PDA

View Full Version : Thăm quan Video Studio

Co Loa
30-06-2003, 16:43
Chào các bạn,

Đầu tháng 8 tôi về phép thăm gia đình không biết bạn nào có Studio ở Hà nội hay công tác tại đài truyền hình cho phép tôi được thăm quan để học hỏi và nếu ai có nhu cầu quay phim để giới thiệu thì hay quá. Đừng ngại nghề của tôi chẳng liên quan gì tới làm phim cả mà đơn thuần hobby thôi. Ngoài ra tôi muốn tỉm clipart, đồ hoạ, video, dvd hay avi file dùng làm video đám cưới vì có ông bạn vàng đòi bằng được phải làm cho video wedding theo như trong nước hay làm mong các bạn chỉ giùm. Xin cám ơn trước.

kanguru
02-07-2003, 02:53
Chào mừng bạn trở về thăm quê hương. Tất cả những người Việt Nam tại quê hương luôn đón chào đồng bào xa Tổ Quốc. Vốn kiến thức mà các bạn mang về sẽ làm hùng mạnh thêm đất nước chúng ta. ( Hôm nay sao mình nói hay thế nhỉ, như trên TV).

Đã hai tuần rồi tôi mới quay trở lại diễn đàn, bận quá. Tôi thấy chuyên mục này các bạn đóng góp ý kiến rất nhiệt tình và nghiêm túc. Tôi vừa mới đọc qua những bài mà các bạn góp ý trong "MPEG Encorder". Tôi rất phục sự tìm tòi học tập của các bạn. Tôi chưa nghiên cứu sâu về vấn đề này, nhưng trong công việc hàng ngày tôi phải động đến nó rất nhiều. Nếu có thể tôi rất muốn học những kinh nghiệm mà bạn có được.

Bạn muốn tham quan những Studio tại Việt Nam phải không? Để vào được Đài Truyền hình tham quan quả là rất khó. Nhân viên trong đài rất ít khi đưa được người lạ vào. Nếu vào phải có mục đích công việc rõ ràng, hoặc người đưa vào phải làm ở một vị trí cao. Vào các Studio cũng khó, ngoại trừ bạn là một khách hàng bởi các Studio luôn muốn giữ bí mật với những ai tò mò.

Tôi hiện đang làm việc tại một Studio, và chỗ chúng tôi cũng có những quy tắc riêng. Tôi xin nói thật, tôi cũng khó có thể đưa bạn vào tham quan chỗ chúng tôi làm việc được, không phải do tôi hẹp hòi mà nội quy của chúng tôi đã đề ra. Nhưng tôi có thể trao đổi cùng bạn tình hình hoạt động của các Studio tại Hànội. Cách làm việc của họ khác các Studio nước ngoài. Câu chuyện rất dài và nếu có thể, khi bạn về nước, tôi và bạn sẽ trao đổi cùng nhau.

Đây là điện thoại của tôi 0912187926. Khi bạn về nhớ liên lạc nhé. Tôi sẽ rất vui chào đón bạn. À nếu bạn kéo được cả Slash về thì càng hay.

Chào thân ái. Rất vui được làm quen cùng CoLoa. (Mà sao bạn lại lấy nick là Coloa).

Slash
02-07-2003, 04:36
Hi Cổ Loa và Kanguru.
Cảm ơn bạn đã hướng dẫn mình về Matrice, mình đang test từng loại Matrice với CCE và TMPG. Hôm trước mình có thử apply mấy cái Matrice vào, nhưng TMPG ko nhận ra, mình đang dùng version 2.53.162. Mình đọc kỹ hướng dẫn của bạn rồi mà sao khi apply vào vẫn ko đc, buồn quá.
Mình mới kiếm đc patch của Tsunami version 0.49 cho CCE 2.67.10, dùng rất hay. Mình mới đọc lại các file kèm theo trong patch đó và đang thử áp dụng với video nguồn là DV PAL, interlace. Kết quả cho thấy : nếu dùng Standalone Vesion thì convert to VCD ko đẹp, nhưng với plug-in version cho Premiere (Matrice : very low bitrate, Kika, CG) thì khá đẹp, hình ko bị nhoè các đường viền, tuy nhiên có hơi bị mờ, ko rõ chiều sâu. Mình chưa có đủ thời gian để thử với các Matrice khác, Cổ Loa có kinh nghiệm gì thì cho anh em biết thêm nhé.
Bạn Kanguru bận lắm phải ko, thảo nào ko thấy bạn đâu. Slash đã ghi số đt của bạn rồi, khi nào về VN chúng ta sẽ gặp mặt. Bạn đã tìm đc cách khắc phục lỗi của Premiere chưa, tôi ko có phần cứng như bạn nên ko dám nói liều, phán bừa. Tôi cũng vừa bị sự cố với card Canopus ADVC 1394, loay hoay mãi, cài đi cài lại Windows mới xong, giờ thì ổn rồi. Tôi mới kiếm đc chương trình Edius 1.0 của Canopus, nhưng tiếc rằng nó chỉ dùng đc với các card đắt tiền của hãng như : Storm 2, Rext nên đành đợi khi nào có tiền mua card này thì mới dùng đc, hihi. Hiện tại có Edition 5 và Service Pack 1, hay cặp Avid Express 3.5 & Boris Red 2.5 , bạn thử dùng xem có ổn định hơn là dùng với Premiere ko. Bạn vẫn chưa nói là dùng tool gì để key trước khi đưa vào VG đấy, có giữ bí mật ko đấy? :) Thân chào.

