PDA

View Full Version : Muốn tìm hiểu Ubuntu Linux

Vui365
16-07-2008, 14:57
Chào các bạn, mình muốn tìm hiểu ubuntu linux, mong các bạn chỉ giúp một vài vấn đề sau

Cài đặt từ Windows bằng file ISO mà không cần ghi ra đĩa rồi boot
Khi Ghost lại máy thì phải xử lý thế nào.

Cảm ơn.

darkangel2006
16-07-2008, 15:17
bạn phải backup master boot record. Sau khi phục hồi xòng bung lại. Nếu ko thì cài đặt và cấu hình grub lại.

Vui365
17-07-2008, 07:57
bạn phải backup master boot record. Sau khi phục hồi xòng bung lại. Nếu ko thì cài đặt và cấu hình grub lại.

Tôi là newbie mà bạn nói thế thì pó tay thôi. Bạn có thể nói chi tiết hơn về cách làm không?

fnf
17-07-2008, 08:29
Cài đặt từ Windows bằng file ISO mà không cần ghi ra đĩa rồi boot

Có nhiều cách, nhưng đơn giản nhất hiện giờ là dùng Wubi.

Ngoài ra bạn có thể cài từ USB, chi tiết thực hiện xem trong http://pendrivelinux.com .

Khi Ghost lại máy thì phải xử lý thế nào.

Tùy vào cách bạn phục hồi các phân vùng trên ổ cứng, bạn có thể mất hết dữ liệu hoặc chỉ mất dữ liệu ở phân vùng của Windows. Nếu là trường hợp sau:

Khởi động bằng Live CD hoặc USB (ví dụ Ubuntu).
Dùng các lệnh sau trong terminal:
sudo grub
root (hd0,1)
setup (hd0)

Lưu ý 1 điều quan trọng: lí do bạn phải làm bước phục hồi GRUB là vì *Windows* nghĩ rằng nó là hệ điều hành duy nhất trong máy tính, khi cài sẽ xóa mọi thứ có trong MBR, dẫn đến các HDH khác không khởi động được.

Cài Linux sau Windows nói chung sẽ để cho bạn 2 lựa chọn giữa Windows và Linux khi khởi động.

Vui365
17-07-2008, 10:12
Có nhiều cách, nhưng đơn giản nhất hiện giờ là dùng Wubi.

Ngoài ra bạn có thể cài từ USB, chi tiết thực hiện xem trong http://pendrivelinux.com .

Tùy vào cách bạn phục hồi các phân vùng trên ổ cứng, bạn có thể mất hết dữ liệu hoặc chỉ mất dữ liệu ở phân vùng của Windows. Nếu là trường hợp sau:

Khởi động bằng Live CD hoặc USB (ví dụ Ubuntu).
Dùng các lệnh sau trong terminal:
sudo grub
root (hd0,1)
setup (hd0)

Lưu ý 1 điều quan trọng: lí do bạn phải làm bước phục hồi GRUB là vì *Windows* nghĩ rằng nó là hệ điều hành duy nhất trong máy tính, khi cài sẽ xóa mọi thứ có trong MBR, dẫn đến các HDH khác không khởi động được.

Cài Linux sau Windows nói chung sẽ để cho bạn 2 lựa chọn giữa Windows và Linux khi khởi động.

Cho em xin khướt từ cái Wubi và USB, cài để dùng chứ không phải để tìm hiểu chơi.

Cảm ơn bạn nhiều, để tôi làm thử xem sao. Nếu trường hợp Linux còn nguyên, ghost lại windows thì làm cách kia có được không? Nếu Linux cài trên ổ đĩa khác thì chắc phải chỉnh boot.ini chứ grub không thì chưa đủ phải không?

Hok bik zì
17-07-2008, 10:33
Cài từ ISO file mà không cần ghi ra CD thực ra cũng có nhiều cách. Sau đây là một số cách
Nếu bạn download bản liveCD thì rất khó cài đấy. Bạn phải sử dụng Virtual Box và cấu hình sử dụng ổ cứng vật lí để cài vào (xem trong tutorial của VBox). Cách này chỉ dành cho dân chuyên thôi, khó lắm, newbie chơi cái này đi tong partition như chơi :emlaugh:
Cách nữa là download bản alternative CD, sau đó vào forum hay trang hỗ trợ của ubuntu download kernel và initrd khởi động của ubuntu, đặt hai cái file đó cùng file ISO vào cùng một thư mục và sử dụng grub4dos để boot. Cách này an toàn nhưng cũng khá phức tạp, lúc trước tôi có làm thử vài lần và thấy cài cũng rất tốt.
Lâu rồi tôi ko cài theo cách này nên không thể nói rõ các bước như thế nào :emlaugh:. Nhưng trong hvaonline có cả một topic nói về vấn đề này, bạn vào đó tham khảo :yes:

Vui365
19-07-2008, 10:02
Mà quái lạ, bản cài có đồ họa thì khi update chọn được server từ Việt Nam, nhưng bản cài không đồ họa thì không chọn được server update ở Việt Nam.

fnf
19-07-2008, 11:26
Cho em xin khướt từ cái Wubi và USB, cài để dùng chứ không phải để tìm hiểu chơi.

