PDA

View Full Version : Trường nào tốt hơn:NIIT?APTECH?SAIGONCTT?...

ROCKnPC
30-06-2003, 10:45
:eek: :arrow: :question:
Tôi bây giờ đang định học NIIT,mới vừa đọc qua các bài nhận xét của các bạn đi trước.
trong bài của Hitlermom thì các bạn nhận xét về NIIT và Aptech rất nhiều,còn các bài khác thì cũng có những nhận xét về các trường khác.
Nhưng mình cũng đồng ý rằng,học CNTT, nếu tự biết tìm hiểu,tự học trước thì cũng tốt hơn.
Nhưng dầu sao mình cũng mong các bạn cho mình những ý kiến khách quan về ngôi trường mình ĐANG và ĐÃ từng học.
Mình mong các bạn giúp cho mình,mình sinh năm 82,vậy các bạn biết mình bao nhiêu tuổi rồi,tối ngày cứ nằm ở nhà,mình bị sự chì chiết của gia đình nhiều lắm(nhiều khi mình chỉ bài cho em gái mình mà nó còn kg thèm nghe,khinh thường mình,chỉ vì mình kg còn học nữa),mình muốn đi học,có thể kiếm được 1 việc làm tốt sau này,có thể lo cho gia đình được(bây giờ gia đình mình còn có mình,em mình,và mẹ mình thôi).
Nên tương lai của mình rất quan trọng với gia đình mình.Nên mình rất muốn chọn đúng con đường mình sẽ vào.
Lập Trình Viên???
Quản Trị Mạng???
Mình thấy đã có rất rất là nhiều học viên theo đuổi rồi,nhưng mình vẫn chưa biết rõ,nói thiệt,bản thân tôi cũng chưa biết quản trị mạng là gì nữa,lúc trước có đi học,nhưng tôi chưa vào chuyên ngành thì đã nghỉ học ngang vì kg thích cách dạy,giáo trình học của trường đó lắm,chán nản vì phải "bị" học như 1 cái máy,khô khan.Kg phải là tôi đổi thừa gì,nhưng cho dù bạn có cố gắng học,nhưng với 1 môi trường như vậy cũng dễ làm bạn nản lòng,nên nhiều khi tôi cảm thấy kg tin tưởng vào những trung tâm của VN lắm(các bạn đừng cho rằng tôi "chảnh" nhé),nếu các bạn từng bị như tôi,các bạn cũng sẽ hiểu tâm trạng thất vọng của tôi.
Tôi biết những người trên này đa số là những người có kinh nghiệm đi trước,nên tôi mong sự hướng dẫn tận tình của các bạn.
Một lần nữa cảm ơn các bạn

lastchance
30-06-2003, 12:25
Mình đang học ở FPT-Aptech đây. Theo mình thấy học chuyên ngành nào là tùy vào sở thích và khả năng của bạn thôi. Nếu học về lập trình thì bạn phải kiên nhẫn và cẩn thận ghê lắm! Bạn cần nghe ý kiến về Aptech thì mình nhận xét thế này. Đối với những bạn mới chập chững thì tốc độ dạy của Aptech hơi nhanh, còn nếu bạn đã có căn bản về lập trình thì rất dễ bị chán, với lại nó chỉ dạy cơ bản thôi, còn muốn tìm hiểu sâu hơn thì bạn phải tự học rồi. Nhưng bù lại bạn sẽ có cơ hội làm việc theo nhóm. Mỗi học kỳ bạn phải trải qua 4 lần thi và phải làm 1 project. Lúc làm project vui lắm, có cảm giác như đang làm việc thật sự vậy. Mình đang học chương trình ACCP2000 nên không biết ACCP2003(chương trình mới) dạy như thế nào. Nhưng theo mình biết thì ACCP2003 thiên về những ứng dụng .NET nhiều hơn. Nhưng học ở đâu cũng vậy, tinh thần tự học là quan trọng nhất. Mà bạn phải nhớ : không được nghỉ học nủa chừng như hồi trước nữa (vì học phí hơi mắc, nghỉ uổng lắm!) vả lại cứ nghỉ ngang như thế thì bạn chỉ biết bề rộng mà không biết chiều sâu. Vài lời góp ý, hy vọng có ích cho bạn. Thân mến!

