PDA

View Full Version : Nên mua HDD SEAGATE hay là HDD WESTERN DIGITAL?

Jim_Braddock
30-07-2008, 15:29
Ai có kinh nghiệm thì tư vấn dùm mình xem nên mua HDD hiệu nào trong 2 hiệu sau: SEAGATE hay WESTERN DIGITAL
Mình chưa dùng SEAGATE bao giờ nhưng theo thông tin mình biết thì nó rất chuộng ở VN.
Mình có 1 cái HDD 20GB WESTERN DIGITAL xài 5 năm rùi mà chưa hư, ko bad luôn, chỉ hơi lọc cọc ^__^.Nhận xét thấy khá trâu bò.
Vậy nên mua cái hiệu từng xài hay thử cái hiệu mới.
Lần này định mua 160GB!

redhorse
30-07-2008, 15:49
mới bán xong coi Seagate 160G luôn, tình hình là hên xui, ko thể đem vài cái ra ví dụ được, quan trọng là bảo hành thôi, Seagate bảo hành 5 năm.

acquydeptrai
30-07-2008, 16:00
không phải ngẫu nhiên mà Seagate tự tin BH sản phẩm của mình tới tận 5 năm! 1 phiếu cho Seagate!

giooc3chop
30-07-2008, 17:53
-Tui phải công nhận là Seagate trước đây (thời ATA) rất tốt, nhưng mấy lúc gần đây thì ẹ quá ẹ. Tui mua toàn bộ HDD Seagate cho phòng games hơn 20 máy kết quả là đi BH triền miên, chưa kể toàn bộ các model 80GB SATA Seagate hiện nay đều chỉ có 2MB cache -> tệ hơn HDD ATA đời cũ. Chạy thì nóng mà lại rọt rẹt.
-Còn WD nhận xét bề ngoài khá chuyện nghiệp -> dầy và nặng tay tạo cảm giác chắc chắn chứ ko mỏng manh như Seagate. Có 2 loại model 80-160GB, loại 2MB cache và loại 8MB cache, đáng buồn là thị trường HCM hiện nay toàn loại 2MB -> rõ chán.
-Riêng Hitachi thì rất tốt mà giá lại rẻ. Loại bét nhất là 82.3GB (8MB cache) ko có model nào 2MB cache cả. Tui đang chạy RAID 0 (2 HDD Hitachi) so sánh với seaget thì cực êm, truy xuất nhanh hơn hẳn, Boot vô Win cũng lẹ hơn dù là chạy đơn. Tuy nhiên hiện đang hiếm hàng, chỉ còn thấy bán tại NOVA -> tui đang định bán con Seagate 80GB SATA để mua Hitachi đây nè.

ConOngChua
30-07-2008, 18:11
HDD Western thì không nên

harakiri276
30-07-2008, 18:16
Em thì nào giờ vẫn xài Seagate! Hiệu HDD đầu tiên em nghĩ tới là Seagate.

mrlight
30-07-2008, 18:20
seagate vẫn ngon chán em vừa làm con WESTERN 80gb mới dc có chưa đầy 3 tháng mà thấy ẹo wa' trước sài con seagate 5 năm mới hông :)

Jim_Braddock
30-07-2008, 19:10
Mỗi người 1 ý ^___^HEHE!

Think different
30-07-2008, 19:18
Đã từng xài qua Segate, Samsung, WD thì thấy cả nhãn hiệu con như nhau chẳng con nào hơn con nào.

Jim_Braddock
30-07-2008, 21:24
Cho mình hỏi 2 cái hiệu đó của nước nào vậy?

marketing
30-07-2008, 22:01
Cho mình hỏi 2 cái hiệu đó của nước nào vậy?Hai hiệu của Mỹ, Sản Phẩm made in China .

linhkiengiasi
30-07-2008, 22:22
Seagate, Samsung, WD .. theo sở thích thì có thể xài được bạn.

Nhưng để đảm bảo, cứ chọn sản phẩm bảo hàng càng lâu càng tốt.

Thân.

ConOngChua
30-07-2008, 23:29
Sea, Sam và Wes thì mình chọn con Sam thôi.