Co Loa
02-07-2003, 19:34
@Kanguru,

Tưởng đang nghe trên VTV4, quá hay chứ lị cứ coi như mình là "Việt liều" à quên Việt kìu không bằng.

Tất nhiên mình cũng hiểu về điều đó vì nội quy thỉ ở đâu mà chả có, tây cũng vậy nhưng họ chỉ giữ bí mật đối với những dự án mới thôi còn đối với cut hay design với hardware thông dụng dụng thì chẳng có gì. Mình không muốn đóng vai "Doanh nghiệp trẻ" và cũng chẳng có tham vọng gì cả, chẳng qua muốn biết về những ứng dụng hiện nay thế nào thôi nên hy vọng có bác nào trên diễn đản làm trong nghành chính quy cho xem ké. Cách đây 1 tháng có 1 phái đoàn công nghệ cao VN qua làm việc tại thành phố mình sống, biết có người trong ĐTH VN trong đoàn mình tìm gặp thỉ người này chỉ làm trong chương trình dạy tiếng anh lên chẳng hỏi gì về kỹ thuật được cả. Thôi cũng chẳng sao cả về tới nhà mình sẽ tìm gặp bạn đi bia Hải xổm một chầu nhé! Chỉ sợ bạn lại phải tiếp dân "gà công nghiệp" thôi.

>(Mà sao bạn lại lấy nick là Coloa).
Hơi bị tò mò đấy, đơn giản thôi nhà mỉnh ngay chân thành Cổ loa và trường PTTH mình học cũng tên vậy, nên lấy tên trường vậy thôi. Có dịp nào bạn đi hội Cổ loa nhớ để ý tới cây đa đầu làng vẫn còn in vết mình buộc bò ngày xưa đấy.

@slash,

Hãy post tmpgenc.ini file lên mình xem sao nhé.
CCE Stand-alone encoding luôn luôn Upper field first không phụ thuộc vào option này trong tab video setting, trong khi đó DV Video lại export bottom field first => mpeg1 stream sẽ bị sai lệch về dòng hình vì mpeg1 chỉ encoding dưới dạng progressive và không thể dùng tool đổi lại được như mpeg2. Trong khi đó Premiere có chức năng export Upper field first bởi vậy CCE encoding đúng theo trình tự. Không biết new version còn bug này không nhưng theo kinh nghiệm trong tab video setting disable tất cả options. Trong tab quality setting disable all filter options và setting:
- Quantizer = 16->32
- Intra block = 10
- Block scanning order = Alternate (interlace oly)
Ngoài ra vẫn có thể xài AviSynth để ép CCE (www.videotools.net)

:question: Interlace Video hay TV, mỗi 1 hình ảnh được tạo ra bởi 2 nửa hình ảnh và mỗi nửa hình ảnh được tạo bởi những dòng hỉnh.
Ví dụ hệ Pal trong 1 giây có 25 full pictures khi phát lên TV sẽ là 50 nửa hình ảnh và tương ứng với 50 Hz. Trong đó hệ Pal Standard chia ra thành 625 dòng hình, khi phát nửa hình mang dòng lẻ 1,3,5,.......,625 sẽ được quét lên trước (Upper field first) tiếp tới đến nửa hình mang dòng chẵn 2,4,6,......,624 và trình tự sẽ ngược lại dối với Video (bottom field first), chính vì thế nếu View trên display bạn sẽ thấy rõ những dòng như răng lược.

kanguru
03-07-2003, 02:28
Tôi rất mừng khi nhận được thông tin phản hồi từ phía các bạn.
Coloa thân
Tôi đã từng đến tham quan Cổ loa, nhưng đã lâu lắm rồi, từ hồi học lớp 5 cơ. Và bây giờ tôi chỉ nhớ tới cái giếng Trọng Thuỷ nhảy xuống thôi. Và sẽ rất vui nếu như bạn về nước và tôi có hướng dẫn viên tham quan lại chốn xưa.