No Mercy
30-06-2003, 15:13
Mình hiện tại đang học tại NIIT, theo mình thì học tại NIIT khá tốt. Nếu như bạn là người chưa tưng biết lập trình thì có lẽ bạn sẽ nản khi bắt đầu 1/2 học kỳ đầu tiên vì nhưng thứ được dạy ở nửa học kỳ đầu hơi khó và trừu tương. Tuy nhiên nếu bạn ko nản thì sau đó bạn sẽ thích thú hơn với chương trình học sau này. Đặc biệt là bạn phải có khả năng tự học, nếu ko thì ko thể pass nổi project cuối mỗi học kỳ đâu. Đó là ý kiến của mình, còn chọn lựa là ở bạn.

it_email
30-06-2003, 15:24
Nếu bạn yêu thích cái nào thì học cái đó thôi!Nếu thích cả hai thì nên học một môn trước rồi theo đuổi cái kia sau!

chipma
01-07-2003, 08:08
Định lý muôn đời: tự học.

vanlang
03-07-2003, 15:00
tự học thì hơi khổ đó nhưng mà được cái rất là rẻ .. hihi .. rùi có gì hổng hỉu cứ lên đây hỏi là ok

ROCKnPC
03-07-2003, 21:51
Sao chỉ nhận được về Lập Trình Viên vậy?còn Quản Trị Mạng thì sao?Vẫn biết là dù gì đi nữa tự học cũng là quan trọng,điều này thì bây giờ tôi đã khắc ghi rồi,vì tôi đã biết tương lai tôi phụ thuộc vào chính bản thân tôi rồi,kg có học vấn thì kg đc gì cả.
Bây giờ có ai cho tôi biết nhiều thêm về Lập trình viên đi,hình như phải thi vào nữa,tôi chẳng nhớ gì cả,toán logic,tư duy có khó lắm kg?Với lại học Lập Trình Viên là gì?Tạo ra các phần mềm phải kg?còn về đầu ra?kg phải tôi "trông già hóa non" nhưng tôi thật sự muốn biết ở Vn mình đầu ra của ngành này có nhiều kg?với bằng cấp của Microsoft à???
Thế còn Quản Trị Mạng,sao kg thấy ai cho tôi thông tin gì về Quản Trị Mạng cả vậy?ứng dụng của nó là gì?bằng cấp sẽ đc cấp là gì?quá trình học tập ra sao?Lên NIIT,Aptech lấy tờ bướm thì cũng biết đó,nhưng cái mình cần là có người đi trước chỉ dẫn cụ thể 1 tí thôi.
Khi các bạn học ngành này thì đơn giản chỉ vì thích hay là vì su hướng hay là vì lý do gì khác.Mình thấy học viên của Lập Trình Viên đông quá,đâu đâu cũng nghe lập trình viên,lập trình viên, điều này có khi nào gây ra sự quá tải kg???bây giờ ai ai cũng đổ xô đi học CNTT,biết là ai cũng muốn tiếp cận với tri thức mới,nhưng nhiều như thế có sợ gây quá tải kg nhỉ?
À,còn nữa,NIIT và cả APTECH đều có dịch vụ hổ trợ SV tốt nghiệp tìm đc việc làm tương thích,có ai đã tìm đc chưa?Học như thế nào mới được họ hổ trợ,giỏi hay khá???
Mong được các bạn giúp đỡ.
THANKS A LOT!!!

ROCKnPC
03-07-2003, 21:57
À còn nữa,còn địa chỉ của các trường nữa.
APTECH thì tôi chỉ biết ở Nam Quốc Cang
NIIT thì ở Lý Tự Trọng,hình như ở Hoa Sen cũng là NIIT luôn phải kg?
Thời gian học của các trường đó có học buổi tối mà,phải kg?

ROCKnPC
03-07-2003, 22:10
À còn nữa,còn địa chỉ của các trường nữa.
APTECH thì tôi chỉ biết ở Nam Quốc Cang
NIIT thì ở Lý Tự Trọng,hình như ở Hoa Sen cũng là NIIT luôn phải kg?
Thời gian học của các trường đó có học buổi tối mà,phải kg?
Quản Trị Mạng này có gì dính dáng tới bọn Cisco kg??Nó khác nhau ở những điểm gì?

