PDA

View Full Version : cài đặt windows sau khi cài fedora

zest
23-07-2008, 22:13
mình đang có việc gấp và rất bận nên nhờ các bro giúp đỡ cho nhanh:D
máy thằng bạn mình đưa cho mình nhờ cài hộ:D ko thể cài được windows XP sau khi cài đặt fedora core 9 hixhixx
mong các bro giúp đỡ
em xin chân thành cám ơn và hậu tạ!!!:D

dang_tin
23-07-2008, 22:33
Bạn nói thế chung chung quá, ai mà giúp được. Bạn phải nói nó báo lỗi thế nào mới biết đường mà lần chứ. Tớ đoán là khả năng bạn cậu đã use full disk để cài FC, nên XP không đọc được phân vùng và báo lỗi. Ngoài ra xem lại xem đĩa XP, giắc ổ cứng,...

zest
23-07-2008, 22:40
hixhix
em thậm chí đã xóa hẳn fedora đi rồi(format rồi rebuild fix lại mbr mà vẫn ko được, tùn đến mức del hết các partion của ổ cứng rồi chia ổ lại mà vẫn thế:D....)
sau khi cho đĩa WinXP vào để cài đặt nó , đến cái đoạn Ân Enter đê cài đặt, ấn R để Repair ấy, em ấn enter nó báo đại khái là ko tìm thấy phân vùng ổ đĩa nào để cài win

dang_tin
23-07-2008, 22:48
Bạn xem lại BIOS xem nó có nhận được ổ cứng nào không, nếu nó nhận được thì cùng lắm dùng Partion Magic format lại cái phân vùng Windows cũ xem.

zest
23-07-2008, 23:22
trong bios thì nó vẫn báo là nhận được ổ cứng, dùng cả partion magic để format lại vẫn thế
thực ra cái này có một cách là dùng bản win xịn có bản quyền OEM như bản gold edito mà em vẫn hay dùng để cài vẫn được nhưng mà cái bản này vừa bị cướp một cách trắng trợn mất rồi, hixhix ...
hiện giờ vẫn chưa có biện pháp gì đối với các bản win lậu

dang_tin
25-07-2008, 00:26
to zest: cho tớ hỏi máy của bạn là laptop hay desktop vậy. Nếu là laptop mà bị xoá mất phân vùng hồi phục thì hơi bị phiền đấy. Nếu là desktop thì có khả năng là bạn chưa tích hợp sata driver vào đĩa cài Win, vậy thì dùng nlite nhé.

zest
25-07-2008, 00:37
hihi:D
cả laptop của bạn tớ lẫn desktop của tớ đểu bị, nhưng desktop tớ fix được rồi, vào dos từ đĩa win rồi format lại ổ C, xong rồi cài cái nào cững ok hết
còn cái laptop thì chụi, đành phải down cái win vista intergrate june 2008 oem về cài cho nó:D, chạy được rồi:D các đĩa win khác thì tớ chụi
@dang_tin : thanks!!!:D

fnf
25-07-2008, 11:36
mình đang có việc gấp và rất bận nên nhờ các bro giúp đỡ cho nhanh:D
máy thằng bạn mình đưa cho mình nhờ cài hộ:D ko thể cài được windows XP sau khi cài đặt fedora core 9 hixhixx
mong các bro giúp đỡ
em xin chân thành cám ơn và hậu tạ!!!:D

Ngắn gọn thì đó là lỗi của XP. Chi tiết thì bạn search "windows" "xp" "black" "screen" "linux" .

Một cách sửa đơn giản, ko mất dữ liệu trên ổ cứng là sao lưu MBR, xóa MBR rồi cài Windows, sau đó khôi phục lại MBR.

mrright2009
11-01-2009, 20:14
ban thu dung DM trong hiren'sboot chia lai ổ cứng xem sao
sau đó vào PQMAGIC cung trong hiren'sboot xem duoc cac partion la ok!
Còn ko dung DM được nữa thì xin chia buồn ổ cứng bad hẳn rồi
Theo mình bạn nên cài XP trước rồi sua đó mới cài Fedora.Với lại bạn đã format ổ rồi thì cài XP luôn còn hỏi làm gì

gon87
11-01-2009, 20:39
ban thu dung DM trong hiren'sboot chia lai ổ cứng xem sao
sau đó vào PQMAGIC cung trong hiren'sboot xem duoc cac partion la ok!
Còn ko dung DM được nữa thì xin chia buồn ổ cứng bad hẳn rồi
Theo mình bạn nên cài XP trước rồi sua đó mới cài Fedora.Với lại bạn đã format ổ rồi thì cài XP luôn còn hỏi làm gì

Hôm nay nhiều người lôi bài viết cũ ra thế nhỉ.
Nghe miêu tả thì máy tính đó dùng ổ cứng giao tiếp SATA, muốn cài được Win XP phải tìm bản đã có tích hợp driver SATA hoặc vào BIOS disable cái SATA đó đi.Bài này cũ, chắc người ta tìm được cách khắc phục rồi mà.Lôi ra làm chi vậy?:(