Slash thân
Cảm ơn sự góp ý của bạn. Tôi đã cố gắng khắc phục lỗi máy của tôi. Nhưng vẫn chưa giải quyết dứt điểm được. Khi tôi làm việc với Premier, nếu là một Project ngắn thì không có gì xảy ra cả, nhưng nếu tôi làm việc với một bộ phim dài 90 phút thì thỉnh thoảng nó vẫn hay nhảy ra không một lời từ biệt. Với chương trình Vegas, tôi vừa gặp một trục trặc hết sức đáng tiếc. Tôi làm phụ đề cho một bộ phim. Tôi đã hoàn thành xong nó, nhưng với một tốc độ rất chậm. Khi tôi chuyển qua lại giữa các cửa sổ trong Vegas thì nó tỏ ra rất nặng nề. Và cuối cùng vào một buổi chiều xấu trời, lúc tôi chuẩn bị ra băng thì Vegas treo và nó cũng làm hỏng luôn công trình tôi làm trong 5 đêm, 6 ngày. Báo hại khách hàng khiển trách mình nặng nề. Buồn quá. Có lẽ cái máy của tôi có trục trặc từ trong phần cứng mất rồi.

Tôi muốn hỏi ý kiến của cả hai người. Chúng tôi muốn mua một Card ra VCD, DVD nhưng tôi chưa biết nên chọn loại nào. Tôi có rất ít thông tin về chúng. Nếu có thể, các bạn hãy cho tôi những thông tin đó. Tôi muốn mua một chiếc card ổn định và chất lượng đẹp, in chuyên nghiệp mà (không phải in sang băng đĩa lậu đâu nhé). Hãy giúp tôi và tôi xin cảm ơn rất nhiều.

Slash có Avid Express à, ở VN chỉ có bản 2.0 thôi. Tôi hiện đang thử bản 2.0. Bản 3.5 có nhiều cải tiến không vậy. Avid là một hãng nổi tiếng, và tôi tin chắc nó hoạt động ngon hơn Premier. Slash hỏi tôi key bằng gì phải không. Tôi dùng Combustion của Decreet và Final Cut Pro. Tôi thấy hai phần mềm này có chế độ key hay nhất và linh động nhất. Hình như After Effect cũng có thể làm được như vậy thì phải.

Tôi cũng đang nghiên cứu Cinelerra in Linux. Phần mềm hay đấy, nhưng nó chỉ chạy với bản Redhat 8.0 trở lên thôi. Phần mềm này cũng hay, nếu có điều kiện các bạn hãy tìm hiểu qua, chúng ta cùng trao đổi.

Sau cùng tôi rất mong hai bạn về nước trong một ngày gần nhất. Tôi sẽ luôn chào đón hai bạn.

Chào thân ái và quyết thắng.

Slash
03-07-2003, 09:03
Chào các bạn.
Hôm nay diễn đàn đóng cửa nâng cấp, làm anh em nhớ quá, . Nói đến Cổ Loa, tôi cũng đã tham quan nơi đây 2lần từ ngày còn đi học, một lần hồi lớp 1 và lần thứ 2 khi học lớp 6. Lâu quá rồi nên giờ cũng ko nhớ gì nữa, nếu đc Cổ Loa nhà ta làm hướng dẫn viên thì còn gì bằng. Cổ Loa lại nêu ra thêm một tool đặc biệt nữa là "Avi Synth", Slash chịu cái món này luôn đấy, nó ko đơn giản chút nào. Còn nhớ hồi đầu mới tập copy DVD, mình cũng đọc hết các guide nhưng đến Avi Synth thì thấy khó quá, toàn Command Line nên đành bỏ. Hồi đó mình có dùng DVD2SVCD Pack & CCE 2.5 để copy DVD, trong quá trình làm nó cũng dùng Avi Synth, công nhận là video Mpeg-1 làm ra vừa đẹp lại vừa nhanh. Hy vọng là có Cổ Loa hướng dẫn thì tiếp thu sẽ nhanh hơn.