N2H Virut
06-07-2003, 19:41
Có buổi tối là tất nhiên rồi. Quản trị mạng không có dính dáng gì đến Cisco cả, quản trị mạng chuyên về Microsoft là nhiều. Cisco chuyên về phần cứng hơn, chẳng hạn như bấm cáp, cấu hình Router, Switch, thiết kế..., trường Cao Đẳng Hoa Sen liên kết với NIIT đó.

nickky_lam
06-07-2003, 20:16
Mình có xem tin tức và được người anh học ở USA gởi về. NIIT được bầu là đối tác tốt nhất về đào tạo của Microsoft va Cisco. Chương trình mạng ở đây rất hoàn hảo, Chương trình học chuyên lập trình cũng rất khá. Chỉ có SV NIIT mới cấp ID học trực tuyến 24/24 qua mạng và download các câu hỏi trắc nghiệm về học cũng như thi trực tuyến. Mọi thắc mắc có thể hỏi giảng viên của NIIT trên toàn thế giới trên trang web đó. Được trả lời trong 12giờ.
NIIT đứng 13 trong 15 học viện đào tào CNTT của Thế Giới. Anh mình nói Aptech không nghe nhắc đến ở nước ngoài. Anh mình tiếc vì đã có mặt NIIT ở VN quá trễ, anh ấy đi NIIT mới có. Học bên USA, đắc quá. Trong khi học ở NIIT 2 năm sau đó học ở USA 1 năm để lấy bằng ĐH hoặc học lấy của nhân ĐH Sunderland của Anh tại VN (1 nam). Chi phí rất rẻ.
Bạn nào cần thông tin chi tiết về việc làm và thông tin chi tiết chương học của NIIT thì mail cho mình : nickky_lam1983@yahoo.com
Thành

nickky_lam
06-07-2003, 20:26
Các TT NIIT đều có giờ cho bạn chọn để học thật tốt đó. Bạn thi cũng miễn phí, bạn có thể lấy bằng Quốc Tế và cử nhân của nước ngoài. Bạn liên lạc với mình, mình sẽ cho bạn thông tin của các bạn SV bên NIIT đang làm việc ở CVPM Quang Trung cho các Cty Nước Ngoài. Nếu bạn có thể cho mình số DT, mình sẽ gọi khi có thể. Thông tin chi tiết cho bạn nếu như bạn không muốn tương lai và sự nghịêp đời mình mù mịt.
Thành. Email : nickky_lam1983@yahoo.com

ROCKnPC
07-07-2003, 08:38
vậy bạn cho mình biết 1 năm khỏang bao nhiêu SV NIIT tốt nghiệp đc và có việc làm,kinh nghiệm của họ khi học tại NIIT là gì...

yuna_admirer
07-07-2003, 08:51
Mình có xem tin tức và được người anh học ở USA gởi về. NIIT được bầu là đối tác tốt nhất về đào tạo của Microsoft va Cisco. Chương trình mạng ở đây rất hoàn hảo, Chương trình học chuyên lập trình cũng rất khá.
Thành

Bạn lấy thông tin đâu ra ?

Các đối tác đào tạo của Cisco, trong danh sách hoàn toàn không có hệ thống NIIT. NIIT chỉ tự đứng ra tổ chức khóa học thôi, hoàn toàn không có "Certified Partner".

Thân.

nickky_lam
07-07-2003, 14:45
Xin loi ban Yuna_admirer ! Minh xem thong tin nhưng mà lộn rồi, đó là Sun Microsystem chứ ko phải là Cisco System. Thành thật xin lỗi. Nhưng chắc chắn là NIIT không tự đứng ra tổ chức khóa học mà ko có "Certified Partner".
Với lại, cuối năm 2003, sẽ có thể học để lấy bằng cử nhân của trường ĐH của Anh ngay tại Việt Nam trong hệ thống liên thông của NIIT.
Thành

nickky_lam
09-07-2003, 16:25
Tất cả SV cua NIIT tốt nghiệp đều bảo đảm được giới thiệu việc làm và chắc là sẽ có việc làm mà. Hiện giờ thì chưa có SV nào của NIIT tốt nghiệp cả, tháng 8 này mới có nhưng hầu như không đợi đến tốt nghiệp mới có việc làm mà khi bắt đầu HK3 của chương trình Chuyên Viên Phần Mềm là đã đi thực tập hết rồi, rồi đợi đến hết t/g thực tập nếu có thành tích tốt thì ở lại Cty đó làm luôn (Cty đảm bảo cho t/g để đi học cho hoàn tất khóa và nộp lại bằng cấp cho họ). Kỹ Sư Mạng thì chuyển sang HK2 (sau 9 tháng) là cũng được đưa đi Cty Mạng và Thực tập tại các Cty Quản Trị Mạng ở BD hay Quang Trung.
Còn thông tin gì cần biết thì cứ hỏi mình nhé.