Sea BH 5 năm nhưng sài mới hết 1 năm đi BH mà chạy tới chạy lui kiếm chỗ BH 4 năm còn lại rốt cục cái Cty dọn đi đâu mất tiêu.

Wes thì công ty BH còn sừng sững đó, BH cũng Ok, nhưng HDD dễ hư, đầu năm mua, sài được nửa năm hư đột ngột (mặc dù BH 36 tháng), toàn bộ data mất sạch, có đổi lại cho con HDD mới nhưng mình cũng không dám nhận nữa.

Chỉ còn con Sam là bền nhất.

lee_huynh306
30-07-2008, 23:46
Sea, Sam và Wes thì mình chọn con Sam thôi.

Sea BH 5 năm nhưng sài mới hết 1 năm đi BH mà chạy tới chạy lui kiếm chỗ BH 4 năm còn lại rốt cục cái Cty dọn đi đâu mất tiêu.

Wes thì công ty BH còn sừng sững đó, BH cũng Ok, nhưng HDD dễ hư, đầu năm mua, sài được nửa năm hư đột ngột (mặc dù BH 36 tháng), toàn bộ data mất sạch, có đổi lại cho con HDD mới nhưng mình cũng không dám nhận nữa.

Chỉ còn con Sam là bền nhất.

Hình như nói ngược lại thì đúng hơn:emlaugh:
Trâu bò nhất phải nói tới HITACHI, hắn là anh cả trong lãnh vực HDD, ngay cả HDD của HITACHI dung lượng ở các model ngang hàng nhau cũng lớn hơn các hãng khác mà giá lại rẽ hơn, thế nhưng ở VN lại ít thấy ai nhập về, vẫn không hiểu tại sao.

Hok bik zì
30-07-2008, 23:48
I love HITACHI ! :D

huongct
31-07-2008, 10:06
Seagate vẫn là No.1 các bác à, cái này TG công nhận rồi, mấy bác ở VN đôi khi mua hàng lỡm, rồi thì bảo quản không tốt nhất là phòng game ấy, cứ run rầm rầm thì ổ nào mà chịu nổi, riêng tui vẫn xài SG đã 5-6 ổ rồi, chưa ổ nào dưới 03 năm cả.

marketing
31-07-2008, 10:41
Hình như nói ngược lại thì đúng hơn:emlaugh:
Trâu bò nhất phải nói tới HITACHI, hắn là anh cả trong lãnh vực HDD, ngay cả HDD của HITACHI dung lượng ở các model ngang hàng nhau cũng lớn hơn các hãng khác mà giá lại rẽ hơn, thế nhưng ở VN lại ít thấy ai nhập về, vẫn không hiểu tại sao.Anh cả theo nghĩa gì vậy huynh? Mình đây vẫn cho nhân viên dùng Hitachi làm project ( nếu chủ đầu tư không yêu cầu ). Theo mình biết Seagater đã mua Maxtor. WD trên thế giới chỉ bán hàng OEM cho các hãng lắp máy là chính ( anh chàng Tân Doanh- mà chủ thực chầt là người Sing.) Hitachi không có nhà PP chính thức tại VN. An Lộc, Thịnh Long theo mình chưa phải là nhà PP chính thức ( nhâp hàng qua 1 nhà PP ở nước thứ 3). Samsung thì FPT là nhà PP chính thức.
Nếu là tư vấn thì tôi xin nói thế này :
Hiện nay HDD chất lương gần như nhau, thích hãng nào mua hãng đó. Thích giá rẻ thì mua Hitachi ( nhà phân phối và đại diện hãng chưa có ở VN- tiềm ẩn mối nguy - cá lặn mất tăm, nếu người dùng chỉ là enduser khó tìm ra đầu mối ). Thích bảo hành lâu mua Seagate.
Theo PC World VN vừa công bố Seagate liên tiếp lần thứ 5 là HDD đựoc người dùng bình chọn . Tôi "tư vấn" nên tránh xa WD, nhiều năm nay WD bị nhiều sự cố kỹ thuật tai tiếng, vì lẻ đó mà lặn mầt trên thị trường bán lẻ thế giới. Không hiểu sao ông Tân Doanh lại làm luôn 2 món này Seagate và WD nữa, và topics này lập ra để hỏi chọn 1 trong 2 , chọn cái nào cũng hợp "gu" với mr.Tan Tân Doanh.

