PDA

View Full Version : Treo Máy do không tương thích giữa phần cứng ?

l24ever
19-07-2008, 09:33
Chào các bạn ,máy mình có cấu hình như sau:
Cpu :E2160
main:giga P31_DS3l
Ram:2X1G bus 800 king max
VGA:inno3d 7300GT 256mb ddr2
Case:1061 450 w (hình như là noname )
Mình sử dụng lướt web , chat .văn bản đều bình thường.Nhưng lạ là lúc chơi warcraft.devil may cry 3 (2 game này mình đều đáp ứng tốt yêu cầu phần cứng), nhưng nhiều lúc đang chơi tự nhiên khoản 20 phút đến 50 phút thì bị treo máy mình reset máy lại thì chơi được bình thường nhưng lại đứng tiếp ngay sau đó
_Driver VGA mình check gùi :ok
Ram ,HDD : tốt hết
Nếu mình không chơi game thì máy mình họat động hòan tòan bình thường thậm chí sử dụng mấy tiếng đồng hồ cũng ko sao . ko bị đứng máy gì cả >.< ,chỉ xảy ra khi mình chơi game 3d nhu devil may cry hay warcraft thôi ( mình chơi game online như lineage2 mấy tiếng đồng hồ nhưng vẫn chạy bình thường .mình cũng chả biết sao )
_Mình cài driver phiên bản mới nhất của dòng GF7 chơi game được khỏang 1 tiếng hơn rồi treo máy, lâu hơn khi dùng driver cũ
_Mình không biết máy mình bị gì nữa ,không rõ là do phần cứng hay phần mềm nữa .
_Mình gnhe nhiều diễn đàn nói là do có sự tương khắc giữa main giga và card inoo3d gây ra tình trạng treo game
_Mình ko rành lắn về phần cứng,qua thông tin trên ai chỉ dùm mình nên làm như thế nào dể giải quyết vấn đề trên nha
Thân

cuongpro
20-07-2008, 12:07
theo mình biết thì card inno3d 7300GT kém lắm bạn thử mượn card gigabye hay asus gì đó chạy thử coi

caigithe
20-07-2008, 13:40
Tốt nhất đem ra quán bảo chúng nó xem cho bác ah. Máy em hiện tượng giống bác, chơi các trò có cấu hình cao thì gục luôn (như đột kích) chơi được 1h là chết đứng, lướt web chat chit chán thì đíu bị gì. Em đang nghi là do quạt chíp ko đáp ứng được dẫn đến nóng Chíp ^^. Có thể do card VGA nữa, cứ mang ra cho mấy ông chuyên phần cứng xem là rõ. good luck!

l24ever
20-07-2008, 14:03
Mà bác caigithe có giải quyết xong tính trạng đó chưa
_Mình chưa đi bảo hành bao giờ cả nên không biết,nghe trên nhiều diễn đàn chê Pv bảo hành đểu nên mình nghe thấy cũng run run >.<

budda_adt
20-07-2008, 16:53
Có khi nào do nguồn ko đáp ứng nổi cấu hình ko?

l24ever
20-07-2008, 17:24
Khi chơi game nặng thì VGA cần xử lý nhiều nên cần nhiều điện năng tiêu thụ ,còn đằng này chơi warcraft III có 10 phút là treo à >.< mình nghĩ ko do nguồn đâu

ruckus
20-07-2008, 17:40
VGA card là chắc chắn. Card Inno rất kén bác ạh. Mang đổi sang card Giga là tốt nhất. Cấu hình máy tôi cũng gần gần như bạn, chạy Devil May Cry bằng card Giga ổn lắm , chả bị gì ...

pqd1910
20-07-2008, 19:47
Chơi game nên dùng VGA zin.
Nguyên nhân VGA không đáp ứng nổi. Ngày xưa chỗ tui làm bán mấy con này suốt. Chỉ hai chữ " hàng lởm".
Kiếm mấy con Gigabyte NX****** mà chơi Trâu bò hơn cả dòng ATI Crystal.
Chú ý: VGA xịn khi mua luôn đi kèm CD. ( Driver, Test Device).