ROCKnPC
09-07-2003, 23:51
cám ơn Nickky_lam nhiều lắm,có lẽ đầu tháng 8 này mình sẽ vào NIIT học,nhưng chưa biết học ở đâu,trên Lý tự trọng hay là ở trường Hoa Sen???
Chổ nào dạy được hơn?Nickky đang học ở đâu?
Học CNTT tất nhiên là tự học là chủ yếu phải kg?Nickky học tới đâu rồi,sau này có gì thắc mắc,kg hiểu thì nhờ Nickky và các bậc đàn anh đi trước chỉ dẫn nha!!!
Thanks trước nha!!!

nickky_lam
11-07-2003, 15:49
Kô có gì đâu. Bạn chưa biết là Hoa Sen đang tu sửa trường cho SV khóa mới nên NIIT đã chuyển sang 177 Lý Tự Trọng, rồi. Nếu bạn còn gì thắc mắc thì liên lạc với mình, mình sẽ trả lời cho nha. Mình là SV HK3 khóa thứ 2 của trường. Mình lúc đăng ký cũng lưỡng lự trong việc chọn trường giống bạn vậy đó. Mình cũng hỏi rất nhiều trung tâm có chữ "Quốc Tế", hỏi nhiều nên cũng nắm bắt thông tin chi tiết lắm. Cuối cùng mình chọn NIIT bởi vì học phí ở đây rẻ hơn chút so với các trường khác và cam kết sẽ hoàn phí nếu ngưng học. Cái điều mà đnế giờ mình cũng không hối hận về chọn NIIT là : chương trình mình chọn lúc đầu bây giờ cập nhật thêm những công nghệ mới nữa, cứ tưởng là sẽ bị lạc hậu nhưng trường đã mở lớp đào tạo thêm về các công nghệ mới cho các khóa đầu mà ko đóng phí gì cả. SV cùng khóa với mình đều đã được gởi đi thực tập hết rồi và có người nhờ thực tập xuất sắc đã được nhận vào làm khi chưa tốt nghiệp nữa cơ. Cty đó đã cho bạn ấy chút thời gian để học trong các buổi để bạn ấy hoàn tất chương trình và lấy bằng đem về cho Cty. Bạn ở Quận mấy ? Bạn có thể cho mình biết số ĐT ko ? Mình sẽ gọi cho bạn để nói chuyện với nhau cho vui được ko ?
Mong thư bạn.
Thành

ROCKnPC
11-07-2003, 23:21
mình tên Sơn,ở quận 4.Có gì tháng 8 này mình sẽ đi học,mình sẽ còn phải hỏi Niccky nhiều nữa đó,cám ơn trước nha!!!

antruong
12-07-2003, 00:12
Thế Niccky có thể cho tôi biết là học phí của NIIT như thế nào, có thể đóng nhiều lần như Informatics Viêtnam và có đào tạo chuyên ngành Mạng hay không ??

ascii
13-07-2003, 11:05
mình đang định học lập trình đây nhưng không biết là học phí là bao nhiêu, ban nào biết cho mình biết với đi

nickky_lam
13-07-2003, 20:35
Học phí của NIIT là 1570$ (Chuyên Viên Lập Trình), 1400$ (Kỹ Sư Hệ Thống Mạng) nhưng bạn có thể chia ra đóng từng tháng mà ko có gì thay đổi cả. Điểm khác biệt giữa NIIT và các TT khác là vậy, hơn thế nữa, bạn lỡ đóng học phí 1 HK (6 tháng) nhưng 3 tháng sau bạn đi định cư ở nước ngoài thì bạn sẽ được hoàn lại 3 tháng phí chưa học kia. NIIT có đoà tạo chuyên ngành Mạng với mô hình học tập rất tuyệt hảo. ngoài thời gian ở lớp thì ở nhà là bạn có thể tập luyện lại kỹ năng bằng các chương trình ôn luyện được phát (thiết kế bằng Flash) rất thú vị, ngoài ra còn có Online testing nữa. Cần thông tin gì thì liên lạc với mình.
bạn rảnh thì cho mình biết thời gian cụ thể, mình sẽ mời bạn đến trường mình để tham quan qui trình học tập và hỗ trợ vịêc làm cho SV (chưa và đã tốt ngiệp).
Thân chào.

