PDA

View Full Version : Bang Dilopma la bang gi ?

yeunhieu200
13-09-2002, 17:04
Cho hỏi bằng Dilopma là bằng gì vậy ?

vikhoa
14-09-2002, 10:52
Diploma là trên Certificate, dưới Degree. Còn dịch chính xác ra tiếng Việt thì thua.

Leon
27-10-2002, 00:28
Vậy còn bằng Associate Diploma và Advance Diploma và Graduate diploma cũng như Associate Bachelor Degree thì dịch làm sao? Hoặc tương đương với tiếng Việt là gì? vikhoa
hoặc bạn nào biết xin chỉ giáo.

vanlan2010
06-11-2002, 09:26
Advance Diploma thì dùng cho những trường có sự phân biệt giữa Diploma voi Adv Diploma. Nhung giá trị thì hình như ngang nhau. Còn Graduate Diploma thì dành cho người đã có Degree học thôi. Tương tự, GraDiploma trên Bachelor, dưới Master.

Chúc vui!

Leon
06-11-2002, 22:39
Vậy còn graduate certiticate và post graduate diploma thì sao? Bạn vanlan2010 chưa trả lởi hết, trả lời tiếp đi, có ai nữa không? Please.

vanlan2010
07-11-2002, 08:25
Xin lỗi vì trả lời muộn. Theo thông tin mình biết từ trường của vanlan2010 thì có 2 loại Graduate Diploma.
1. Graduate Diploma: khi bạn có Bachelor và chọn học Graduate Diploma khác với chương trình Bachelor. Như là bạn có Bachelor of Electronic mà đi học Graduate Diploma cho CNTT vậy đó.

2. Post Graduate Diploma: chắc bạn cũng đóan ra rồi. Học Bachelor ngành gì thì học Graduate Diploma ngành đó. Học vậy thì tất nhiên chất lượng sẽ cao hơn và cái bằng được thêm chữ Post... ở đằng trước.

Thông thường hoc Graduate Diploma tốn 1 năm. Học xong có thể học thêm 1 năm nữa cho Master. Còn nếu từ Bachelor muốn lên thằng để làm Master thì phải có 2 năm kinh nghiệm đi làm cho các doanh nghiệp hay tổ chức tư nhân hay nhà nước.

Còn về Graduate Certificate thì những bạn vừa tốt nghiệp Bachelor nếu muốn học thêm về ngành gì đó ngoài chương trình học trong thời gian ngắn thì hoc Graduta Certificate. Thông thườnng khóa học chỉ trong 3 -6 tháng tùy môn.

Thân. Mong sẽ giúp được bạn.

vanlan2010

Leon
07-11-2002, 11:34
Cám ơn bạn vanlan2010, nhưng ở VNam mình có những bằng đó không? Dịch sang tiếng Việt là gì. Học ở đâu? Nếu được vui lòng cho biết.

vanlan2010
08-11-2002, 20:10
Chào bạn

Theo như những gì vanlan2010 nghe và được biết thì hiện tại ở ViệtNam của mình có những chương trình Diploma và MBA của nước ngoài mà thôi. MBA thì tương đương với master. MBA chỉ giới hạn cho doanh nghiệp, cho business man nên có thể được cấp bằng tại VN và học trong vòng 1 năm (trên thế giới cũng tương tự, 1 năm là tối đa đối với MBA). Còn các loại master khác cho IT hay Computer thì phải tối thiểu là 2 năm.

Diploma thì hiện tại nhiều chỗ bên VN làm lắm rồi nhưng vanlan2010 chưa thấy Diploma của trường nào có thể nói la "có tiếng" hết :( . vanlan2010 chỉ muốn nói về của Úc thôi nha vì vanlan2010 hiện đang theo chương trình bên này. Ko dám nói động đến nước khác đâu, thông cảm nghen.
Lúc trước vanlan2010 (cái này là quá khứ thôi à nghen, ko biết bây giờ có cải thiện hay ko) có theo cái Diploma của Kent Institute - CBAM (trường Cán bộ quản lý doanh nghiệp) nhưng bỏ nửa chừng để ... qua Úc học. Nói thiệt nghen, học gần nửa năm chương trình bên VN xong qua Úc ko xài được... híc. Diploma bên Vietnam thì 2 năm, qua Úc học thì chỉ 1 năm mà thôi. Cái đó nếu có điều kiện thì bạn tiết kiệm được 1 năm.

Còn chuyện dịch ra TV hả? Master thì chỉ biết kêu là thạc sĩ, hic còn Diploma thì... thua. Nhưng đừng lo, chữ Diploma bây giờ VN mình xài thông dụng lắm, nói ra biết liền hà, dont worry!!!

Sẵn sàng cung cấp cho bạn thông tin về du học úc nếu bạn thích. À, nếu thíc thì post bài bên Du học đi, mình dễ trả lới bạn hơn.
Thân.

Leon
09-11-2002, 11:10
Hi vanlan2010, mình là người Úc dân Victorian. Bởi vì có những bằng mình không hiểu TV phải gọi làm sao nên nhờ bạn giúp dùm. Cám ơn nhé.

phuonglovetinhoc
08-12-2002, 19:24
vay bang do de lam gì ha ban

Leon
10-12-2002, 11:32
Để thẩm định khoảng thời gian cũng như bài vở mả bạn theo học ở một trưởng cao đẳng hay đại hoc nào đó.