milkthanh
11-08-2008, 14:17
Xưa nay tôi chỉ xài Seagate, Seagate là nhãn hiệu HDD tôi chọn trước tiên. Nhưng thời gian gần đây tôi thấy chất luợng Seagate có chiều hướng đi xuống, thời tui xài Pentium 3 chơi HDD 80G cũng đem bảo hành 02 lần và được đổi cái mới. Lúc mua con 160G ATA cũng bị hỏng, và được đổi cái mới.
Mới đây tui ráp PC mới, mua HDD Seagate Sata 250G về lắp vô xài chưa được 01 ngày là nó lại bị hỏng, do mới mua nên được cửa hành test và đổi cái mới ngay lập tức.
Nói tóm lại từ trước tới giờ xài đã qua 04 cái ổ cứng của Seagate từ thời 2000 đến 2008, chưa con nào mà không đem đi bảo hành hết. Nhưng khi bảo hành xong thì thấy xài gần 4 năm thấy không vấn đề gì.
Nói chung kết cái bảo hành 5 năm, tuy chất lượng có chiều hướng đi xuống nhưng xài xong 05 năm bỏ mua cái mới vẫn OK. Những HDD khác thì BH chỉ 1-2 năm, tuy trong thời gian đó không hư nhưng qua thời gian đó hơi sợ.

lovecomputer26
11-08-2008, 17:27
vote cho Western 1 phiếu

proẹctwomen
11-08-2008, 18:41
"Nói chung kết cái bảo hành 5 năm, tuy chất lượng có chiều hướng đi xuống nhưng xài xong 05 năm bỏ mua cái mới vẫn OK. Những HDD khác thì BH chỉ 1-2 năm, tuy trong thời gian đó không hư nhưng qua thời gian đó hơi sợ." @milkthanh nói chí lí. Nhưng kinh nghiệm của mình là : mua để lắp máy cho mình thì bắt buộc là Seagate, mua lắp máy bán thì Hitachi, mua để "!" thì WD .

tin_truc22
11-08-2008, 20:19
Muốn cache nhiều thì lấy loại 250GB đó. Hôm bửa làm cháy cái 160GB đổi cái mới bù 400 ngàn nhưng chỗ đổi đó làm ăn thấy ghê quá nên bán luôn ổ đó cho khách mua cái 250GB về chạy thấy khác hẳng.

midnightwalker
12-10-2008, 08:54
Hè hè mình chết 3 cái seagate trước khi chuyển hoàn toàn qua WD.

Lý do chết: điện đảo chiều = cháy tụ => ko bảo hành 2 con.
con còn lại chết bất đắc kỳ tử cuối cùng mang ra bảo hành thì cũng bảo cháy tụ 8-}

Mà hay nhất là bảo hành 5 năm mà cứ báo cháy tụ là khỏi bảo hành 8-}

hiện tại xài WD 3 cái vẫn ngon lành :)
bác nào nói thị trường thế giới chọn seagate hơn western digital thì chịu khó làm cái research về độ tin cậy của website.

Seagate cũng như creative thôi, được nhiều người dùng do chiếm dc thị trường vn trước và bỏ nhiều tiền quảng cáo mua bài viết PR thôi :))

Về chất lượng thì mình xếp như sau:
WD > Seagate > Maxtor > Hitachi = IBM > Samsung

Các bro thử tìm hiểu xem:

- Cty nào cho ra ổ cứng 10K rpm đầu tiên?
- Cty nào cho ra ổ cứng có thời gian tìm nhanh nhất?
- Cty nào cho ra ổ có buffer size lớn nhất?
- Cty nào có hệ thống bảo hành tốt nhất?