cyber5000
14-07-2003, 21:03
bạn gì RockerPC, tui đây cũng là người đang tìm hiểu về CNTT. Tuy chưa học trường nào nhưng tui thấy bạn đúng là không có kg nào trong mắt em gái bạn là đúng rồi đấy. :boxing: :boxing: . Học cái gì mà chỉ có bỏ học không thì làm được cái quái gì. Học CNTT ở các trung tâm NIIT, Aptech và 1 số trung tâm Việt Nam thì học phí phải nhiều cở vài triệu ( > 2 triệu ) thì học mới gọi là tử tế có chất lượng, mà đó thì mới là 1 chương trình gọi là thuộc dạng tép riu trong ngành thôi, muốn kiếm nhiều tiền thì phải học 2, 3 khóa, tất nhiên chương trình là khó và phải tự học là chính. Tui thấy ông dòm thiếu kiên nhẫn nên nhảy qua hoc mạng đi nhưng học mạng ông cũng cần biết lập trình
Tóm lại ông nên khám phá tiếp đi, ông học tốt ắt đi làm sẽ có việc, chứ chưa học hoặc học kém thì đáng bị vứt sọt rác ( nghề nào mà chả vậy)
Thôi tui chúc ông sớm tìm lấy cho mình 1 chương trình học phù hợp với mình và để em gái ông còn nhìn ông được vài Kg

hchau
15-07-2003, 10:28
Thấy các bạn luận kiếm rôm rả quá nên cũng muốn tham gia. Thật ra thì đừng nên tin quá vào lời quảng cáo. Bạn Nicky_Lam thật nhiệt tình, nhưng những gì mà bạn nói thì phải học ở Niit thì mới đánh giá tốt được và không hẳn Aptech chất lượng kém hơn. Vì dù sao bạn Nicky_Lam cũng là tiếp thị của Niit nên bênh vực cho Niit cũng đúng thôi. tôi nghĩ các bạn nên tìm hiểu thông tin thật kỹ, và tốt hơn hết là hãy có một bằng Đại Học, vì bằng DH luôn tốt nhất. tôi đã trải qua nhiều thăng trầm và cảm nhận được diều đó.

antruong
16-07-2003, 00:34
Đúng rùi , bằng Đại Học thật có giá trị, và chỉ có giá trị trong thời buổi hiện nay (ngày mai thì chưa biết à nha ) và bạn vào một công ty hay một cơ quan dưới sự dẫn dắt, giới thiệu của một người nào đó !
Tui vừa tốt nghiệp đại học CNTT đây, thấy mình cũng chưa thật sự tự tịn đi xin việc, hỏi lại các thầy, các thầy bảo : ở đây chúng tôi chỉ trang bị nền tảng cơ bản về CNTT (lập trình, mạng...) còn về phần các em sau này muốn đi làm phải tự nghiên cứu các ngôn ngữ cao hơn (PhP chẳng hạn) và còn nhiều thứ khác nữa ??? đào tạo chuyên ngành mạng mà chưa biết bấm cáp mạng ra làm sao ??? thực hành về mạng may tính thì lẩn quẩn với Linux mà thôi !
Chời ơi, đã học phổ thông thì kiến thức chung chung, bây giờ Đại học xong thì cũng " cá mè một lứa " . Hỡi ôi cho nền Giáo Dục của nước nhà !!
Này nữa nhé ! Đại Học giỏi lắm mới xuất khẩu lao động, còn Đào tạo liên thông thì dễ lắm đấy !
Nói vậy cho vui, chứ cũng còn tuỳ theo mỗi người, chứ theo tui mai mốt những thế hệ sau này (em út chẳng hạn) thì sẽ có kinh nghiệm hơn về việc chọn truờng, chọn nghề....

