PDA

View Full Version : Bản ghost của Win kô nhận RAM mới

shuto_uke
15-07-2008, 15:10
Máy của mình phải dùng ghost Win ( hiện vẫn chưa chưa thể cài Win từ CD ). Hiện có hiện tượng sau:
Nếu máy dùng RAM 128MB như tình trạng lúc tạo ra bản ghost thì OK, nhưng nếu cắm thêm 1 thanh 128 nữa vào thì kô thể vào Win đc ( dù lúc khởi động máy nhận đc đủ 256MB RAM ).
Cho mình hỏi có cách nào khác phục tình trạng trên kô. Vì máy rất chậm nên mình phải tăng cường RAM.
Thanks.

windows_xp2
15-07-2008, 15:21
Kiểm tra lại thanh Ram mới cắm thêm. Lỗi Ram thôi.

shuto_uke
15-07-2008, 15:28
Kô phải đâu, mình thay thanh RAM mới cho thanh RAM cũ thì vẫn nhận đc mà.

phamhongle84
15-07-2008, 17:42
Ram la` ram ,Win la` win chả có gi` ăn nhập ở đây cả.Ngoại trừ Ram cậu có vấn đề còn không thì nó vẫn nhận như thường

shuto_uke
15-07-2008, 18:45
Khi khởi động máy thì Bios vẫn nhận đc 256MB mà. Còn khi vào win thì màn hình xanh lè :(

windows_xp2
15-07-2008, 23:23
Khi khởi động máy thì Bios vẫn nhận đc 256MB mà. Còn khi vào win thì màn hình xanh lè :(
1. Màn hình xanh? Trước tiên lau sạch chân Ram
2. Hai thanh ram vẫn chạy được thì có thể lỗi là ở khe cắm ram của Mainboard? Trước đây, cái máy tính cũ của mình bị hỏng 1 khe cắm Ram mình không biết nên đã mua thêm 1 thanh Ram nữa cắm vào và cũng bị như bạn. Khi khởi động thì BIOS vẫn nhân đủ 512MB (2 thanh 256MB) nhưng không vào được Windows do không load được dữ liệu vào Ram. Bạn thử cắm 1 thanh Ram lần lượt vào từng khe và kiểm tra xem sao?
3. Chưa bao giờ có trường hợp Windows không nhận Ram.

manwhofind09
15-07-2008, 23:27
chỉ có RAM cọp hoặc chân RAM không sạch mới bị như vậy thôi

1827
16-07-2008, 07:50
Bạn thử test ram từng thanh trên tất cả các khe ram trên mainboard lọai trừ trường hợp main bị lỗi socket ram.

BIOS mới mở máy mặc dù báo đủ ram nhưng do nó là Quicktest nên nhìu khi sau khi truy xuất ram đến 1 vùng data nào đó mới phát sinh lỗi==>win xanh lè.

Trường hợp cuối là 2 cây ram không giống nhau(ram noname bị thường xuyên).

shuto_uke
16-07-2008, 09:13
Thanks các bác,
Em đổi đủ các kiểu, các tư thế mà nó chỉ chấp nhận chơi từng thanh thôi, kô chơi 2 :D Có thể kết luận là từng thanh RAM, từng khe cắm kô có vấn đề gì cả.
Em sợ là do bản ghost của Win nhưng có lẽ kô phải vậy...

tái sinh
16-07-2008, 09:45
vô lý, không thể tại bản ghost hay win đc. bạn thử tìm 2 thanh ram khác thử xem

khoathi
16-07-2008, 10:11
2 thanh ram của bạn có cùng loại không? Có thể bị chõi ram.

shuto_uke
16-07-2008, 11:04
2 con RAM giống hệt nhau mà pác. Nếu là 2 thanh khác nhau thì thậm chí nó còn kô vào đc Bios cơ.