squall86
12-10-2008, 09:19
WD và Seagate đều OK
mình thì xếp, WD,Seagate,Hitachi,samsung,IBM,maxtor

mình vẫn dùng chú Seagate 40GB từ năm 2002

budda_adt
12-10-2008, 16:10
Dùng con maxton 80Gb đã hơn 4 năm rồi mà chưa hỏng hóc gì.
Theo mình biết thì nên tránh xa samsung

Jim_Braddock
12-10-2008, 16:24
Topic của mình lâu quá rồi, nay được móc lên vui ghê!;))
Thấy WD20GB xài 5 năm mà không hư nên mình đã tậu con WD160GB. ^^!
Ai chưa dùng WD thì dùng thử 1 lần đi xem thế nào!

tuantute
13-10-2008, 17:22
Ổ WD cũng có cái hay......Lúc nào buồn thì ngồi nghe tiếng lọc cọc cho đỡ buồn.

thieulamtu
14-10-2008, 10:44
Hitachi cho dòng laptop thì vẫn có nhiều đấy chứ bạn, hầu như đa số các máy laptop điều gắn ổ Hitachi , có điều ổ dành cho PC thì không thấy nhiều như seagate

thaidesign
14-10-2008, 12:29
Máy ở nhà toàn dùng Seagate

Bền + thấy cũng êm.

Hay online ban đêm nên toàn nghe cái PSU nó u u chứ HDD thì êm :D

Lúc trước có dùng con 40GB ATA Seagate, vọc format - cắt nối tè le vẫn êm. Chơi HDDScan thì không có bad :D. Giờ toàn xách em nó đi lung tung chép DVD.

duynguyen889
15-10-2008, 13:34
Ai nói sao thì nói chứ tôi đã dùng qua 5 chiếc ổ rồi của tôi 3ss, 2sg cả 2 con sg đều kêu kè kè rè rè giống như tiếng kêu của núm hẹn giờ quạt cây, nóng hơn ss khoảng 10độ/c cùng cache, chạy trên cùng cây cài vista sg chậm hơn hẳn ss (copy lâu hơn, mở chuyển hình ảnh liên tục hình bị mờ sau mới nét, ss nét luôn)
cả 5 ổ chưa ổ nào hỏng cả. Không biết sg ngày xưa sản xuất ở đâu chứ giờ toàn hàng Tàu. Buồn cho ss không được chuộng vì không có thương hiệu từ mỹ. Ai chưa tin thì cứ mua cả 2 về dùng thử thì khắc biết.

Invincible soul
15-10-2008, 13:51
1 con seagate xài 4 năm, đến năm thứ 5 thì bị hỏng, xui tận mạng. Samsung cũng đang xài được 1 năm nên ko bít thế nào?

umihira
15-10-2008, 14:30
Hè hè mình chết 3 cái seagate trước khi chuyển hoàn toàn qua WD.

Lý do chết: điện đảo chiều = cháy tụ => ko bảo hành 2 con.
con còn lại chết bất đắc kỳ tử cuối cùng mang ra bảo hành thì cũng bảo cháy tụ 8-}

Mà hay nhất là bảo hành 5 năm mà cứ báo cháy tụ là khỏi bảo hành 8-}

hiện tại xài WD 3 cái vẫn ngon lành :)
bác nào nói thị trường thế giới chọn seagate hơn western digital thì chịu khó làm cái research về độ tin cậy của website.

Seagate cũng như creative thôi, được nhiều người dùng do chiếm dc thị trường vn trước và bỏ nhiều tiền quảng cáo mua bài viết PR thôi :))

Về chất lượng thì mình xếp như sau:
WD > Seagate > Maxtor > Hitachi = IBM > Samsung

Các bro thử tìm hiểu xem:

