PDA

View Full Version : em cài ubuntu 8.04 rùi không thấy ổ đĩa đâu

tái sinh
30-07-2008, 11:03
các pro ơi, tình hình là em vừa cài cái Ubuntu xong, nhưng gời không thấy ổ E của em đâu cả. ( em cài ubuntu vào đây) trên win vẫn thấy nó lù lù ra, nhưng trong ubuntu không thấy đâu cả, em có 3 ổ đĩa, thì giờ trên ubuntu thấy mỗi ổ D là toàn diện, ỏ C ( cài win) thì nó ghi là 16BG media. còn ổ E nữa không thấy,. bác nào giúp em nhìn ra nó với. em tìm mãi:crying:

Hok bik zì
30-07-2008, 11:07
Cái partition đó đc dùng cho việc mount / rồi nên ko thấy là bình thường. Linux ko có khái niệm "ổ đĩa" như windows đó là cấu trúc cây thư mục phân cấp cực lớn ;)

tái sinh
30-07-2008, 11:19
vậy không thấy đc nó sao? em có nhìu dữ liệu trong đó. tìm dũ liệu đó ntn? ah mà cho em hỏi thêm, vì là lần đầu sdung ubuntu mà, em thấy mấy pro hướng dẫn cài ctrinh phải gõ lệnh gì gì đó, bác nào chỉ giúp em là gõ lệnh vào đâu? và các lệnh của nó không?

Hok bik zì
30-07-2008, 12:40
tròi ! bác cài ubuntu lên đó là phải format ext3 rồi, làm sao còn dữ liệu :emlaugh:

dang_tin
30-07-2008, 13:07
Tùy thôi, bạn vào Win xem còn thấy ổ E không, nếu thấy thì chạy check disk rồi vào lại Ubuntu xem. Còn nếu bạn format ổ E rồi thì ....

zest
30-07-2008, 16:22
các pro ơi, tình hình là em vừa cài cái Ubuntu xong, nhưng gời không thấy ổ E của em đâu cả. ( em cài ubuntu vào đây) trên win vẫn thấy nó lù lù ra, nhưng trong ubuntu không thấy đâu cả, em có 3 ổ đĩa, thì giờ trên ubuntu thấy mỗi ổ D là toàn diện, ỏ C ( cài win) thì nó ghi là 16BG media. còn ổ E nữa không thấy,. bác nào giúp em nhìn ra nó với. em tìm mãi:crying:
chắc bro cài nó trên win ah:D
trong vào được ubuntu thì ổ đấy có tên là filesystem đấy
bro có vào dc mấy cái home,... gì đây trong đấy thì nó dang ở trong ổ cài ubuntu chứ còn gì nữa(ổ E) đấy
hihi
bro giống cái kiểu đội cái mũ trên đầu rồi lại cứ hỏi xem cái mũ của tao đâu:D
@hozbitji : cài trên win thì chả cần format theo ext2, hay ext3 thì phải, chỉ cần để ntfs là nó chạy ầm ầm rồi

zest
30-07-2008, 16:29
móa
đúng là .... thật :lick:
ông kia bảo là cài ubuntu trên ổ E
cài win trên ổ C
vào win vẫn thấy=> cài ubuntu trên win dùng wubi hay mout từ ổ đĩa ảo gì đấy
còn vào ubuntu thì ko thấy vì nó có tên là filesystem thì phải

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

@zest: bác có đọc kĩ ko vậy ? Windows cài trên C mà :lick:
Ubuntu mà chạy đc trên ntfs tui bái sư phụ :lick:
:lick: vào đây http://www.softvnn.com/forum/showthread.php?t=107810
cài thử ubuntu trên win xem ổ cài ubuntu có vẫn còn là ntfs ko
tui chưa muốn nhận đệ tử đâu:D, có lên chùa bái sư cụ thì bái :lick:

tái sinh
30-07-2008, 22:03
hix, đúng là em cài win trên C, ubuntu trên E. vào win vẫn thấy mọi thứ bình thường, nhưng vào Ubuntu không thấy dữ liệu trên E đâu mà lị, em không hỏi sao đc?. mà không phải fỏmat gì hết vẫn là FAT32 thui. mà em hỏi tý. thế cài sao đc 1 file có đuôi .exe trên ubuntu hay .MSI ? chạy file .exe phải làm ntn? yahoo có chạy đc trên Ubuntu không?