ROCKnPC
16-07-2003, 01:45
Tóm lại là bây giờ mình đã có quyết tâm rồi,mình sẽ vào NIIT,hy vọng mình sẽ theo kịp chương trình ở đây,và mình sẽ còn nhờ các bạn chỉ giúp nhiều,mong các bạn tận tình giúp đỡ!!!
mình kg hiểu tại sao mình lại kg tin tưởng mấy vào các trường đào tạo trong nước,đó là do nhà trường hay là do đội ngũ giáo viên?Trong khi đó các trường đào tạo của nước ngoài thì khác,mình thì thấy vậy thôi,nhưng mỗi người đều có 1 chí hướng.
Tóm lại,mình sẽ cố gắng,mọi chuyện sẽ khó khăn,nhưng mình sẽ luôn cố gắng.
Lời cuối cùng là mình cám ơn các bạn đã giúp mình,mình hy vọng sau này sẽ được các bạn chỉ dẫn nhiều thêm,cám ơn trước nha!!!

lanpttl
16-07-2003, 08:48
Cho mình tham gia hỏi một câu nhé.
Các bạn thảo luận nhiều về quản trị mạng, nhưng thực tế khi đi làm thì cụ thể là làm gì ?
Mình còn nghe nói đến quản trị database, vậy quản trị database có nằm trong vai trò của người quản trị mạng không ?

DINH CUONG
16-07-2003, 14:17
Mình xin có ý kiến.Nếu bạn mê học mạng thì nên học ở SaiGonCTT vì cơ sở hạ tầng ở đó tốt lắm,không biết bạn có tham gia bữa hội thảo giới thiệu chương trình học CCNP không.Mình có tham gia và có mẫu chuyện vui nhỏ:vì cái tấm kiếng mới quá nên nhiều bạn cứ tưởng chẳng có kiếng nên thẳng tiến...bụp..ui da...Tuyệt vời nhất là cách hoạt động rất ư chuyên nghiệp của SGCTT.À,SGCTT cũng dạy Linux nữa...Còn học mạng Microsoft thì NIIT cũng hay đấy,đơn cử một ví dụ:nếu như ở KENT_CBAM dạy mcse 8 tháng,còn ở NewHorizon dạy hình như 6 tháng thì phải...NIIT dạy đến 18 tháng,phương pháp này gọi là "Mưa dầm thấm đất" á.Ui,còn nhiều chỗ dạy cứ mọc lên như nấm bởi thế sự lựa chọn đúng đắn còn tùy ở bạn.
Còn nữa,có bạn nói chân lí muôn đời là tự học thì phải.Mình thì nói rằng:"Học thầy không tày học bạn"
Có những cái tự học được nhưng có những cái không,và việc thành lập diễn đàn này là để học hỏi lẫn nhau .Quá đúng héng.

chipma
16-07-2003, 17:33
Theo tui thì muốn học cái gì đi nữa thì ít nhất bạn phải biết lập trình vì làm quản trị mạng mà ko biết lập trình thì bọn hacker cho húp cháo. Nên lời khuyên của tui dành cho ROCKnPC là nên học LTVCN. Hiện giờ thì ở Vn có 2 TT nổi trội nhất đào tạo LTVCN là NIIT và APTECH. NIIT thì thời gian đào tạo ít hơn (1 tuần học 3 buổi) so với APTECH (1 tuần 4 buổi) và dĩ nhiên học phí thấp hơn khỏang 10-20%. Tui chỉ mới thi ở APTECH và tìm hiểu cách thức thi của NIIT thì tui thấy NIIT có cách thi tiện lợi hơn vì bạn có thể thi lúc nào cũng được, qua mạng hay trực tiếp cũng được cho thấy ngay từ đầu NIIT đã đặt sự tiện lợi của học viên lên hàng đầu. Ngoài ra khi học ở NIIT bạn còn có thể học trực tuyến qua mạng mà điều này thì tui không thấy có ở APTECH. Hiện giờ ở TPHCM thì NIIT có 3 TT, ngoài TT mà ROCKnPC biết thì còn 1 TT ở Nam Quốc Cang Q1 và Ngô Gia Tự Q5. Đó là những gì tui biết, còn thành công hay không là tùy vào quyết định của ROCKnPC. Tui thì tui đang định thi dzô NIIT ở Ngô Gia Tự.