Cho hỏi bồ đã dùng qua tất cả các ổ cứng của "WD > Seagate > Maxtor > Hitachi = IBM > Samsung" rồi nên mới xếp hạng như vậy chăng hay là chỉ nghe lời nói của ng` ta nói cái này hơn cái kia rồi tự biên tự diễn luôn :))
Mình có giữ lại con SG cũ đang xài 30GB dùng được trên 6 - 7 năm (lúc mua là hàng second hand kèm theo thùng máy)nó chỉ kêu lớn hơn ổ mới 1 chút ko hề có tiếng xộc xộc như các ổ cứng cũ :)) chắc con SG của bồ là hàng dỏm rồi
Hiện giờ ổ cứng nào cũng thế thôi dùng cũng xêm xêm nhau, có đem bendmark cũng chả thấy khác biệt nhiều, cái quan trọng là của bền do người và hên xui nữa.
SG thì cũng giống như xe máy honda ở VN, nhắc đến xe máy thì nhắc đến honda, còn ổ cứng thì SG :))

HieuHanh
16-10-2008, 14:34
không phải ngẫu nhiên mà Seagate tự tin BH sản phẩm của mình tới tận 5 năm! 1 phiếu cho Seagate!
Đồng ý với pak lày :D

Mỗi người 1 ý ^___^HEHE!
Và cả pak lày lữa ;))

midnightwalker
20-10-2008, 01:03
Cho hỏi bồ đã dùng qua tất cả các ổ cứng của "WD > Seagate > Maxtor > Hitachi = IBM > Samsung" rồi nên mới xếp hạng như vậy chăng hay là chỉ nghe lời nói của ng` ta nói cái này hơn cái kia rồi tự biên tự diễn luôn :))
Mình có giữ lại con SG cũ đang xài 30GB dùng được trên 6 - 7 năm (lúc mua là hàng second hand kèm theo thùng máy)nó chỉ kêu lớn hơn ổ mới 1 chút ko hề có tiếng xộc xộc như các ổ cứng cũ :)) chắc con SG của bồ là hàng dỏm rồi
Hiện giờ ổ cứng nào cũng thế thôi dùng cũng xêm xêm nhau, có đem bendmark cũng chả thấy khác biệt nhiều, cái quan trọng là của bền do người và hên xui nữa.
SG thì cũng giống như xe máy honda ở VN, nhắc đến xe máy thì nhắc đến honda, còn ổ cứng thì SG :))

Haha mình chỉ nói theo ý kiến của mình, chả việc gì phải nói theo người khác. Nói thật ra trong 6 loại ổ cứng trên mình đã xài đủ hết trừ Samsung thôi.
Lý do xếp samsung sau cùng là do samsung không chuyên sản xuất ổ cứng. Ổ cứng của Samsung cũng ra đời sau các ổ cứng khác.
Lý do xếp Hitachi = IBM kế tiếp, vì thị phần và tai tiếng của dòng Deskstar thì quá nhiều
Quantum từ khi bị Maxtor mua lại thì chất lượng cũng đi xuống, có thể so sánh cụ thể từ dòng Quantum 8gb hay 12gb so với Maxtor 80gb là thấy ngay.
Seagate và Western thì cứ chịu khó đọc review, search thị phần và về những kỹ thuật mới thì biến thằng nào hơn ngay.

Mình nói vậy có đủ rõ cho bro ko? Còn seagate mình nói thẳng là mình mua tại Phong Vũ đó, cửa hàng phần cứng lớn nhất ở SG nè, nếu bro nói nó dỏm thì biết bao nhiêu "con gà" đã vào đó mua ổ seagate rồi :)
Nếu nói theo bro, ổ cứng cũng có hên xui thì mình thấy seagate xui nhiều hơn western digital đó :)

Còn seagate mà so sánh với Honda thì mình ko chắc là đúng hay ko nhưng mình thấy seagate giống creative hơn...chiếm dc thị trường nhiều do bỏ nhiều tiền marketing này nọ chứ so về chất lượng thì...mỗi ng 1 ý vậy, nhưng bro đã tìm dc câu trả lời cho 4 câu bên dưới chưa nhỉ :)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đồng ý với pak lày

Hehe bác này đúng style của đa số ngưòi tiêu dùng VN, thấy cái nào bảo hành nhiêu là nhảy vô múc. Bác thử chịu khó xem lại quy chế bảo hành: ko bảo hành trường hợp cháy nổ, phù tụ....mà ổ cứng đa phần hư do cái này, còn trường hợp hư board thì lại rơi vào cái quy chế "dị vật, côn trùng...bò vào". Đến lúc đó thì bảo hành 5 năm hay 10 năm cũng thế thôi :)

