PDA

View Full Version : Co' nên xài HDMI cho PC khong

tungmtk
21-07-2008, 01:07
em mới mua cái màng hình HP w2408h có 2 cổng kết nối HDMI và D-SUB (khong co DVI)
Mà card màng hình của em có 2 cổng DVI ,nên em dùng tạm là chuyển DVI sang D_Sud
Vậy co' cánh nào không chỉ (em dự tính la ra mua cái card có cổng HDMI rồi về cấm vào luôn vậy được không ? )

The Old Man
21-07-2008, 01:46
em mới mua cái màng hình HP w2408h có 2 cổng kết nối HDMI và D-SUB (khong co DVI)
Mà card màng hình của em có 2 cổng DVI ,nên em dùng tạm là chuyển DVI sang D_Sud
Vậy co' cánh nào không chỉ (em dự tính la ra mua cái card có cổng HDMI rồi về cấm vào luôn vậy được không ? )

Dùng PC kết D-SUB vào cái HP w2408h chừa lại cái HDMI cho tương lai.
Lý do:
HDMI là một kỹ thuật kết nối mới cho TV chớ không phải cho PC. Vì với HDMI video và âm thanh được chuyễn đi cùng một lúc qua nhiếu sợi dây dẩn của cỗng HDMI, khác với Video (dây màu vàng của thế hệ I), SVIDEO (chùm dây tròn bằng to đầu cây bút chì - Thế hệ II) và dây RGB (component Đỏ Xanh Xanh thế hệ III).
HDMI là kỹ thuật kết nối video và âm thanh thế hệ mới nhất thứ IV.
Màn hình TV mới với cổng HDMI chỉ cần 1 sợi dây HDMI là ta có hình ảnh HD với âm thanh nổi. Các Receiver (Ampli) mới bây giờ đều được trang bị cổng HDMI. Các đầu máy DVD mới bây giờ củng được tân trang với HDMI.

Vì vậy dù cho có dùng apdapter đổi video signal từ Graphic card của máy vi tính bạn củng không dùng hết khả năng cũa HDMI vì Graphicard của bạn không có chuyễn âm thanh vào cổng HDMI (trong máy PC graphic card và sound card khác nhau). Và độ phân giải của máy bạn tuỳ theo Graphic Card nên có dùng HDMI cũng không tốt hơn cái D-DSUB.

Hảy để dành cái cỗng HDMI của cái HP w2408h cho một đầu máy DVD tương lai (không chừng bạn lại sắm được cái BluRay thì đúng là một sự kết hợp tuyệt vời).

Tôi vẩn nối PC vào cái LCD TV qua cỗng DVI còn cỗng HDMI thì dành cho cái BluRay.

tungmtk
21-07-2008, 02:08
em hiện giờ cũng có đầu dĩa + TV (full HD rồi) coi phim thì không lo
em chỉ muốn là có cách nào để coi trên PC được đẹp hơn

The Old Man
21-07-2008, 07:12
em hiện giờ cũng có đầu dĩa + TV (full HD rồi) coi phim thì không lo
em chỉ muốn là có cách nào để coi trên PC được đẹp hơn

Vấn đề như vậy là do cái Graphic card cũa bạn có thể lên đến 1920x1200 và cái tốn kém là bạn có ổ BluRay cho PC dễ chơi phim lên đến tiêu chuẩn 1080P, và thêm một cái tốn kém nửa là có tiền mua phim DVD BluRay về coi hay không?
Không có dính dáng gì tới cái cổng HDMI cả.

Còn cái đầu dĩa + TV (full HD) cũa bạn tôi không hiểu là chữ HD đó có phải là chuẩn 1080P (1920x1200) hay không?

Ở VN rất hiếm thấy TV (LCD Monitor) và DVD-player gia dụng hội đủ tiêu chuẩn 1080P.

lqkhoi
21-07-2008, 08:08
Còn cái đầu dĩa + TV (full HD) cũa bạn tôi không hiểu là chữ HD đó có phải là chuẩn 1080P (1920x1200) hay không?

Ở VN rất hiếm thấy TV (LCD Monitor) và DVD-player gia dụng hội đủ tiêu chuẩn 1080P.

Bạn ấy viết FULL HD có nghĩa là 1080p rồi bác TOM, nếu 720p thì chỉ có logo HD Ready thôi.

Có lẽ bác TOM về VN hồi đầu năm, hiện tại thì VN tràn ngập FULL HD, giá surprisingly còn rẻ hơn cả ở chỗ em (căn cứ theo những gì các bồ bên forum vnav.net bàn với nhau)

Vấn đề là bà con rủ nhau mua chỉ để xem DVD hay coi truyền hình cable, Bluray thì chưa có bao nhiêu người có đủ tiền mua dĩa hoặc mua thì coi ko hiểu do chưa có sub tiếng Việt v.v Như vậy hoàn toàn phí 1080p

@chủ Thread: về mặt lý thuyết HDMI = DVI + Digital Audio. Vì thế xài HDMI chẳng làm hình bạn tốt hơn tí nào. HDMI chỉ là 1 bước dừng chân tạm thời của các LCD Monitor trước khi chuyển qua Display Port với độ phân giải cao hơn HDMI nhiều.