Wubi thì không có ý kiến, nhưng ý của mình là cài từ USB, không phải cài vào USB.

Cảm ơn bạn nhiều, để tôi làm thử xem sao. Nếu trường hợp Linux còn nguyên, ghost lại windows thì làm cách kia có được không? Nếu Linux cài trên ổ đĩa khác thì chắc phải chỉnh boot.ini chứ grub không thì chưa đủ phải không?

Ghost thì mình đã nói ở trên, mất dữ liệu hay không là phụ thuộc vào cách sử dụng.
Boot.ini là thứ của Windows.

Ngắn gọn là cứ cài vào mà dùng thử, nếu chưa thử thì ngay cả câu hỏi của bạn đặt ra cũng khó hiểu (boot.ini và GRUB là 2 thứ hoàn toàn khác nhau).

ruckus
21-07-2008, 01:19
boot.ini chỉ dùng được cho các phiên bản windows thôi bạn. Cho dù bạn có thay đổi file boot.ini để trỏ tới phân vùng cài đặt Ubuntu thì cũng không thể vào được ubuntu. Chỉ có 1 cách duy nhất là để linux tự thay đổi MBR thôi.

dang_tin
21-07-2008, 02:04
Cứ burn ra cái đĩa mà dùng việc gì phải chơi từ file iso. Chẳng nhẽ bạn lại tiếc 1 cái đĩa CD. Đĩa trắng có 2k, không có ổ ghi thì mua đĩa CD 5k. Lúc mới cài Linux thì phải nghiên cứu kỹ cách phân vùng, nếu không sẽ tiêu hết data.

Vui365
21-07-2008, 07:55
Wubi thì không có ý kiến, nhưng ý của mình là cài từ USB, không phải cài vào USB.

Ghost thì mình đã nói ở trên, mất dữ liệu hay không là phụ thuộc vào cách sử dụng.
Boot.ini là thứ của Windows.

Ngắn gọn là cứ cài vào mà dùng thử, nếu chưa thử thì ngay cả câu hỏi của bạn đặt ra cũng khó hiểu (boot.ini và GRUB là 2 thứ hoàn toàn khác nhau).
Nếu cài ra 2 đĩa cứng riêng chứ không phải 2 phân vùng thì làm cách nào?

boot.ini chỉ dùng được cho các phiên bản windows thôi bạn. Cho dù bạn có thay đổi file boot.ini để trỏ tới phân vùng cài đặt Ubuntu thì cũng không thể vào được ubuntu. Chỉ có 1 cách duy nhất là để linux tự thay đổi MBR thôi.
Ý tôi cũng như vậy, nhưng chưa nghĩ ra cách làm phù hợp.

Cứ burn ra cái đĩa mà dùng việc gì phải chơi từ file iso. Chẳng nhẽ bạn lại tiếc 1 cái đĩa CD. Đĩa trắng có 2k, không có ổ ghi thì mua đĩa CD 5k. Lúc mới cài Linux thì phải nghiên cứu kỹ cách phân vùng, nếu không sẽ tiêu hết data.
Mình không có đầu ghi đĩa.

fnf
21-07-2008, 08:09
Nếu cài ra 2 đĩa cứng riêng chứ không phải 2 phân vùng thì làm cách nào?

Làm như bình thường, không có gì khác biệt.

Vui365
21-07-2008, 15:41
Làm như bình thường, không có gì khác biệt.

Vâng, nhưng sau khi Ghost lại bản Windows trước khi cài Linux thì xử lý bằng cách nào?

xinloiemnham
21-07-2008, 17:24
Mình không có đầu ghi đĩa.
Mình cũng thế, nhưng mà file iso down về dung lượng < 700Mb, mình chép vào usb rồi mang ra hàng họ ghi cho, chẳng mất công là mấy.

dang_tin
21-07-2008, 19:32
to Vui365: bạn mới nghiên cứu linux thì cứ chọn cách đơn giản nhất mà làm, đừng chọn những cách lằng nhằng như cài trên file iso, cài trên USB. Newbie mà chơi trò này mất hết data như chơi, cứ cài trên CD vì đó là cách chuẩn nhất. Bạn có thể làm theo bạn xinloiemnham ở trên. Còn vấn đề Ghost thì bạn cứ Ghost bình thường trên phân vùng thôi, vì Grub chỉ nằm trên MBR còn Ghost nếu chỉ chơi trên phân vùng thì chẳng ảnh hưởng gì đến nhau cả. Bạn có thể Ghost ổ C: thoải mái thôi. Còn nếu bạn muốn xóa Grub đi thì cho đĩa Hiren Boot vào, chọn Dos gõ 1 lênh fdisk /mbr là xong. Để hiểu rõ hơn về cài trên nhiều ổ cững bạn có thể nghiên cứu sâu hơn về grub.

fnf
22-07-2008, 00:11
Vâng, nhưng sau khi Ghost lại bản Windows trước khi cài Linux thì xử lý bằng cách nào?