chipma
16-07-2003, 17:55
XIn cho nhiều chuyện về việc đào tạo ĐH của VN một chút. Không phải là tui chê ngành GD VN đâu nha. Thử làm so sánh việc học chính quy với phi chính qui coi. Bạn phải học 4 năm ở ĐH trong khi bạn chỉ phải học 2 năm ở trường PCQ là có thể đi làm, có người so sánh chuyện học phí thì hãy giúp tui làm bài tính cộng nha. Ban hoc CQ 1 năm 3 tr, 4 năm 12 tr, tiền ăn ở bạn phải trả thấp nhất cũng là 7 tr/năm (nếu là đi ở trọ thì chỉ có nước ăn mì gói mà sống qua ngày thôi), tổng cộng khỏang 40tr cho cái bằng ĐH đó là chưa kể chi phí làm luận văn, tiền thi này nọ. Còn PCQ thì bạn phải trả khỏang 25tr cho 2 năm kể cả chi phí thi. Còn chuyện ăn ở cộng thêm 14 tr cho 2 năm nữa (bằng với việc đi học ĐH) thì cũng chỉ cỡ 40tr mà bao gồm cả chi phí thi rùi đó và bạn có cái bằng quốc tế. Bây giờ sang chuyện việc làm. Nếu bạn cầm một cái bằng ĐH trong nước đến các công ty nước ngoài thì có khi người ta còn hỏi trường đó là trường nào. Đó là chưa kể bạn đã phí phạm 2 năm để học làm người trong các trường ĐH (2 năm dạy các môn như triết, lịch sử đảng...) trong 2 năm đó khi bạn đang học những môn khó nuốt thì người ta đã có chuyên môn và khả năng tự làm việc, 2 năm tiếp theo bạn học lý thuyết chuyên ngành (VN thiên về lý thuyết mà) thì có thể người ta đã đĩnh đạc trong công việc và trình độ đã gấp 5 lần bạn rùi. Còn việc VN đang có xu hướng gửi nhân lực ra nước ngoài để đào tạo về giúp ích cho nước nhà nữa, vậy thì bạn nghĩ học sẽ gửi ai ra nước ngoài nếu so sánh giữa một người CQ và 1 người PCQ như tui đã nói ở trên. Nói tóm lại thì tui không phản đối học ĐH nhưng tui chỉ muốn nói việc giảng dạy ĐH của VN hiện nay làm con người châm phát triển mà thôi.

ROCKnPC
17-07-2003, 19:18
ủa?Muốn học đc Quản Trị Mạng phải cần biết về Lập Trình Viên sao?Vậy là tiêu tui rồi,chỉ giúp cặn kẻ coi,vậy là sao?kg biết LTV có thể học QTM kg???
Help me!!

179
18-07-2003, 18:28
ở đây quảng cáo nhiều quá rồi nhé

boyinbox
19-07-2003, 12:33
Chào bạn,

Thứ nhất, mình nói về Lập trình viên & quản trị mạng. Công việc cho ngành IT nói chung trên thế giới đang có xu hướng giảm, nhất la ở châu á, do các nước mạnh như USA, Anh, ... đang có nhiều công ty sa thải nhân viên, những nhân viên này một phần sẽ đổ sang châu á,nen nhân viên IT châu á ( nhất là đông nam á) khó có thể cạnh tranh về chuyên môn, kinh nghiệm và cả chất lượng bằng cấp.
Ngành quản trị mạng là một trong các chuyên ngành lớn của IT và khi các công ty ( thuộc tất cả các ngành) càng mở mang,phát triển thì nhu cầu nhân viên ngành này cũng sẽ tăng lên, nhưng đòi hỏi lại ngày càng cao hơn,nên "tay non" là không có chỗ đứng.

Ngành lập trình viên là ngành chính yếu nhất cua IT, vì thế ở đâu cũng nghe nói đến lập trình viên là vậy. và ngành này cũng bao gồm các ngành khác của IT ( hệ thống thông tin, quản trị mạng...)