zest
30-07-2008, 22:50
bác có hiểu wubi nó cài kiểu gì không mà nói ubuntu cài đc trên ntfs :lick: xin lỗi bác một câu, bác đi mà tìm hiểu lại kiến thức cơ bản về ubuntu trước khi nói nhá :lick:
bác phải tìm hiểu kĩ trước khi phát ngôn nhé, đừng để người ta nói mình ko có óc :D
hehe
chả cần tìm hiểu làm j:D
ubuntu cài từ win trên ổ ntfs, sau khi cài nó vấn là ntfs, nó chỉ như một ứng dụng trong win, có thể gỡ bỏ được trong add/remove program
chắc ko chùa nào chụi nhận chứ gì:lick:

tái sinh
30-07-2008, 23:10
mèng ơi, câu hỏi của em để làm cảnh rùi hic hic

dang_tin
30-07-2008, 23:18
Bạn nói chung chung thế thì chịu thôi, bạn hãy đưa output của hai lệnh sau cho mọi người xem thử:
sudo fdisk -l
mount

starrynighthn
30-07-2008, 23:18
cài trên wubi thì hình như ổ đó là ổ host thì phải?

zest
30-07-2008, 23:25
khi cài ubuntu trên win thì ubuntu sử dụng ntfs , fat32,... như một virutal ext3 nên nó mới sinh ra một số lỗi ngớ ngẩn ko fix được
=>ntfs như một vitual ext3
=> ubuntu chạy trên virtual ext3 như bác nói
=> ubuntu chạy trên ntfs với cơ chế giả lập ext3
=> ubuntu chạy đc trên ntfs
thôi vào chùa đi:D

zest
30-07-2008, 23:35
hihi
đúng là mình ngớ ngẩn thật, lần đầu tiên nghe cài virtual ext3 mà vẫn tin là thật chứ
bác tự nghĩ ra cái đấy ah:D

zest
30-07-2008, 23:48
em chả tin có cái virtual ext3 gì đấy đâu, bác tìm một cái tài liệu gì nói về cái này cho em đi em mới tin:D
hay lại virtual ext3 là thật , mà virtual ext3 cũng ko phải là thật:D
bác chưa lên chùa mà cũng có giác ngộ cao nhỉ :lick:

zest
31-07-2008, 00:04
hihi
bác nóng tính quá rồi đấy, em vào đấy rồi mà chả thấy nó nói gì về cái vụ virtual ext3 cả ngoài cái tiêu đề ra, nó chỉ nói là cài openSUSE trên VM thôi, mà đây là cài ubuntu trên máy thật chứ có phải máy ảo gì đâu

zest
31-07-2008, 00:11
đọc rồi có thấy gì đâu
note : "tròi" ở đâu vậy ta

zest
31-07-2008, 00:30
Chú em Hok nói tắt quá, làm người ta không hiểu. Để tôi nói lại :D !
Ý của chú ấy là Wubi tuy cài Ubuntu trên windows nhưng kì thực nó không thể chạy trên hệ thống tập tin ntfs của windows, cái đó là do quy định của kernel (bạn zest có thể search thêm thông tin trên wiki) nhưng cũng có vài trường hợp ngoại lệ như zipslack vì kernel đã đc sửa đổi. Wubi có tác dụng tạo một virtual disk và chép các tập tin hệ thống của ubuntu vào đó. Khi boot, nhìn bên ngoài thì chạy trên ntfs nhưng thực ra nó chạy trên cái đĩa ảo với ext3 trên đó ;)
Cái này tương tự như chạy một liveCD, nó sẽ nạp vào ram và tạo ra trong ram một hệ thống tập tin ảo
bác tin wiki chứ em thì chả tin lắm, em search mỏi cả mắt rồi mà có thấy cái nào đâu
giải thích thì có vẻ nghe rất hợp lý đấy em chả tin đâu trừ khi em nhìn thấy cụ thể cái tài liệu gì nói về virtual ext3 của ubuntu chứ không phải của mấy cái máy ảo đâu nhé:D

xinloiemnham
31-07-2008, 07:27
Củ lạc rồi mọi người ơi, nhưng mà dù sao củ lạc thì mình cũng biết thêm vài thứ :D
Thôi để mình trả lời giúp mọi người câu hỏi đơn giản này nhé, ko lấy dao mổ trâu để giết thịt gà thì phí quá :D

hix, đúng là em cài win trên C, ubuntu trên E. vào win vẫn thấy mọi thứ bình thường, nhưng vào Ubuntu không thấy dữ liệu trên E đâu mà lị, em không hỏi sao đc?. mà không phải fỏmat gì hết vẫn là FAT32 thui. mà em hỏi tý. thế cài sao đc 1 file có đuôi .exe trên ubuntu hay .MSI ? chạy file .exe phải làm ntn? yahoo có chạy đc trên Ubuntu không?
Bạn cài Ubuntu bằng Wubi thì mình ko có ý kiến gì tại chưa cài kiểu đấy bao giờ, install trực tiếp luôn bằng đĩa CD.
Các file *.exe là của win, muốn chạy nó thì phải cài trình giả lập win, wine là một ví dụ, nhưng mà wine cũng ko chạy được hết các ứng dụng của win được, bạn vào homepage của nó để xem danh sách các ứng dụng của win mà nó chạy được.
Nếu bạn dùng Y!M chỉ để chat bình thường thì có thể dùng Pidgin có sẵn rồi: Application\Internet\Pidgin
File có đuôi *.msi là file của cái gì ấy nhỉ, lâu ngày ko đụng đến win mình quên béng mất rồi, ai còn nhớ vào bổ sung giúp với.

