PDA

View Full Version : mình muốn ráp 1 desktop

babamama
14-07-2008, 09:37
mình muốn ráp 1 desktop nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu.không biết phần cứng nào thì hỗ trợ cho nhau để đạt hiệu suất cao.ai giúp mình với,hay cho mình link nào hay để tham khảo.thanks

BeatOfAngle
14-07-2008, 09:42
bác phải nói giá tiền tầm bao nhiu,phục vụ chơi game hay học tập!!!lol

xuanlanvu
15-07-2008, 13:44
đúng như bạn BeatOfAngle nói, bạn phải cho bít ngân sach và nhu cầu, mục đích thì mới nói được.

tựu chung muốn ráp một máy desktop thì cần CPU (intel hoặc AMD), mainboard (intel, asus, gygabyte, 3 hãng này có tiếng và sản phẩm ổn định), ram (kingmax, elixir, NCP là phổ biến và giá phù hợp), thùng máy và nguồn thường 450W (hiệu Super Power chạy ổn định, nguồn xịn thì mắc tiền hơn), ổ quang (ít tiền thì CD, nhiều thì combo hoặc DVD-RW), màn hình CRT hoặc LCD (nên chọn Viewsonic, Samsung, LG), chuột và bàn phím (nên chọn Mitsumi).

ngoài ra, nếu yêu cầu cao hơn như game hay đồ họa thì lắp thêm card khác như card sound, card màn hình, wifi...

khi chọn thì chú ý nhìn giá tiền, cấu hình sao cho tương thích, đừng chọn cái thì đắt quá, cái rẻ quá sẽ ko đạt hiệu năng cao, ram nên ráp chẵn số 2, 4. bus support của main và cpu và ram.

nguoiPQ
15-07-2008, 15:28
tôi cũng muốn ráp 1 case , cấu hình của mình như sau( mình có 500USD):
1- Main ASUS P5K-VM -110USD.
2- ram kingmax 1G bus 667( 2 cây là 2G) DDR2.-50USD
3- DVD RW ASUS LightScribe -29.5 USD.
4- chuột + bàn phím -14 USD.
5- case CoolerMaster Centurion 5 Blue - 57 USD
6- CPU: Core 2 Due E 4600- 2.4G - 125 USD
7- VGA: chưa có nhiều tiền nên mua sau ( sài onboard tạm)
các bạn pro góp ý dùm mình, cấu hình như vậy có tương thích không, có thể nâng cấp sau này không, mức giá hợp lý ko? sau này mua VGA như thế nào cho hợp lý? cám ơn trước nhiều nhé.