Thứ hai, nói về NIIT và APTECH, cả 2 đều rất tốt nếu bạn thật sự yêu thích IT( chứ không phải học để đỡ bị rảnh rỗi...)
Giáo trình của APTECH rất hay và đa dạng, NIIT thì có các công cụ hỗ trợ tốt ( nhu trang web học và test online, hỏi đáp expert 24/24) đặc biệt , mọi câu hỏi của bạn trong bất cứ lãnh vực nào thuộc IT sẽ được bảo đảm giải đáp tong vòng 4 giờ đồng hồ.
Như vậy sự khác biệt không khác nhau nhiều giữa 2 trung tâm, nếu bạn hỏi chi tiết hơn thì mình sẽ nói rõ hơn sự khác biệt ( ben_minvn@yahoo.com) vì mình học o NIIT, thầy mình dạy ở APTECH :rolleyes: ,
cuối cùng mình nói về sự lựa chọn, mình mượn một câu nói của một professor trường đại học Sunderland - "That s your choice, your own choice for own future, yourself. That s not your friend's choice, your family's choice or even your parents's choice, first step now".

BoyInBox

thesun2002
22-07-2003, 10:36
Mình cũng đang rất lưỡng lữ là nên học ở Aptech hay là NIIT, cả hai trường đều có danh tiếng ngang nhau, mức học phí thì cũng xem xem nhau chỉ có điều Aptech ra đời trước mà thôi, với lại mình cũng tham khảo chương trình đào tạo của hai trường này ! mình thấy hai chương trình cũng khá khác nhau, Aptech thì đào tạo thiên về công cụ hơn là xây đắp nền tảng như ở NIIT ! Mình thì đang học DH cũng về CNTT nên có thể nói nền tảng thì ở trường cung cấp cũng khá đủ rồi vấn đề bây giờ là tiếp cận công cụ thôi !

Qua tham khảo các bạn mình thấy mỗi người một ý nên mình cũng còn lưỡng lự lắm hỗng biết nên học ở đâu bây giờ ! ???

fannet
22-07-2003, 15:12
Trường nào cũng tốt ,quan trọng là học có tốt không ....

ROCKnPC
25-07-2003, 00:03
mình đã quyết định và đã đăng ký học ở NIIT rồi,có gì sau này mình sẽ cho các bạn biết thêm về trường này khi nào có thể,mình hy vọng là mình có thể theo học kịp chương trình ở đây!!!Thanks all your advices

thien_thao
29-08-2003, 15:25
bạn có thể nói rõ là muốn học ở NIIT có cần tốt nghiệp trung học PT không? Vì hiện giờ tôi chỉ mới học lớp 11 nhưng muốn nóng lòng học lập trình lắm
Còn nữa, có phải thi tuyển đầu vào khoông?học phí là bao nhiêu? Địa chỉ của trường?

No Mercy
29-08-2003, 16:04
NIIT yêu cầu phải tốt nghiệp PTTH. Có thi đầu vào nhưng rất dễ. Học phí 400$ 1 học kỳ 6 tháng.

crazynick
31-08-2003, 23:26
Có ai đang học học kỳ 2 ở NIIT không(sau khi thi xong Project Java Chat).Cho crazynick học hỏi với !
Mail me: ninhquocchung@aol.com

No Mercy
31-08-2003, 23:40
Me, anything can I help u? :yes:

crazynick
31-08-2003, 23:48
crazynick học lớp B030035 , còn No Mercy ? Có khi nào học chung lớp mà không biết không nhỉ ? :1eye: Qua học kỳ 2 học về cai gì nhỉ ? Tại vì crazynick mới thi xong module test , qua 2/9 là học học kỳ 2 nè !

No Mercy
01-09-2003, 21:22
Mình học B030042 sắp thi module test 2 và làm project của HK2.

crazynick
01-09-2003, 22:48
À , dzây là trên tui 1 lớp. Đáng học hỏi !! Nhà tui ở đường Phạm Văn Hai , QTB , Vietnam . À, mà ông học bên Lý Tự Trọng hay bên Hoa Sen

xikechua
03-09-2003, 18:26
Học wản trị mạng thì hỏi Bác Vi Khoa đó
Hông biết bây giờ Bác lấy tới bằng gì rùi nữa
3 năm trước đã nghe Bác lấy MCSE rùi, chắc giờ qua làm luôn CCNA wá