PDA

View Full Version : Quat CPU laptop khong chay???

bienkhongbuon
29-07-2008, 23:42
Cac anh chi giup em voi!!! Laptop cua e hieu HP ze4910us. Khi khoi dong may thi quat chay, nhung khi lam viec trong windows thi quạt khong bao gio chay cho den khi shutdown may luon.
Co anh chi nao da tung gap qua truong hop nay xin vui long chi cho e voi. E xin da ta, da ta!

thieulamtu
30-07-2008, 11:07
Chào bạn
Thông thường quạt trong laptop chi chạy khi ta mới khởi động máy và sau đó sẽ dừng lại, cho đến khi nhiệt độ CPU cao thì nó sẽ tự động chạy để tiết kiệm nguồn, bạn có kiểm tra kỹ không? có thể lâu ngày quạt bị đóng nhiều bụi nên hoạt động chậm chờn hoặc mạch điều khiển quạt bị hư. vì thông thường quạt cpu không chạy win sẽ cảnh báo Fan erro hoặc máy sẽ bị treo trong quá trình sữ dụng vì nhiệt độ cao.bạn không thể nào sữ dụng được máy khi quạt không chạy
Thân ái chào bạn

thong_tin_laptop
30-07-2008, 11:09
Dòng Laptop mới nó thế đấy, khi nào cần thiết thò quạt chip mới hoạt động để giảm năng lượng

www.thongtinlaptop.com

thanhsoros
30-07-2008, 11:17
sửa ngay, quạt hỏng có thể nguy hại đến toàn bộ hệ thống máy tính đấy lol

quangktc
30-07-2008, 11:27
sửa ngay, quạt hỏng có thể nguy hại đến toàn bộ hệ thống máy tính đấy lol

Ông này chắc xài laptop đời cổ rồi.Máy đời cổ thì quạt sẻ làm việc không bao giờ nghĩ.Máy đời mới bây giờ lúc hệ thống nóng đến nhiệt độ cần thiết nó mới quay( đó là công nghệ centrino).

HTmobine
30-07-2008, 15:55
Cái Ze cũng là đời thấp , dòng đấy quạt phải quay nhiều mới phải , nhưng việc nhiều hay ít cũng chỉ là cảm nhận cá nhân ,chạy liên tục 2 tiếng mà ko bị sao thì ko cần quan tâm đến nó , vì kể cả đời mới nhất mà ko tản nhiệt đc thì cũng chỉ 15p là điên điên thôi

bienkhongbuon
30-07-2008, 16:15
Cám ơn các professors đã chỉ giáo. Vì khi e sử dụng thời gian lâu thì thấy bàn phím rất nóng, lật ngược máy lên thì không thấy quạt chạy nên sinh nghi? Nhưng vẫn chưa thấy máy treo bao giờ. Sau khi thọ giáo thì e thấy yên tâm hơn rùi. Xin đa tạ các tiền bối nhiều.

azquang
31-07-2008, 01:00
Thường thường quạt vẫn quay chỉ khác là lúc nhanh lúc chậm để tiết kiệm điện thôi, Trừ khi bạn để nó vô tủ lạnh thì nó không quay. Bạn tử test với mấy chưng trình xử lý nặng như photoshop, 3DMax hoặc coi DVD xem sao. Nếu vẫn không chạy thì mau đi sửa không là thành món chip chiên đó.

qn070882
12-08-2008, 00:51
bác đem đi khám đi quạt của bác kẹt rùi . thường thi khi mới khởi động dòng cấp cao nên nó quay . nếu ở tpHCM mang qua mình xem cho .

zz_nguoiQuang_zz
15-05-2009, 09:10
trường hợp của bạn này thì chỉ cần mở vỏ máy (nhớ khử tĩnh điện bằng vòng tĩnh điện nhé), sau đó rút dây quạt ra, vệ sịnh quạt và socket sạch sẽ, lấy cái quạt bự chĩa vào case máy + quạt laptop cho nó mát, rồi lắp vào, chạy cùng lúc nhiều chương trình nặng như PTS, Corel, 3Dmax... khoảng 15', nếu mà thấy máy nóng, nhiệt độ cao quá mà quạt ko chạy, chứng tỏ cái quạt bị hư rồi, mua quạt khác gắn vào, cỡ 50-60K quạt xịn :D

sticky
15-05-2009, 17:34
thử mở hết các chương trình xem nó có chạy không.chạy vài game nặng là nó phải chạy thôi.
không chạy thì đốt lửa hơ cho nó chạy.hà hà
nhớ xem cả bios xem có muc điều khiển quạt không

vtvmhcm
22-09-2015, 17:25
Thường thì Fan sẽ quay vài giây khi khởi động máy, rồi khi nào nóng thì nó mới chạy, còn xài liên tục mà fan không quay là có vấn đề rồi bạn, bạn mang ra ngoài cho người ta kiểm tra đi, co chỗ này cho bạn tham khảo đây. vitinh vominh . com/bang-gia-dich-vu-sua-chua-cai-dat-c299

joknight
22-09-2015, 18:18
bác nào nói quạt chỉ chạy khi CPU thật sự nóng vậy. Từ khi mở máy là nó luôn quay. Khi chưa làm việc nhiều thì quạt vẫn chạy nhưng với tốc độ thấp chừng vài trăm vòng/phút thôi, tại vì quay ít nên có cảm giác nó ko hề quay, làm nhiều nóng thì mới quay nhanh lên chứ ko chạy là tào lao. Transistor của CPU rất nóng phải nhờ tản nhiệt của fan mới hạ dc chứ ở đó mà ko quay.

phuongland
16-10-2015, 07:24
liên lạc với bạn qn070882 thế nào?

Thaihang25251325
23-10-2015, 16:29
sao bạn biết không chạy vậy