zest
31-07-2008, 07:55
@drno******: thôi em cứ tự nhận là em quá ngu dốt đi,những gì bác nói cũng chỉ là những suy luận là thiếu căn cứ mà thôi(em cần tài liệu cụ thể cơ chứ suy luân lung tung thì...), ở trên nếu em ko nhầm ý bác nói là máy cái kener gì đấy của linux có thể chạy trên mấy hệ thống tập tin của linux như ext2,ext3... thì ở dưới bác lại nói fat32 còn có thể cài được ubuntu chứ ko cài được trên ntfs, ngay sau đấy bác lại nói đến mấy cai slax, zipslax... gì đấy:D có kernel chạy trên ntfs có nghĩa là mấy cái đấy chạy được trên ntfs, mấy cái này sửa được thì có gì đảm bảo ubuntu ko sửa được kernel :lick:
bác chuyển từ không đến có thể rồi có nhanh quá làm em chóng cả mặt :lick:
mà bác đã cài thử ubuntu từ win chưa đấy mà bảo ubuntu ko cài được trên ntfs, nếu bác là nhà phát triển ubuntu thì bác có để cho nó cài được trên fat32(như bác nói có thể ở trên) mà ko cài được trên ntfs ko
em đang hỏi bác mấy ubuntu bác lại lái em sang cái slax gì đấy là sao :lick:
bác còn bảo em gì nhỉ , ko đọc mấy bài của taisinh hay hok vậy bác có chú ý đến một reply của taisinh kêu cái gì ko đấy, nếu có chắc bác đã trả lời rồi nhỉ:D

zest
31-07-2008, 08:27
bác ko hiểu hay cố tình ko hiểu là làm dân kỹ thuật thì mọi thứ cần phải rõ ràng chính xác chứ không thể nói suy luận thiếu chứng cứ chính xác ah
ở đây đang nói về cài vụ virtual ext3 gì đấy bác lại lái sang kernel
em chấp nhận sai, bảo thủ thiếu lí lẽ đấy bởi cái em cần chỉ là một cái gì đấy đáng tin cậy nói về việc chạy ubuntu trên virtual ext3 thôi
bác mà ko tìm được thì bác cũng cùn như em thôi:lick:

geany
31-07-2008, 08:42
các bác tranh luận ác quá :emlaugh: ủa mà em có thấy ai trong topic này nói đến vụ cài cái "virtual ext3" ngoài bác zest đâu nhỉ ? thấy mấy bác í đề cập đến môi trường chạy ubuntu trên ntfs hay fat32 là giả lập ext3 thôi mờ :emlaugh:
còn linux kernel thuần không hỗ trợ cài trên ntfs là điều hiển nhiên rồi :emlaugh:

VNH_Return
31-07-2008, 08:49
Lúc nào cũng có chuyện vui để xem.

geany
31-07-2008, 09:01
lâu nay thấy box linux vắng vẻ, tranh luận làm nóng lại nào :D

zest
31-07-2008, 09:20
haha sau khi cài vẫn là ntfs thì nói làm gì nữa, cái chính là khi boot nó sử dụng virtual ext3 để chạy. Vả lại ở trên tôi ghi rõ ràng là ubuntu ko chạy đc trên ntfs mà :lick: mắt bác để đâu vậy ? :lick:
@geany : mở màn đây này,
em sẽ tường thuật sơ qua lại tình hình cho các bác xem:D
-đầu tiên tái sinh vào hỏi việc đọc dữ liệu trong ổ E từ ubuntu(ổ cài ubuntu từ windows)
-sau đấy hoz vào nói là cài ubuntu thì phải format ổ theo kiểu ext2, ext3,...
-em bảo là cài ubuntu trên win thì ko cần phải format ổ theo ext2, ext3 gì đấy mà chỉ cần để nó ntfs, hay fat32 như taisinh sủ dụng là có thể cài được ubuntu rồi
-hoz quay sang luôn vụ virtual ext3 như đã trích dẫn ở trên
mọi người thấy vui ko xem tiếp nhé:D
-em yêu cầu một cái gì đấy cụ thể có thể tin tin được về việc ubuntu sử dụng virtual ext3
-hoz với em vào nói về việc ubuntu ko chạy được trực tiếp trên ntfs, mà phải sử dụng cái virtual ext3 gì đấy làm trung gian
- bác drag*** gi đấy nhảy vào giúp đỡ hoz giải thích cho em về cái này:D thông qua kernel rối slax gì đấy
-lâu ngày ko gặp nhau nên 2 người này đã di uống cà fe với nhau
- em tiếp tục yêu cầu một cái gì đấy có thể tin được về việc ubuntu sử dụng cái virtual ext3 gì đấy
.....to be continuous....