Đa phần các cty lớn đều có 1 chế độ bảo hành chuẩn ví dụ như: creative, sennheiser, western digital....điều này ko có nghĩa là sau khoảng thời gian đó sản phẩm sẽ hỏng hóc. Việc tăng thời gian bảo hành lên như Samsung 5 năm, Seagate 5 năm, kingstone bảo hành suốt đời....chỉ là 1 trong những chiêu marketing của hãng đó thôi và thật sự nó hiệu quả vì mình thấy có rất nhiều bác quyết định chọn lựa vào cái bảo hành này ;))

Bản thân mình ko ghét ổ cứng nào hết nhưng chỉ chia sẽ kinh nghiệm cho các bro đang phân vân chọn lựa thôi. Nếu vẫn còn phân vân thì xin góp ý vài lời:

- Nếu có trải nghiệm tốt với brand nào thì nên tiếp tục dùng brand đó
- Nếu vẫn còn phân vân chưa chọn được, hãy tham khảo những website nổi tiếng để tham khảo ý kiến những chuyên gia. Ý kiến thì lúc nào cũng 2 chiều, việc mình thấy ai hợp lý thì mình nghe theo người đó. Hãy tự mình quyết định vì cái này mua mình xài chứ ko phải ng ta xài :D

PS: mới nhậu xỉn nên nói nhièu, pà con thông cảm :D

smd2006
22-10-2008, 08:37
thằng WD mới ra hàng loạt bộ sản phẩm HDD portable. ko biết chất lượng ra sao các bác nhỉ. ko biết là giữa ổ 2.5 và 3.5 thì nên mua loại nào. tui xài ở nhà là chính, cũng ít đi lại nên vẫn ưu tiên tốc độ.

midnightwalker
22-10-2008, 13:59
thằng WD mới ra hàng loạt bộ sản phẩm HDD portable. ko biết chất lượng ra sao các bác nhỉ. ko biết là giữa ổ 2.5 và 3.5 thì nên mua loại nào. tui xài ở nhà là chính, cũng ít đi lại nên vẫn ưu tiên tốc độ.

bác nên mua dòng Home 3.5" vì có hỗ trợ sata chép sẽ nhanh hơn USb và Firewire nhiều

thng4221
26-10-2008, 12:27
hitachi thi sao? cam on các bác đã tư vấn

kakaahha
27-10-2008, 00:50
em xài con samsung 200Gb mang đi đổi 2 lần, vẫn chứng nào tật ấy (được một chưa đến 1 tháng chay kêu lạch cạch) các thêm tiền đổi con seagate 250Gb giờ chạy ngon. 1 phiếu cho Seagate :beer_smil Beer Smile

BaoAn-Sales
27-10-2008, 09:08
1 phiếu nữa cho Seagate.

tanphuong85
27-10-2008, 09:27
Thấy seagate ngày trước tốt hơn bây giờ.Có 1 ổ SG 3.2 GB giờ vẫn ài win 98 chay tốt , mấy ổ 10GB bọc su chạy vô tư , tuy hay kêu 1 tí.Còn mấy em SG Sata 80 bây giờ , chạy 50 em thì dính 4,5 em hơi bị lỗi . Tuy nhiên vẫn tin tưởng SG nhất :D

vansi_ite
27-10-2008, 10:09
Hi!Các bạn tranh luận hấp dẫn quá.Cho mình góp chút ý kiến nhé. Theo kinh nghiệm của mình đang xài qua tất cả những Hdd cho thấy: Mình đang sử dụng hơn 80 ổ HDD segate thì thấy segate chạy nhanh, và nó hay bị tình trạng giống bạn umihira nói.
- WD thì mình cũng đang sử dụng thì thấy WD chạy rất mát và im. Mình khuyên các bạn nên xài WD
- Sam Sung chạy cũng khá ỗn định, nó xài cũng được có lúc mình nghĩ nó hơn segate nữa.
- Còn QuanTum va Maxtor thì mình khuyên các bạn đừng nên xài luôn bởi vì mình bảo hành nó mệt wa rồi.
Còn hàng mình lấy các bạn yên tâm, mình không mua ở các hệ thống bán lẽ đâu, mình chỉ toàn lấy ở nhà phân phối không đấy.
Đó là ý kiến từ kinh nghiệm của mình, còn mua thì tùy sở thích và độ tin tưởng của các bạn ở từng nhà sx. Chúc các bạn sẽ chọn được cho mình HDD tốt.

