PDA

View Full Version : Các gói dev của Ubuntu 8.04?

little_fire
21-07-2008, 20:41
Trong FC có các gói như mysql-devel, gcc-devel, kernel-devel nhưng trong Ubuntu mình tìm gói mysql-devel hoặc mysql-dev thì ko thấy có. Mình đang tìm thư viện mysql.h để lập trình C ấy mà. Trong FC có nên mình làm được. Giờ chuyển qua Ubuntu thì ko tìm được. Mong các bạn giúp đỡ. Còn các thư viện curses.h nữa. Tìm mờ mắt ko thấy.

ilovecxx
21-07-2008, 21:38
curses.h & mysql.h là 2 C header files thuộc package libncurses5-dev & libmysqlclient15-dev.

Nếu mới dùng, bác chịu khó tìm packages bằng cách kết hợp tool "apt-cache search package_name_pattern" với site http://packages.ubuntu.com, hoặc compile mọi thứ từ source nếu đã quen.

Ko có mạng ở nhà thì cứ cài trên máy ảo, dùng vbox. Sau đó mang ra ngoài hàng down về (apt install package_name -d, "-d" có nghĩa là chỉ down về thư mục /var/cache/apt/archives chứ ko cài đặt). Sau đó, copy nội dung của "/var/cache/apt/archives" ra thư mục tương ứng ở máy thật rồi dùng aptoncd tạo repository -> cài "thật" bằng synaptic/apt trên máy "thật" -> hết.

Cách thao tác với vbox & aptoncd bác có thể search trên mạng & trong box Unix/Linux này (đã có hẳn 1 thread về aptoncd nếu tui ko nhớ nhầm).

P.s Để lập trình C/C++ ở mức "hello world", bác cần cài gói build-essential trước đã & để build từ source cần cài thêm autotools (automake, autoconf etc), perl etc.

Bản thân file cài đặt (.iso) cũng là 1 repository, hãy mount nó vào /media/cdrom & bác có thể cài một(số) package(s) từ đó mà ko cần có mạng.

little_fire
22-07-2008, 09:04
Thanks bạn nhé! Mình làm được rùi!