PDA

View Full Version : Lỗi Keyboar, tìm khắp Google mà không được

banghuu13
14-07-2008, 20:03
Máy em đang xài ngon lành, tự nhiên một hôm đứa em bảo không đánh được Word, Excel. Em kiểm tra thì thấy 6 phím bên trái Keyboar có triệu chứng như sau:
nhấn: q ="qw" và ngược lại nhấn w ="wq"
a ="as" s ="sa"
z ="zx" và ngược lại nhấn x ="xz".Đồng thời Phím Tab=Phím Caps Lock
ban đầu tưởng lỗi Fonts nhưng không phải thế. và sau đó diệt virus mà cũng chẳng thấy gì. Vào Google tìm kiếm thông tin mà chưa thấy gì cả.
Mong các anh chỉ giúp cách khắc phục. Thanks.

superthin
14-07-2008, 21:34
Nếu chỉ trong Word bị như vậy thì không phải lỗi bàn phím. Bạn thử vào notepad gõ xem có bị như vậy? Nếu trong Notepad bình thường thì vào menu Tools -> Options của Word tìm đến cái gọi là AutoCorrect để chỉnh, vì có thể ai nghịch trong đó gây ra lỗi trên.

acquydeptrai
14-07-2008, 22:00
chắc bác này sài keyboard usb? Cái này trước mình cũng gặp 1 lần khi sài keyboard kết nối với máy tính qua cổng usb. Sau khi máy standby hoặc hybernate là bị tình trạng y hệt bác! Và em không biết cách sửa nên đã chuyển sang em Mitsumi Black connect qua PS/2 :D

Pigeonthuy
15-07-2008, 06:41
Bạn thử dùng cách này xem...>> Vào Control Panel\Language and Region. Ở phần Current format chọn English.

banghuu13
17-07-2008, 19:06
KeyBoar của em thì chắc chắn không phải cắm cổng USB rồi. Em có thử theo cách mấy anh chỉ. Nhưng trong Word, Excel, NotePage,wordpage... đều bị nhưng trong Notepage gõ a=as, gõ s=as, trong word thì gõ a=as, gõ s=sa. và chỉnh mãi không được. Theo cách Pigeonthuy thì trong Langue and region em không thấy English mà là U.S English hoặc English(kingdom..)...chỉnh mãi mà không được. Có lẽ em phải mua cái Keyboar khác để test xem...hu...hu

ngondensang2007
17-07-2008, 19:11
Máy em đang xài ngon lành, tự nhiên một hôm đứa em bảo không đánh được Word, Excel. Em kiểm tra thì thấy 6 phím bên trái Keyboar có triệu chứng như sau:
nhấn: q ="qw" và ngược lại nhấn w ="wq"
a ="as" s ="sa"
z ="zx" và ngược lại nhấn x ="xz".Đồng thời Phím Tab=Phím Caps Lock
ban đầu tưởng lỗi Fonts nhưng không phải thế. và sau đó diệt virus mà cũng chẳng thấy gì. Vào Google tìm kiếm thông tin mà chưa thấy gì cả.
Mong các anh chỉ giúp cách khắc phục. Thanks.

bạn thử xem bàn phím có bị kẹt nút ko
thường do kẹt nút khi gõ một ký tự nó lại chạm vào ký tự kia luôn
tháo rời các nút ra vệ sinh xem thế nào

banghuu13
18-07-2008, 11:12
Hic. Hôm nay em đưa cái hỏng lên Test thử máy ở cơ quan. Nó cũng bị, vệ sinh rồi nó cũng bị. Định mua cái mới thì ông bạn cùng cơ quan ổng hút ẩm lau chùi, để khô một hồi lâu cắm thử thì ngon lành.... thì ra nó bị ẩm nên "chập mạch". Tại ông nhà ta bị 1 lần tại cơ quan rồi nên có kinh nhgiem65 chuyện này. Thế mà hay.....

thanhsoros
18-07-2008, 11:15
vệ sinh rồi nó cũng bị

hút ẩm lau chùi, để khô một hồi lâu
2 cái này có khác nhau à bạn ? lol

deculong
18-07-2008, 11:43
Chắc bác này giữ phím Shift quá 7 giây này bàn phím tự động chuyển sang chế độ kia

http://i328.photobucket.com/albums/l345/deculong/ddtt-1.jpg (diendanthuthuat.com)
Diễn đàn thủ thuật (diendanthuthuat.com)

M.M.M
18-07-2008, 12:00
Hic. Hôm nay em đưa cái hỏng lên Test thử máy ở cơ quan. Nó cũng bị, vệ sinh rồi nó cũng bị. Định mua cái mới thì ông bạn cùng cơ quan ổng hút ẩm lau chùi, để khô một hồi lâu cắm thử thì ngon lành.... thì ra nó bị ẩm nên "chập mạch". Tại ông nhà ta bị 1 lần tại cơ quan rồi nên có kinh nhgiem65 chuyện này. Thế mà hay.....
Trước tiên, bạn tháo bàn phím khỏi máy và tháo hết các ốc lắp bàn phím ra.Bên trong bàn phím có 1 mạch điện nhỏ và 3 bảng mạch bằng mica. Bạn tháo rời ba bảng mạch bằng mica mỏng ra và lấy khăn ẩm lau sạch ba bảng mạch này, sau đó lấy khăn khô lau sạch rồi để khô. Cuối cùng bạn lắp lại y nguyên như ban đầu rồi dùng thử.
Hiện tượng bàn phím bị chập phím này thường xảy ra do nguyên nhân các mạch mica bị ẩm do nước gây ra.Chỉ cần tháo ra lau sạch và khô là ok.
Chúc bạn thành công.
Nếu bạn không làm được hãy ra trung tâm bảo hành bàn phím của mitsumi họ sẽ sửa cho bạn miễn phí ( theo mình biết là như vậy )
Chúc bạn may mắn.