PDA

View Full Version : Hoi Ve Phan Mem Bien Tap Video

hu45
02-07-2003, 21:05
Chao cac ban minh da lam video bang phan mem VG 4.0 nhung trong VG hinh nhu con rat it hieu ung va ky xao de lam bien tap video cho mot vcd dam cuoi vay cac ban cho minh hoi ngoai VG ra con phan mem nao lam duoc nhieu ky xao va hieu ung video hon chi gium minh voi cam on nhieu

Bebimbo
04-07-2003, 11:16
Chào tất cả các bạn trên diễn đàn này,
Trước khi góp ý kiến nhỏ của tôi, tôi xinmạn phép được tự giới thiệu: Tôi rất say mê nhiếp ảnh và sau khi sang Tây Âu học rồi làm quen với digital video và mê luôn. Từ đó cứ mày mò tự làm, nay mới gặp các bạn.
Tôi đang sử dụng máy quay Sony DCR-TRV50 (sau khi đã trải qua mấy "đời" máy khác) và đã làm quen với hầu hết các phần mềm làm phim video trên máy tính (tất nhiên là dạng nghiệp dư thôi). Tôi có nhận xét như sau:
-Pinnacle Video Studio (nay có đến bản 8.3): rất đầy đủ các tính năng về hình và tiếng nhưng nhược điểm là thời gian chuyển đổi file để tạo đĩa rất lâu. Đôi khi hình bị droppe lúc capture.
- Ulead Video (và bản Pro, có đến 7.0): cũng rât tốt song nếu thêm bớt hình sau khi đã biên tập thì nhạc và tiêu đề sẽ bị xô lệch so với điểm hình đã chọn, chỉnh lại rất mất thì giờ.
Riêng bản Ulead VideoStudio 5.0 capture khong bao giờ bị droppe hình. Tôi thường capture bằng software này rồi đưa sang software khác để biên tập.
-MGI 5.0 hay Roxio Power Edition 5.0: tốc độ chuyển đổi file để in đĩa khá nhanh nhưng không có SVCD
Tuy nhiên bản Easy DVD creator 6.0 cũng của Roxio rất đơn giản mà lại có cả SVCD, thời gian xử lý cũng nhanh và cần ít thao tác.
Ngoai ra tôi cũng đã thử một số phànn mềm khác. Nhận xét chung là khá rối, chỉ hợp với các nhà chuyên nghiệp (ví dụ: Adobe Premiere)
Vậy bạn có thể thử qua các phần mềm trên xem sao. Riêng về kỹ xảo (effect) tôi không lạm dụng lắm nên không quá để ý.
Điều tôi quan tâm là chất lượng đĩa in ra.
Tôi thường in video ra định dạng SVCD đọc trên đầu SVCD với TV 29 inch chất lượng rất tốt : mầu đẹp, tiếng tốt và không xuất hiện pixelization.
Tôi cũng chỉ dùng máy P3 và card capture của Pyro ADS để xử lý video và in trên ổ đĩa của Lite-On.
Bạn nào thấy phần mềm nào làm vừa nhanh vừa dễ thì mách giúp với. Cảm ơn nhiều.

romanc
05-07-2003, 23:35
To hu45: bạn thử Adope Premiere xem có nhiều kỷ xảo hơn không?
To Bebimbo: chúc mừng bạn đến với Box V&A, chúng ta sẽ cùng trao đổi về làm SVCD nhé. Tôi giống bạn là capture bằng UVS, edit và render bằng Vegas, burn bằng Video Pack 5.1. Còn bạn edit & burn bằng solf nào. Cám ơn bạn cho nhận xét về solf video , tôi sẽ dùng chúng thử & thảo luận với bạn sau nhé. Thân chào bạn.

chungsem
09-07-2003, 16:32
To hu45, bạn có thể dùng phần mềm UMS 7 vì có thêm phần vẽ trong đó bạn có thể tự sáng tác thêm 1 số hiệu ứng, ghép cảnh v.v trong phần vễ này nhưng phức tạp và tốn thời gian đầu tư mầy mò lắm, mình chỉ thử lướt qua thôi nên chỉ biết vậy. Hy vọng bạn sẽ xử lý được phần mềm này

huynhductuan
15-07-2003, 12:56
Trong Ulead Media Studio 7 có cả Burn DVD thành VCD 2.0 đó, không biết là chất lượng như thế nào nữa, chưa có cơ hội để thử ,
Bên cạnh Ulead Media Studio có Ulead Video Studio 7, nhưng hình như tương đối kén cấu hình máy .
Dùng loại này phải Render khá nhiều .
hic...cái dòng Ulead lúc nào cũng thế, thật dã man trong chuyện nén file.avi .

ducbanme
24-07-2003, 19:07
a ai co the giup minh ko?
minh co chuong trinh ulead dvd ... nhung khi minh burn dia thi bao loi, luc minh burn thu co 4 bai thi duoc, con burn 16-17 bai thi ko duoc,

Co Loa
25-07-2003, 13:31
DVD software nào vậy? hỏi thế thì biết đằng nào mà lần.

thienmat
19-08-2003, 09:12
Mình dùng PowerVCR để capture băng VHS vào máy tính rồi dùng Nero burning rom để Encode ra VCD nhưng rất lâu và khi ra VCD rồi thì hỡi ôi, tiếng chạy trước đến 5-6 giây mới tới hình, các bạn có cách nào giải quyết không.
Cấu hình máy mình không nhanh (P II 400, 160Mb ram, HĐ 30GB) và mình dùng card capture rẻ tiền (Kworld, có 39 USD à) , không biết có phải do vậy không ?
Mong được góp ý, chỉ giáo nhiều