TamVietjsc.com
16-07-2008, 11:18
Để loại trừ lỗi RAM thì nên test Ram và khe ram. Có phần mềm là memtest. Lên Google khóa này. Soft này khá hiệu quả nhưng phải có ổ CD đó nhé !

poster123
16-07-2008, 11:21
Theo tớ bây giờ bạn phải test từng thanh RAM.tiếp theo bnaj xem nó có cùng BUS không + với bạn kiểm tra lại xem RAM của bạn có bao nhiêu chíp (tứ là chân chíp của ram đó)/ nếu mà một thanh có 8 chíp +1 thanh có 16 chíp chưa chắc chậy đâu. Bởi một số MAIN nó kén bạn phai kiểm tra nhe.
Chuc áy bạn khơi động tôt

dienvinhcomputer
16-07-2008, 15:04
minh da xem wa cac bai thao luan cua cac ban va minh rut cho ban ket luan nay nha
chi co mot nguyen nhan thoi do la 2 tham ram cua ban khong hop nhau nen khong co cach nao lam no chay duoc dau
minh dam bao may ban va window cua ban khong co loi gi ca.ban doi thanh ram khac la chay ha
chuc thanh cong!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

2 cay ram cua ban da khong tuong thich voi nhau. neu muon nang cap ram lien he voi minh minh gan mien phi cho. bao dam chay ok
truong hop cua ban minh da xu ly no rat nhieu roi lan nao cung ok het hihi

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mail: dienvinhcomputer@yahoo.com.vn DTDD: 0972730321

thanhsoros
16-07-2008, 15:29
HĐH không nhận được RAM bạn mới lắp , kiểm tra lại sự đồng bộ giữa 2 RAM bạn đang sử dụng lol

BoTayConGaQuay
17-07-2008, 03:03
Main nó kén RAM đó bác, tui cũng gặp trường hợp này rồi. Mua thêm 1 thanh RAM cũ về nâng cấp cho cái máy cũ, cắm vào Windows nó load 1 hồi rồi đơ, gỡ ra chỉ cho 1 mình nó chạy cũng đơ, đổi đủ 36 kiểu nó cũng đơ, ra tiệm đòi đổi lại, nó test trên main nó 1 phát => lên đẹp trai, về nhà đem thằng đó gắn qua main khác, lên đẹp trai, kết luận: main nó kén RAM.

shuto_uke
17-07-2008, 23:38
Hix, thanks các bác. Trường hợp của em phức tạp hơn nhiều nhưng có lẽ là do ku Main các bác ah. Nó chỉ chơi 1 em RAM mà kô chơi 1 lúc 2 em :D
Để tránh đau đầu em đã... đi trả lại RAM cho người bán rùi. Lúc trả bảo anh ta cứ trừ $ đi nhưng được cái cậu bán hàng cũng kô ham nên trả lại $ hết.
Mất công nhưng đc thêm chút kiến thức.
Thanks các bác lần nữa! :)

The Old Man
17-07-2008, 23:48
Tổng kết:

Lổi chánh > Cài windows mà dùng bản Ghost.
Lổi phụ > Dùng RAM không đồng bộ.

luunhut2005
04-01-2010, 19:45
Tổng kết:

Lổi chánh > Cài windows mà dùng bản Ghost.
Lổi phụ > Dùng RAM không đồng bộ.

còn trường hợp của tôi thì bị như vầy các bác cho ý kiến nhé.

Trong BIOS vẫn nhận ram 512 ( chỉ 1 thanh ) nhưng khi load vào win thì báo lỗi nội dung lỗi là: Windows could not start because the following file is missing or corrupt: System32\Drivers\Fastfat.sys
You can attempt to repair thí file by starting windows setup using the original setup CD-Rom
Select 'r' at the first screen to start repair.

bấm phím r thì khởi động lại cũng bị y chang lổi trên, main có 2 khe đã test hết các khe cũng bị lỗi
Lấy cây ram khác gắn vô thì chạy bình thường vậy các bác cho em biết lỗi ram hay lỗi main kén ram. thank all

À quên cho hỏi luôn BIOS nhận Ram là 512MB (DDR266) vậy Bus của thanh Ram là bao nhiêu? trong khi trên tem để là 512MB DDR PC333.
mấy dòng trong bios ghi là:
System bus speed 400 MHz
System memory speed 266 MHz

laitang
04-01-2010, 21:47
Bios nhận đủ ram không có nghĩa là ram không lỗi. Muốn biết ram có lỗi hay không thì cứ cắm vào, khởi động máy bằng đĩa Hiren boot rồi dùng phần mềm gold memory mà test là biết ngay. Theo tôi thì cây ram cũ của bạn có thể bị lỗi mà cũng có thể là bề mặt chân ram không sạch nên tiếp xúc không tốt.
Bus ram của bạn là 333MHz nhưng vì CPU của bạn có bus 400MHz nên bios tự động set bus ram của bạn xuống còn 266MHz thôi, điều đó hoàn toàn bình thường. Muốn ram chạy đúng bus 333 thì thay cpu bus 533 là được.