Kanguru à, nếu bạn chỉ làm phụ đề cho phim thôi, ngoài ra ko biên tập gì thì tôi thấy Ulead Video Studio 7 được đấy. Tôi ko biết bạn dùng nguồn phim gì, nhưng VS7 có đặc điểm là : khi biên tập và giữ nguyên định dạng khi lưu lại thì nó không Re-encode nữa (có Smart Render hỗ trợ), và nó lưu lại rất nhanh, chứ không chậm như VG4, mặc dù VG4 cũng không re-encode. Trước đây tôi có làm phụ đề cho bộ Tam Quốc từ VCD original của Tầu, ban đầu tôi cũng dùng VG4 & Vietkey để viết phụ đề, nhưng mỗi khi lưu lại thì hơi lâu. Sau đó tôi chuyển qua VS7 thì thấy khi lưu nhanh hơn. VS7 ko dễ tính như VG4 khi viết tiếng Việt, bạn phải cài thêm font hỗ trợ các ngôn ngữ châu Á hoặc font VN, đặt bàn phím hỗ trợ tiếng Việt nữa, tương tự như viết tiếng Việt trong Yahoo Messenger. Nếu chưa khắc phục đc lỗi thì mỗi khi làm xong một đoạn, bạn Save Project đó lại, như vậy nếu có bị treo máy thì cũng đỡ mất công. Bạn có thể chỉnh thêm trong VG như sau : click Option > Preference, đánh dấu chọn vào mục đầu tiên "Automatically open last project on startup" để đề phòng thêm.

Làm phim chuyên nghiệp thì phải có hardware, chứ dùng software convert thì mệt lắm, rất mất thời gian. Kanguru ko nói rõ là bạn muốn đầu tư bao nhiêu tiền cho hardware, bạn thường làm việc với nguồn film gì, theo tôi thấy thì khoảng 1500USD trở xuống là đc rồi. Có các ứng cử viên : Canopus DV Storm 2 & Raptor RT, Pinnacle Edition DVD 500 & Pro One RTDV. Bạn có thể xem thông tin tại trang web của hãng : http://canopus.com/US/products/index/product_index.asp & http://pinnaclesys.com/ListProducts.asp?langue_id=7.

Ngoài ra bạn vào trang này : http://abcdv.com/article/archive/9/ để xem bài giới thiệu các hardware trên và test so sánh giữa Storm 2 vs Pro ONE. Một địa chỉ nữa là : http://www.videoguys.com , trang này chuyên giới thiệu, đánh giá các hardware, dạy các tip&trick cho Windows khi ta muốn biên tập video.
Địa chỉ của Avid : http://www.avid.com , họ cũng có các hardware nhưng Slash ko biết nhiều về Avid, mình đang có bản Avid Express 3.5 + Power Pack, Boris Red 2.5. Thực sự với bạn là Slash chưa làm đc gì với Avid cả, tải về xong xếp xó, mình đang học Edition 5 nên chưa động vào Avid, có nhiều software quá, dễ thành "đẽo cày giữa đường" ;) . Tạm biệt các bạn.

Co Loa
03-07-2003, 23:33
@slash

download về mà dùng nhé. Chúc thành công!

Slash
04-07-2003, 05:24
Hi Cổ Loa.
Cảm ơn bạn nhiều, mình đã thử apply với từng matrice và nguồn film là VHS, interlace, capture qua jack Composit. Mình đang copy lại một băng đám cưới đã được biên tập, và thử ngay trên nguồn phim này. Mình chọn một đoạn phim có quay cận cảnh người và quay từ trên xe.
Các setting của mình vẫn dựa trên VCD Template, high quality, Automatic CB_VBR với bitrate min : 500 và max 2500, topfield A, kết quả ban đầu cho thấy :
- Với GOP 1,5,2 : matrice CG và mb1 cho chất lượng đẹp nhất. Tuy là Mpeg-1 1150Kbps nhưng hình rõ nét và có chiều sâu, các đường viền xung quanh người và các hình khối không bị nhòe. Chỉ có một cảnh duy nhất bị ô vuông mờ là cảnh quay thác nước, còn sau đó ko bị nữa. Màu rất đều và ko bị lẫn, mình rất hài lòng với các setting này.
- Với GOP 1,5,2 và 1,4,1 : mình thất bại với các matrice của CCE, hình nhòe lắm, màu ko chính xácvaf hơi bị loang lổ.
Tạm thời là như vậy, mình đã burn thử VCD và xem trên TV, rất hài lòng, ;) . Thân.