PDA

View Full Version : Làm sao cấu hình HDD thứ 2 thành RAID trong 1 server đang chạy chỉ có 1 ổ cứng?

contraidaulong
16-07-2008, 21:25
Chào các bạn, mình có 2 vấn đề về RAID SATA nhờ các bạn tư vấn hoặc tìm giúp bài viết liên quan:

Cấu hình server:
- Mainboard Intel S3000AH
- CPU Xeon Multi Core 2.4GHz
- Ổ cứng SATA 320GB
- Ram 4GB Wintec

Vấn đề 1: Trước giờ server mình chỉ chạy 1 ổ cứng, nay ổ cứng bị truy xuất chậm (có thể do hệ thống cơ xuống cấp).
1.1 Nay mình muốn gắn 1 ổ cứng khác vào để làm RAID có được không (2 ổ chạy song song)?
1.2 Nếu gắn được thì cài đặt cụ thể như thế nào (1 ổ đã có dữ liệu, 1 ổ trắng chưa có dữ liệu)? Làm sao để dữ liệu 2 ổ lúc nào cũng đồng bộ?
1.3 Khi truy xuất thì dữ liệu sẽ được lấy từ ổ cứng nào? (1 trong 2 ổ bị truy xuất chậm)

Vấn đề 2. Nếu đã gắn 2 ổ vào rồi thì khi 1 ổ bị hỏng, thì:
2.1 Mình có rút ngang ổ cứng hỏng ra khỏi server đang chạy được không? Có ảnh hưởng gì không?
2.2 Sau khi rút ổ cứng hỏng ra, nếu mình cắm ổ cứng mới vào (trong lúc server đang vận hành, đang bật nguồn) thì hệ điều hành có tự làm công việc RAID cho mình hay không? Nếu không thì mình phải làm sao để 2 ổ cứng như 1 (đồng bộ dữ liệu)?

Vì mình không rành về RAID nên mong các bạn có nhiều kinh nghiệm trả lời cụ thể giúp.

Xin chân thành cám ơn.

BoTayConGaQuay
16-07-2008, 21:49
có thể do hệ thống cơ xuống cấphệ thống cơ thì chắc không ảnh hưởng tốc độ đâu, một là nó chạy, hai là nó hư, chứ không có chuyện chạy 1 thời gian rồi tốc độ nó chậm :D

Vấn đề 1: Nếu disk trước đó chạy ở SATA thường, giờ chuyển qua RAID thì bác phải vào BIOS bật cho em nó lên chế độ RAID và mainboard phải support nhe (support RAID 0, 1, 5, 10...), và lúc boot nó sẽ nhắc bác define array, define array thì nó sẽ clear sạch dữ liệu trên disk để tạo 1 array mới => mệt rồi :D

Vấn đề 2: thường các SATA mới bây giờ đều có chế độ hot swap, nếu bác xem ở góc dưới bên phải desktop nó có cái icon hình mũi tên, rê chuột vào nó hiện ra safely remove hardware (giống như khi cắm usb vào đó), thì disk có support hot swap.

Để server vẫn chạy khi bác rút 1 disk ra, thì bác cần config array cho nó chạy RAID 1 hoặc RAID 5. Khi đó 1 disk hư thì các disk khác vẫn chạy, và hệ thống nó sẽ báo khi khởi động hoặc thông qua tiện ích quản lý RAID là có 1 thằng đang bị hư, cần thay thế nó.

Nói chung nếu bác muốn cấu hình server lại thành RAID, thì cần có 2 disk mới (giả sử bác chạy RAID 1, mirror), cứ cài đặt trên 2 disk đó, xong xuôi hết thì mới copy data từ cái disk cũ qua là được.

Đây là RAID bằng phần cứng, còn nếu RAID bằng software thì chắc là có thể chuyển đổi được mà không mất data, vụ đó tui ko rành lắm nên ko dám ý kiến :D

khoathi
16-07-2008, 23:32
Mình xin trả lời bạn như sau.
1.1 - bạn muốn bổ sung một ổ đĩa làm RAID thì ổ đĩa bạn gắn thêm phải có dung lượng cùng với ổ đĩa cũ. VD, ổ đĩa cũ của bạn là 80GB thì ổ đĩa mới của bạn cũng phải 80GB.
1.2 - Khi đã gắn ổ cứng mới vào, sau đó bạn khởi động window, vào phần Disk Management thì máy sẽ nhận một ổ cứng mới. Bạn tiến hành convert 2 ổ đĩa từ Basic thành Dynamic (Nếu đã Dynamic rùi thì không cần bước này). Bạn nhấp phải lên ổ đĩa D chọn New Volume rồi nhấp chọn mục RAID, bạn nên chọn mục RAID-5. Xong rồi Add miror là ổ đĩa trắng kia cho nó. Dữ liệu của 2 ổ luôn đồng bộ do khi ta lưu trữ dữ liệu, dữ liệu sẽ được chia làm đôi và mỗi một nửa được lưu vào một ổ đĩa.
1.3 - Khi truy xuất ổ đĩa thì nó truy xuất cả 2 ổ đĩa. Nhưng tốc độ truy xuất sẽ nhanh hơn khi chưa tạo RAID do dữ liệu đã được chia sẽ cho 2 bên.
2.1 - RAID có cơ chế dung lỗi rất tốt, nếu như bạn rút một ổ đĩa ra thì toàn bộ dữ liệu sẽ được sửa lỗi và lưu vào ổ đĩa kia một cách bình thường.Có thể nói khi bạn rút ổ đĩa ra thì không ảnh hưởng gì đến dữ liệu cả.
2.2 - Khi bạn cắm tiếp ổ cứng khác mới vào thì hệ điều hành không tự tạo RAID cho bạn mà bạn phải làm bằng tay như cách trên.
Hi vọng mình giúp được bạn phần nào. thân ái.