Câu hỏi này tương đối vô nghĩa, trước khi cài Linux tức là chưa có Linux. Sau khi ghost lại Windows thì chỉ có người làm mới biết, vì sao lại hỏi người khác?.

Nếu không muốn cài Linux thì làm ơn đừng hỏi những câu như thế ở đây, tốn giấy mực mà không giải quyết được việc gì cả.

Cài vào theo cách chuẩn dùng CD, rồi muốn khôi phục lại Windows hay gì gì đi nữa thì hỏi sau. Mất thời gian quá.

zest
22-07-2008, 00:23
to Vui365 : nếu bro cài linux từ đĩa CD thì sau khi ghost lại vẫn chạy bình thường linux mà bro đang dùng lẫn win mới sau khi ghost, cài menu khởi động cho phep lựa chọn ubuntu và windows lúc khở động ấy
còn nếu bro cài ubuntu từ wubi hoặc từ file ISO mount từ đĩa ảo thì sau khi ghost xong bro sẽ phải cài lại cái ubuntu nó cũng như ứng dụng trong win, ah bro thử xem cái cách cho này xem đuộc không
- cho đĩa ubuntu vào / vào terminal gõ
sudo grub
find /boot/grub/strage1
nều nó hiện ra một cái danh sách kiểu như (hd0,1) thì bro gỗ tiếp( nếu không thì bro phải cài lại ubuntu thôi)
root (hd0,1)
setup(hd0)
quit

ThongPN
15-09-2008, 19:59
bạn cài ubuntu khi có file iso!bạn cài 1 chương trình đĩa ảo có thể đọc file iso mình dung DAEMON_Tools!chạy file đó trong đó có 1 file chạy bạn cahyj nô!chọn intall inside windown!ubuntu xẽ tự cài đặt cho bạn!khi đó nó hỏi bạn để ở ổ nào
bạn chọn ổ nào cũng được(kể cả ổ chứa win nhưng >4G!có tùy chọn dung lượng cài đặt!khi chạy song!bạn restart lại máy!lúc này có 2 tùy chọn bạn vào ubuntu nó sẽ tự đông cài đặtn nốt cho ban!khi này bạn có thể gost thoải mai

tdtrung05t3
16-11-2008, 17:04
có ai biết về quản lý file trong linux ko? chỉ giùm....

xelnaga
17-11-2008, 03:57
bạn nói cụ thể hơn được ko. Bạn đang dùng distro gì?

kimbum
12-11-2009, 12:12
các bác ơi!có ai biết về quản lý bộ nhớ trong ubuntu như thế nào k?bác nòa biết chỉ giúp em với.
eem cảm ơn nhiều nha!

LearnU
14-11-2009, 14:44
Việc xử phạt vi phạm bản quyền phần mềm ngày càng gắt gao, nhất là khối doanh nghiệp. Nếu doanh nghiệp bạn cần 1 hệ điều hành không tốn phí nhưng đáp ứng đủ các công việc quản lý & kinh doanh, hãy chuyển hướng nhìn sang Ubuntu.

http://ubuntut.com/wp-content/themes/VN-News/images/logo/logo.jpg (http://ubuntut.com)

Ubuntu là một hệ điều hành có nhân là Linux,do cộng đồng phát triển,sử dụng tuyệt vời cho các máy tính xách tay, máy tính để bàn và cả máy chủ.

Bất kỳ bạn sử dụng nó ở đâu và với mục đích gì, Ubuntu đều có tất cả các ứng dụng mà bạn luôn cần, từ các ứng dụng cho doanh nghiệp, soạn thảo văn bản tới thư điện tử, giải trí, từ phần mềm máy chủ web tới các công cụ lập trình.

Và với UbuntuT.com, tôi sẽ giúp bạn điều khiển, chinh phục toàn diện một cách dễ dàng hệ điều này hành và các ứng dụng ưu việt của nó qua các bước 1,2,3 & ABC cực kỳ dễ hiểu.

Hãy truy cập -> http://ubuntut.com để khám phá những điều bí ẩn đó ngay hôm nay để không bỏ lỡ một cách tiếc nuối những thứ cực kỳ thú vị và hữu ích mà bạn chưa từng biết đến.

timhieu38
18-11-2009, 23:19
sao không dùng Hacao

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hacao cùng đẹp đấy chứ ,chỉ có điều cũng như mọi Linux khác gõ lệnh sai hoài