duchaitp
27-10-2008, 10:51
Mình làm cửa hàng máy tính, vừa rồi lấy lô hàng 10 con segate về ráp cho khách. Hic 10 con đều bị kêu rẹt rẹt rất nhỏ. mới fdisk đã nghe kêu rồi. cài win kêu to hơn một xíu. Còn mình thì đang xài con Sam 160G mới 10 tháng đã nghe kêu rịt rịt kiểu như bị mắc cái gì đó. Đang backup data. Hic kô biết mấy hãng kia thì thế nào.

Sưmê
27-10-2008, 17:30
Em thấy WD là tốt hơn các loại khác, vì:
- Tốc độ nhanh (chẳng hạn so với Seagate thì ổ cứng WD có tốc độ nhanh hơn rất nhiều). Em đã thử test Samsung, seagate, WD, Hitachi, Toshiba, Maxtor thì WD chạy nhanh nhất.
- Độ tin cậy cao. Em dùng WD, download quanh năm suốt tháng, điện tuần thỉnh thoảng mất vài lần đột ngột, ổ Format cũng nhiều nhưng hiện tại vẫn chạy tốt.
- Còn về dung lượng và giá cả thì chắc cũng ko phải là vấn đề quan trọng.

-----> Túm lại là nên dùng ổ cứng WD.

gon87
27-10-2008, 17:42
SG mới là ngon nhất, ủng hộ cho anh SG nào.

tuanpcsoft
27-10-2008, 18:15
mình thì thấy maxtor là hay lỗi nhất, các bạn cứ đi đến các chỗ sửa hdd thì thấy ngay, lúc nào cũng chất đống

tdinhamj
16-03-2009, 10:23
tui cũng chọn WD, đang đợi mua 1 con 500gb. SG thì xài cũng đc.

lee_huynh306
16-03-2009, 11:04
Lý do xếp Hitachi = IBM kế tiếp, vì thị phần và tai tiếng của dòng Deskstar thì quá nhiều

Thế bro biết bộ phận sản xuất HDD của HITACHI từ đâu ra ko? Thôi nói luôn nha, IBM bán lại giá $2billions đó.

vitinhphuongnam
21-07-2009, 13:11
tôi bỏ phiếu cho Western Digital

.

dellusa
21-07-2009, 14:14
Mình thì dùng cả 2 Seagate 1Tb và 2 Samsung 320Gb cả 4 em đều chưa hỏng bao giờ :D . Nói chung Hdd bây giờ bền thật cắm torrent 24/24 cả năm chẳng hỏng .
Nhưng vẫn kết Samsung ở khả năng BH trong 1h của FPT

vietrungb
30-07-2009, 15:07
Mình thì dùng cả 2 Seagate 1Tb và 2 Samsung 320Gb cả 4 em đều chưa hỏng bao giờ :D . Nói chung Hdd bây giờ bền thật cắm torrent 24/24 cả năm chẳng hỏng .
Nhưng vẫn kết Samsung ở khả năng BH trong 1h của FPT

SS chạy rất êm, mát, nhanh,... tự nhiên bad bất tử => đi BH thì đúng là 1 đổi 1 trong 1h nhưng đưa model khác (cũ hơn) cùng dung lượng, cùng cache,... bất mãn quá bán luôn!!!

