọc sao

1286
08-07-2003, 15:28
Sao mấy bác ko xài System Mechanic nhỉ nó thự làm cho đỡ phải gõ lệnh ,gõ sai thì chết .Cái này tải bản dùng thử miễn phí trong 30 ngày .Còn nếu muốn có đủ chức năng thì phải có số ****** (cái này tui có )

vanlang
08-07-2003, 21:12
dùng ghost là ok lắm rùi mà lại thông dụng nữa .. cái của bác tui chưa thấy bao giờ cả