PDA

View Full Version : Không Boot từ CDROM

Ong_Lam
20-07-2008, 13:49
Tôi có máy dùng Main 945 hiện chạy rất tốt. Tôi mượn ổ cứng nữa (Ổ SATA 80GB ) Nhưng khi cắm vào thì không sao BOot từ CDROM được. Bỏ ổ mcũ và cắm ổ mới mà cung không Boot được. Ổ CD mới tinh, in đĩa ngon lành, boot cực tốt với ổ cũ. Vậy mong các bạn giúp đỡ cho cách giải quyết

ngondensang2007
20-07-2008, 13:59
cái này bạn phải xem lại xem là trong bios có tắt chế độ ổ SATA ko ?
Nếu tắt thì phải bật lên mới có thể sử dụng ổ SATA được ngoài ra bạn phải lưu ý là khi boot HDD cũng có hai chế độ là boot HDD ATA hay là SATA trước đó

tái sinh
20-07-2008, 15:54
vào bios đặt lại chế độ boot là đc mà.

Ong_Lam
20-07-2008, 16:48
Cảm ơn các bạn. Bây giờ tôi Boot từ CDROM được rồi nhưng không biết tại sao. Sau khi Boot và cài được Win, tôi vác cái ổ đó sang một cái máy kkhác dùng Main 965 của FOXCONN. Nó khởi đọng tốt vào Win nhưng tha hồ thay các 3 ổ CDROM khác nhau và cắm lại Jum các kiẻu mà máy vẫn không nhận. Vào BIOS chỉnh rồi vậy mà không được. Giúp tôi đi ! Cảm ơn nhiều !

pqd1910
20-07-2008, 21:21
Bạn nói bạn đã chỉnh nhưng bạn có hiểu được những cái mình chỉnh nó có ý nghĩa như thế nào không? hay là chỉnh theo kiểu tuần tự và lựa chọn.
và bạn nói rõ giùm là bạn khởi động Windows từ ổ cứng SATA hay ổ ATA hay hai ổ cứng đều là SATA và CDROM là IDE.
1. Ổ CDROM IDE phải Jum Master.
2. 1 hay 2 ổ cứng SATA để mặc định.
3. Vào BIOS tắt bỏ chế độ Boot Other Device. Đặt chế độ khởi động theo HDD0, HDD1, HDD2... hoặc Hard Drive, Hard Drive, CD ROM... Disable hết những cái gì liên quan đến FDD đi( Boot Seek, FDD...)