SG thì bị cái vụ FW .11 gì đó, ko dám rớ, chỉ thấy WD xài khá ổn nên xu hướng đầu tư WD!!!

dongvanthang
31-07-2009, 15:16
WD và sea có lẽ ngang cơ nhau bác nào ko may thì gặp phải cái ổ lởm. mà mấy bác sao lại cứ đi bảo hành ổ triệu chứng ra sao.......ổ cứng rất hiếm khi hỏng, nếu hỏng là do nguồn của bác lởm ko phải do ổ cứng, chết ổ cứng là may đấy nó còn chết cả dản ý chứ
WD sata II có lẽ là vô địch, bộ nhớ đệm lớn một số model cũng bảo hành 5 năm. sea cũng vậy nhưng cach thì ít hơn, ổ sea rẻ hơn tí tẹo

TINNGHIAPC
01-08-2009, 09:34
theo thông tin chính xác mà tôi có ( từ một nơi chuyên sửa ổ cứng )

1. Thì tỉ lệ chết WD cao hơn Seagate nhiều
2. Phần lớn hàng WD bán ở VN là hàng Recertified , Bà con có mua wd nên để ý dòng chữ khoanh trong ô đỏ này

vietrungb
03-08-2009, 16:09
theo thông tin chính xác mà tôi có ( từ một nơi chuyên sửa ổ cứng )

1. Thì tỉ lệ chết WD cao hơn Seagate nhiều
2. Phần lớn hàng WD bán ở VN là hàng Recertified , Bà con có mua wd nên để ý dòng chữ khoanh trong ô đỏ này

đó là bác mua hàng trôi nổi, ko chính hãng, chứ hàng do Viscom phân phối thì làm gì có Recertified!!!

chaienj
03-08-2009, 20:46
hì, 1 vote cho seagate

Rimocchino
03-08-2009, 21:41
mình chọn của seagate ^^

umihira
03-08-2009, 22:37
Em thấy WD là tốt hơn các loại khác, vì:
- Tốc độ nhanh (chẳng hạn so với Seagate thì ổ cứng WD có tốc độ nhanh hơn rất nhiều). Em đã thử test Samsung, seagate, WD, Hitachi, Toshiba, Maxtor thì WD chạy nhanh nhất.
- Độ tin cậy cao. Em dùng WD, download quanh năm suốt tháng, điện tuần thỉnh thoảng mất vài lần đột ngột, ổ Format cũng nhiều nhưng hiện tại vẫn chạy tốt.
- Còn về dung lượng và giá cả thì chắc cũng ko phải là vấn đề quan trọng.

-----> Túm lại là nên dùng ổ cứng WD.

Bồ test theo kiểu gì? ver nào so với ver nào?

Em vừa mua Caviar Black 1 TB ở world computer expo 2k9(thực ra muốn mua SG hơn nhưng vì ở hội chợ computer expo Viscom chỉ triển lãm WD nên mua luôn).
Caviar Black 1 TB xài 3 platter, mỗi platter 33,xx GB. Còn SG 7200.12 xài chỉ 2 platter, mỗi platter 500GB. Đây cũng là ưu điểm của ver 12.
Em vừa test với thằng bạn xài SG ver 12 500GB 16MB cache thì kết quả thằng SG hơn hẳng con caviar Black của em mặc dù con của em là 32 MB cache. Nếu so ngang cơ với thằng SG 1 TB 32mb cache thì thua chắc. Xài HD Tune để test read.
Trong quá trình test nếu nghe kĩ thì thằng Black nó ồn hơn SG 1 chút (mặc dù độ ồn nhỏ, chập nhận đc WD thì mới còn SG thì dùng lâu rồi). Độ rung thì Black rung hơn SG thấy rõ. Về random access SG cũng hơn... write thì em chưa test. Nhưng nhìn biểu đồ thì thấy WD chạy ổn định hơn.
WD black bảo hành 5 năm, SG 3 năm. WD mắc hơn.
Thêm nữa là ổ WD dày hơn, nên khi lắp vào cái case cùi của em cái rãnh để bắt ốc bị mất 1/3 nên phải cố xoay ốc vào T_T

Có bác thì so sánh theo cảm tính hay nghe người khác nói rồi cứ cho là nó xịn. Nhưng nếu có dịp sỡ hữu 2 thằng cùng lúc để test thì các bác sẽ hiểu. Nếu đc chọn lại em sẽ chọn SG.