PDA

View Full Version : Lại chuyện RAM bị lỗi

cozech
14-07-2008, 12:03
xin chào tất cả thành viên trong diễn đàn.Các bác cho em hỏi chút nhé, chả là máy vt của em đang chạy ngon lành bỗng nhiên nó giở chứng chạy được một lúc thì nó khởi động lại.Em kiểm tra các phần cứng thì thấy RAM có vấn đề .Nếu cắm lần lượt từng thanh RAM (1thanh) trên từng khe cắm thì chạy không vấn đề gì (đã chạy thử khoảng 1 tiếng) nhưng nếu cắm 2 thanh cùng lúc thì bị lỗi ngay .Có khi chưa vào được win có khi chạy được một lúc la` nó khởi động lại liền.EM đã vệ sinh lại máy và cả khe cắm RAM mà vẫn không được.........Bác nào biết cho em ý kiến với nhé! ah` cho em hỏi thêm với nhé,máy vt của bạn em nguyên bản CPU là Cleron2.4 khi thay bằng con pen4 3.0 thì máy thông báo là pen4 3.00GHz 2.00GHz thôi nhưng thay bằng con pen4 2.4 GHz thì vẫn nhận đúng là pen4 2.4GHz 2.4GHz. Vậy có phải con pen 4 3.00GHz nó "chết bớt" rồi không ạ????? các bảo dùng con nào tốt hơn để em "quân sư" cho bạn em với.CÁM ƠN các bác trước nhé

M.M.M
14-07-2008, 12:06
Bạn kiểm tra xem bus của RAM và main, chip xem.Nếu 2 thanh RAM của bạn mà khác bus cũng xảy ra hiện tượng trên.Chúc bạn thành công

BeatOfAngle
14-07-2008, 12:24
hình như main 845 chỉ nhận chip tối đa 2.4GHz

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

2 thanh ram dùng lâu rồi bi h mới bị thì ko thể khác bus được

cozech
14-07-2008, 14:00
hình như main 845 chỉ nhận chip tối đa 2.4GHz

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

2 thanh ram dùng lâu rồi bi h mới bị thì ko thể khác bus được

em cũng nghĩ thế vì 2 thanh RAM (DDR 256) này em dùng lâu rồi mà trước chạy ngon lắm .Có khi nào 2 khe cắm đó vẫn còn bụi bẩn không nhỉ, để mai em đem ra xưởng lấy máy hơi xịt kỹ lại xem thế nào.Nhưng em thấy khó hiểu là tại sao nếu dùng riêng lẻ từng thanh (ở cả hai khe cắm) thì vẫn được????????