The Old Man
21-07-2008, 10:31
Thật sự mà nói DVD đã có mặt ở thị trường từ lâu, nhưng ở VN kiếm một cái DVD9 original chưa thấy. Chỉ có một số phim DVD dỏm đem từ TQ đưa sang. Đa số các nhà tôi quen biết ở VN có đầu máy chưa phân biệt giửa một VCD với một DVD, đa số không thấy hay chưa hề cầm trên tay cái phim DVD9 chánh gốc của Mỹ hay của Thúy Nga, thì nếu nói là HD chạy đầy đường ở VN thì có phải là hơi quá đáng hay không.
Ngay cả ỡ Mỹ không có bao nhiêu nhà có HD/BR DVD và LCD-TV full 1080P.

lqkhoi
21-07-2008, 10:51
Đó là 1 cách marketting đấy bác TOM. Buồn cười là chỉ có những người rành rẽ về kỹ thuật mới thấy mua FullHD là phí nhất là ở VN trong thời điểm này. Nhưng với giá tiền chênh lệch vào khoảng 4 đến 5 triệu cho model 42" thì có khá nhiều người chọn FullHD dù chẳng có source nào để phát. Hay thậm chí dùng FullHD để coi truyền hình Analog.

Các hãng phải thay phiên nhau phát minh ra vô số kỹ thuật, tính năng để dụ dỗ người tiêu dùng mua cái mới chứ nếu không thì cái model mới khác gì cái model cũ. Và thế là 100Hz rồi 120Hz rồi ambient light, face enhancement v.v được đẻ ra đễ dụ dỗ người ta mua hàng.

Quay trở lại HDMI, ngay cả ở SIng cũng có vô số người đem bán rẻ cái receiver HDMI 1.2 để chờ mua HDMI 1.3 dù chẳng biết là HDMI 1.3 khác 1.2 ở chỗ nào ? Đó là thủ thuật để móc tiền bà con đấy :)

Còn về DVD thì bác thử nghĩ xem khi DVD lậu tràn ngập thị trường film nào cũng có. Người ta mua DVD với giá 70 cent thì tại sao người ta phải bỏ tiền ra mua cho dù after discount 10 USD 1 cái dĩa gốc. Nếu TQ duplicate được BluRay thì bảo đảm với bác TOM sau 2 năm BluRay sẽ tràn ngập thị trường VN ngay, khi đó sẽ lại có cảnh Việt Kiều về VN đi mua Bluray lậu đem về nước coi như cái cảnh mua DVD 4 5 năm trước đây.

The Old Man
21-07-2008, 11:12
Dùng DVD player với TV LCD như thế mà gọi là full HD thì tội nghiệp cho kỹ nghệ HD quá.

tungmtk
21-07-2008, 18:00
Dạ đúng đó Full HD la 1080p .Em mới phá sản về cái tivi series 6 Samsung nhìn độ tương phản 50.000 :1. cao phá nên em bấm bụng mua luôn .Còn tivi VN gio full HD nhieu mà 25 triệu là có 1 cái rồi hình như là F8 samsung luôn
Quay lại cái vụ HDMI vậy mua card có cổng HDMI vậy có nên không

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Hôm nay em cũng tính kỹ rồi ,em định mua cái đầu chuyển DVI sang HDMI cấm vào màng hình HP thử xem sao
Kết quả đẹp hơn không
Để em báo cáo sau

The Old Man
22-07-2008, 00:25
Quay lại cái vụ HDMI vậy mua card có cổng HDMI vậy có nên không
Hôm nay em cũng tính kỹ rồi ,em định mua cái đầu chuyển DVI sang HDMI cấm vào màng hình HP thử xem sao
Kết quả đẹp hơn không
Để em báo cáo sau

Bạn đọc được câu trả lời rồi.

tungmtk
23-07-2008, 19:43
Em đã mua 1 đầu chuyển DVI sang HDMI
Kết quả cho thấy :Cải thiện hình nền rõ rệt
Nhìn kỹ màn hình không còn những điểm rung như con Bobo chạy trong màn hình nữa chứng tỏ rằng khi chuyển sang HDMI cho màn HP của em kết quả khá tốt so với dùng đầu DVI chuyển sang D_sud (HP không có DVI )

lqkhoi
24-07-2008, 08:36
Bạn viết câu hỏi mà rõ ràng không cung cấp đầy đủ thông số để người ta tư vấn cho bạn đề nghị úp mặt vào tường làm kiểm điểm :)

Khi bạn sử dụng cái converter DVI to VGA (DSUB) bạn đã sử đụng đường analog của cái cổng đó không phải là đường digital. Đường analog có 1 số đặc trưng là sẽ bị nhiễu trên đường truyền nếu khoảng cách khá xa, chất lượng cũng tùy người nhận xét nhưng vào khoảng 90% đến 95% chất lượng DVI.

Còn bản chất HDMI với DVI về phương diện VIdeo là 1 và gần như là pin to pin ( nghĩa là điểm A nối thẳng qua điểm B không có convert gì hết). DVI chỉ không có HDCP ( là 1 loại protection search google để biết thêm chi tiết), vì thế bạn sẽ không play được 1 số format có content bị protect ví dụ như BluRay v.v