geany
31-07-2008, 09:36
Bác drno đã giải thích rõ về cái virtual ext3 rồi mà, nó chỉ là cách gọi một hệ thống ảo trong ram thôi :emlaugh:
Bản thân em cũng thử rồi (cả trên mấy forum của ubuntu cũng nói về việc cài ubuntu iso từ file khởi động vmlinuz và initrd). Em đã từng thử cài dreamlinux từ iso. Em trích lấy 2 file vmlinuz và initrd, khởi động nó từ grub4dos với thiết lập:

ramdisk_size=128000 root=/dev/ram ...

Boot initrd và vmlinuz rất tốt nhưng có điều dreamlinux xài mấy cái basekernel gì đó nên ko cài tiếp được nữa. Tuy nhiên initrd đã đc nạp vào ram và tạo một disk ảo với ext3 trên đó, đó chính là cái virtual ext3 mà các bác í nói. Sử dụng lệnh ls có thể thấy cấu trúc root system trên đó :emlaugh:

Còn slax thì cũng từng thử :emlaugh: Trên forum thì khuyên dùng ext nếu cài trên HDD, chỉ xài Fat32 khi dùng pendrive thôi. Mấy cái này đc sửa kernel hết rồi

Với ubuntu cài từ wubi, nó sẽ nhét toàn bộ hệ thống ubuntu vào một folder hay một partition. Khi dùng nó thực chất là mình dùng cái root system trên ram (ext3/2), sau đó mọi thay đổi sẽ từ ram đc lưu vào cái nơi chứa hệ thống ubuntu ấy. Cái gọi là virtual ext3 chỉ là trừu tượng thôi

zest
31-07-2008, 10:03
nói đi nói lại thì vẫn là mấy cái vmlinuz và initrd, cái này ở phần bootloader thôi
bootloader và hệ thông file như virtual ext3 có gì liên quan với nhau nhỉ?
hí hí
lại có thêm người cùn như mình rồi:D

tái sinh
31-07-2008, 10:03
@xinloiemnham : cảm ơn bác, em rất chân trọng bài viết này :D
@:drno****** : em cài ubuntu trên ổ E
@ mọi người : em đã tìm đc dữ liệu trên host
?? : sao em cài c trình viết tiếng việt rùi nhưng không gõ đc nhỉ? gõ tiếng việt toàn bị mất chữ, nó nhảy lùi lại rùi đè lên chữ phía trước. với lại lên diễn đàn đọc chữ hay bị teo lại mấy cãu chữ có dấu lắm. theo mấy bác thì em phải chọn font nào nhỉ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

@xinloiemnham : MSI hình như là MicroSoft Install . một kiểu file do Microsoft quy định

zest
31-07-2008, 10:12
nếu sử dụng để đánh tiếng việt trên linux thì hiện nay vẫn chưa có bộ gõ nào ổn định đâu, ko lỗi này thì lỗi kia, cứ chuyển sang win mà gõ là tôt nhất:D

tái sinh
31-07-2008, 10:35
mèng ơi, khổ thân quá. cài máy ảo vậy hihi.

starrynighthn
31-07-2008, 11:13
Nếu muốn font hiển thị đẹp thì copy bộ font của window vào /usr/share/fonts
hoặc cài gói msttcorefont :D
Bộ gõ thì hiện tại tôi vẫn đang dùng SCIM (sử dụng gói update của fnf - trong box này) rất tốt. Mặc dù nó chưa bằng Unikey trong Window nhưng nó là đủ cho các yêu cầu. ;)

tái sinh
31-07-2008, 15:23
coppy vào ntn vậy? sao khi mình coppy không đc? nó bão lỗi "The folder "vnifonts" cannot be copied because you do not have permissions to create it in the destination." nghĩa là sao vậy?

vh_moriator
31-07-2008, 15:53
Bạn mở Terminal lên gõ $sudo nautilus, gõ password vào rồi copy bình thường. Làm việc trong mấy thư mục đó phải có quyền root mới được.

Hoặc dùng câu lệnh $cp -r thư_mục_chứa_fonts /usr/share/fonts

Hoặc cài gói msttcorefont bằng lệnh $sudo apt-get install msttcorefont

tái sinh
31-07-2008, 16:23
@Vh_moiator : rất cảm ơn bạn.! mình làm đc rùi. :D