PDA

View Full Version : Giúp: chưa xài hết CPU RAM nhưng mở thêm c.trình hay khựng, giựt...?

tcx2k7
19-07-2008, 18:47
Máy có cấu hình khá: Intel Core 2 Duo 1.8Ghz, 512RAM DDR2

Không biết sao chạy các chương trình lớn: chuyển đổi video, photoshop cs... mặc dù coi Performance trong Windows Task Manager chưa xài hết CPU và RAM (CPU mới 43%, RAM hết 300MB) nhưng chạy thêm các ứng dụng khác (mở Explorer, Notepad) vẫn thấy khựng lại, và di chuyển cửa sổ thì thấy giật giật... giống như là tình trạng máy yếu quá chạy hết nổi vậy đó!

Mong nhận được sự giải thích của mọi người. Cám ơn nhiều.

canonlaser
19-07-2008, 19:09
Không biết Main bạn là gì nhưng cấu hình như thế theo mình là xịn rồi đó (nếu được RAM 1G,2G thì hay quá). Theo mình máy bạn hay khựng khi cùng lúc mở soft chuyển đổi video, photoshop cs rồi thêm Notepad chắc do RAM yếu và nên sử dụng card VGA rời để xử lý đồ họa,video cho tốt.

tcx2k7
19-07-2008, 19:14
Cám ơn bạn đã trả lời, tui ko biết main hiệu gì nữa, còn đồ họa là intel... gì đó, nói chung là onboard! Vậy chắc ráp RAM thêm sẽ ổn? Chứ thấy CPU chưa xài hết mà ưa bị khựng khựng khó chịu lắm, còn chạy mấy c. trình bình thường thì ko bị!

thanhtungv3
20-07-2008, 09:31
Nếu chuyên về đồ họa thì nên lắp thêm VGA rời.Còn về Ram thì bạn kiếm 1 con Ram 512 giống con Ram đang dùng lắp thêm là OK.