PDA

View Full Version : Không tìm ra nguyên nhân lỗi font chữ

superthin
22-07-2008, 10:41
Hôm nay dùng máy tính hệ điều hành Windows tự nhiên thấy nó quái quái thế nào ấy. Firefox 3.0 mà nó bị font chữ như thế này thì không hiểu chuyện gì đã xảy ra nữa:

Hai cái ô vuông có ký lạ cứ như bảng mã thời cổ đại ấy là gì nhỉ? Nhờ các bác giúp đỡ về nguyên nhân và cách khắc phục. Trong IE thì không thấy bị như vậy, chỗ cái ô vuông ấy thì hóa ra là ký tự  (nếu bác nào xem bằng FireFox có thể thấy ra ô vuông, xem bằng IE sẽ ra hình chữ nhật ốm tó), chả hiểu ra làm sao cả.

ngondensang2007
22-07-2008, 10:47
máy của pác bị thiếu font chữ ý mà
cho đĩa win vào cài thêm font là ổn áp ngày
mà pác ko cho bít pác vào trang web nào bị tình trạng font chữ như này
thường vào các trang của trung quốc hay hàn nhật bủn mà không add font của nó vào thì toàn ra biểu tượng kỳ quái này là pải rùi

fushina
22-07-2008, 11:24
Nó bị như vậy đối với cả trang web hay chỉ bị với 1 vài từ? Nếu bị cả trang web thì bạn hãy vào Firefox --> View --> Character Encoding --> More encoding --> Unicode rồi bạn chọn Unicode (UTF-8). Bạn thử xem có được không nhé.

superthin
22-07-2008, 11:40
Phát hiện ra rằng ký tự bị lỗi ấy là ký tự à trong tiếng Việt, bên IE thì lúc thành khoảng trắng, lúc thành hình chữ nhật ôm ốm. Đã cài thêm font chữ đủ trong đĩa Windows XP SP 2 rồi, cái gì mà hỗ trợ tiếng Thái, Trung Quốc, lẫn Ả Rập nặng cả vài chục MB ấy. Trình duyệt cũng chỉnh đủ kiểu nhưng không ăn thua. Giờ thì nghi ngờ registry có vấn đề hoặc có font chữ nào đó bị damage nhưng chưa tìm ra công cụ để kiểm tra sự toàn vẹn các font chữ cũng như registry. Bạn nào đã từng khắc phục thành công lỗi khó chịu này thì chỉ với nhé. Ngày trước thằng bạn có một máy, nó dùng FireFox 2.0.11 trở đi thì bị, bực quá cài lại FireFox 1.5 lại không bị lỗi đó. Đúng là hoang mang.

quang_thacgian
22-07-2008, 21:30
Mình thấy vài trang web dùng các font thuộc mã TCVN3(ABC), như font .VnTime, ... hay bị như vậy.

ngondensang2007
23-07-2008, 08:51
Bác thử cái full font bằng bộ cài vietkey xem tình trạng có khá khẩm hơn không.
Mà pác vào trang nào cũng bị tình trạng như vậy à hay chỉ một số trang mới bị thôi

Mr KOP
24-10-2008, 09:08
máy của pác bị thiếu font chữ ý mà
cho đĩa win vào cài thêm font là ổn áp ngày
mà pác ko cho bít pác vào trang web nào bị tình trạng font chữ như này
thường vào các trang của trung quốc hay hàn nhật bủn mà không add font của nó vào thì toàn ra biểu tượng kỳ quái này là pải rùi

cài font đó bằng cách nào vậy bác ^^ hjz máy em font đầy đủ mà nó cứ bị lổi như thế ở mấy cái ký tự đặc biệt ~"~