PDA

View Full Version : [q]

VietnameseCOW
29-06-2003, 16:46
Chào các bạn . Mình chỉ là một Newbie trong tin học và là một thành viên... không mới của diễn đàn ( vì mình đã đăng ký lâu rồi mà )
Trước giờ mình lên diễn đàn chỉ để học thôi ( mong các bạn thông cảm vì kiến thức mình thì quá hạn hẹp để trả lời các bạn và những thắc mắc của mình cũng có ngưởi hỏi rồi =>" im lặng là vàng"). Lần này mình post bài này vì mình đang thật sự gặp vấn đề nan giải. Mình mong các sư phụ lão làng về máy tính cho mình lời khuyên.
Gần đây, PC của mình thường xuyên bị treo máy ( khi mở một số ứng dụng như IE , My computer ...) và tốc độ khởi động máy, chạy các chương trình cũng chậm hơn trước kia rất nhiều ( bây giờ mất khỏang khỏang 2 phút để khởi động - trước đây nhanh lắm chưa đầy nửa phút nữa) . Mình có tham khảo ( hỏi) ý kiến nhiều người và các hướng dẫn cũng muôn mà muôn vẻ.

Cấu hình máy : Win XP,CPU P4, bộ nhớ hơn 18 GB ( ổ C 9.56GB; ổ D 9.55GB)

Mình xin nêu luôn các ý kiến mình nhận được ( đa số từ các đồng nghiệp của ba mình)
- Người nói ổ cứng bị đầy => tốc độ máy chậm ( mình không đồng ý với ý kiến này lắm vì dung lượng còn khỏang 3.73GB/9.56GB => vẫn còn nhiều lắm mà).
- Người khác nói cần gắn thêm RAM để máy chạy nhanh hơn ( ý kiến này mình không tin tưởng lắm vì lúc gắn máy ba mình đã cài dung lượng RAM khá lớn để tiện cho việc sử dụng các ứng dụng đồ họa. Từ đó đến nay mới có một năm thôi , chắng lẽ RAM lại bị giảm bớt sao?)
- Hứơng dẫn thứ ba mình nhận được là nền cài lại HDH ( HDH máy là Win XP). Mình nghĩ ý kiến này thuyết phục hơn cả vì HDH sau một thời gian chạy có thể gặp lỗi => máy bị treo . Chỉ có đều cài lại HDH có thể làm máy tính mất dữ liệu ( cách phòng tránh là backup dữ liệu nhưng dung lương các dữ liệu quá lớn=> đĩa nào chứa cho nổi ). Máy tính không phải chỉ của riêng mình nên mình không dám làm lung tung (lỡ mất nhằm dữ liệu quan trọng thì khổ)
Mình mong các bạn, các anh ( chị) ở đây giúp lời khuyên .
Cảm ơn các bạn nhiều lol

Nis
29-06-2003, 17:08
Boot máy bằng dĩa win xp, trong fần lựa chọn có fần Repair hoặc cũng có thể cài mới mà ko mất dữ liệu (mục Leave data...).

VietnameseCOW
30-06-2003, 05:35
Boot máy bằng dĩa win xp, trong fần lựa chọn có fần Repair hoặc cũng có thể cài mới mà ko mất dữ liệu (mục Leave data...).
Theo ý bạn là HDH bị lỗi phải không? Mình install lại HDH có cần uninstall HDH còn trong máy không?
Cho mình hỏi một điều nữa, giả sử mình muốn cài lại phiên bản mới nhất của winXP thì có được không?( nó có gặp lỗi tương thích hay lỗi gì khác không?)
Cám ơn bạn nhiều

timdehoc
30-06-2003, 09:49
Bạn cứ dùng bản mới nhất cách làm như Nis.

Lord_of_monsters
30-06-2003, 10:02
thế còn virut và ổ đĩa bị phân mảnh quá lớn sao các bác không đề cập tới nhỉ, win là một chuyện bạn làm như trên, sau đó dùng trình defrag lại ổ cứng nhé, do dùng lâu nêu không chạy trình này thì chuơng trình thất tán lung tung chạy chậm quá chứ sao, thứ ba có thể do virut làm chậm máy , và cuối cùng theo tui nếu có điều kiện nâng cấp Ram nhé

VietnameseCOW
30-06-2003, 16:16
Mình cám ơn các bạn nhiều. Mình sẽ làm thử theo lời các bạn lol