nguyenkhanh_pkv
22-07-2008, 03:20
Nếu thay VGA card ko được bác thử dùng phần mềm test Ram xem nó có lỗi gì ko hoặc thay thử Ram khác xem. Em cũng gặp trường hợp tương tự thay Ram là OK mà.

caigithe
23-07-2008, 10:24
uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

poster123
23-07-2008, 11:07
chào bạn bạn hãy xem lại quạt chíp vì khi chạy nhiều chương trình đặc biệt là game cấu hình cao đòi hỏi quạt chíp phải làm mát cho chíp
đồng thời xem lại phần cứng xem sao... nhất là CPU nếu đã bị RƠI chắc khó chạy game

magic1000
23-07-2008, 12:11
Theo mình 1 là do card đồ họa kém, 2 là do nguồn kém khi chơi tốn điện năng sẽ bị sụt dẫn đến reset máy.

h_joon
23-07-2008, 15:43
Máy mình cũng gần như máy của bạn caigithe. Chơi CF tý lại dis ra đến khi vào lại là máy toi luôn mình lại phải reset lại, CAY nên đéo chơi nữa. Mấy hum nữa mình định nâgn RAM mình định mua em Kingston 1GB 667 vì main mình hỗ trợ RAM bus 667 mà, theo các bạn mình dùng em đó có đc. ko (2*1GB)

Thanks!!

l24ever
26-07-2008, 15:00
Mình thử phân tích như sau :
nếu Cpu bị hư: vô win còn ko được nói chi lướt web( máy mình lướt web .ứng dung phần mềm bình thừong )
Ram bị hư : phải có báo màn hình xanh chứ, không chạy đưoc phần mềm ( máy mình không báo 1 lổi nào cả ,ứng dụng như web phần mềm chạy bình thường)
HDD : thì không có badsector mình scandisk ko thấy báo
Mainboard bị hư :bật không lên luôn chứ
VGA bị hư :nếu hư thì không lên hình gòi .mình chơi game được 1 khoảng mà hoàn toàn mượt chỉ bị đứng sau khi chơi khoảng 10 ,20 phút thôi
nguồn: con này mình nghi nhất .có thể do ứng dụng 3D nó không đủ tải nên gây treo bác nào tính dùm cấu hình mình xài tối thiều bao nhiu w mình cám ơn
Cuối cùng có thể do hệ điều hành xp sp2 có thể ko hợp với máy mình nên gây treo
tụi KTV Phong vũ đúng là bảo hành đểu toàn ghost máy tui ko >.< ,lúc đầu (tui chơi l2 không bị gì sau khi bảo hành về l2 chơi cũng đứng y chang máy game kia .tui không biết nói gì nữa đây )
bác nào đọc xong đoạn phân tích trên thấy có đúng không ,và làm ơn góp ý cho mình , máy mình giờ ........... coi như nói không với game luôn ,chơi bất cứ game gì khoảng 10 đến 20 phút là treo T_______________________T

gx270
26-07-2008, 15:39
Mình nghi ngờ là do cái nguồn, nguồn noname không đủ tải. Bạn có thể mua nguồn Arrow 500W (có quạt 12cm)

l24ever
26-07-2008, 22:44
ôi do nguồn không phải do win à >.< ,ngoại trừ nguồn thôi phải không bạn còn phần cứng của mình dều ổn phải không ?
_mình thì tiền eo hẹp nên phải kĩ trước khi làm .sợ mua nguồn về rồi bị nữa thì mình tốn tiền vô ích đó T_T

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác nào giúp mình tính tổng công suất tiêu thụ máy mình với mình không biết tính >.<
cpu:E2160
Main:giga Ep31_DS3L
ram: 2x 1g king max bus 800
vga:innno3d 7300gt đrr2 256mb
hdd:80g seagate
! thân

ikar
28-07-2008, 09:46
dổi cái vga là ổn thôi tốt nhất la xài hàng đồng bộ cùng hàng là ổn hay it nhất thì bạn tậu thêm con asus cho xong