PDA

View Full Version : DSLAM Management SNR MARGIN

vtbacninh
13-07-2008, 20:16
Hi every body!

Mình là Tuấn đang làm việc tại Bưu điện Bắc Ninh, mình quản trị hệ thống DSLAM của VNPT.

có điều này mình chưa hiểu bác nào biết chỉ giúp mình với.

SNR margin up là 23db trong khi đó down chỉ có 8db nguyên nhân nào gây ra hiện tượng này vậy các bác nhỉ?

tềthiên
13-07-2008, 22:29
Có 2 loại thông số chính:

- SNR Margin (Signal to Noise Ratio) : càng lớn càng tốt (max 128). Nếu >20 là rất tốt, rất khó rớt. >12 chấp nhận được, hay bị rớt. <6 sẽ không thể kết nối được.
Chỉ số này tỷ lệ nghịch với cự ly đến DSLAM, Tỷ lệ thuận với tiết diện cáp. Càng xa thì SNR Margin càng thấp. Tiết diện cáp càng lớn thì SNR Margi càng cao.
SNR Margin cũng phụ thuộc vào tốc độ kết nối. Nâng tốc độ kết nối lên sẽ làm giảm SNR Margin, hạ tốc độ kết nối sẽ làm tăng SNR Margin. Do đó nếu line của bạn quá xa. Hãy đăng ký hạ gói cước và yêu cầu set tốc độ kết nối cổng ADSL của bạn tại DSLAM xuống thấp = tốc độ gói sẽ làm tăng tính ổn định của kết nối.

- Suy hao ( Line Attenuation hoặc Loop Attenuation, loop loss) : càng bé càng tốt. Tốt nhất là <20. nếu từ 20-40 là chấp nhận được. lớn hơn nữa là xấu. Nếu >65dB sẽ không kết nối được. nếu Line Attenuation >40 bạn nên kêu thợ thay dây gấp.

Một số giá trị tham khảo:
+Line Attenuation
- 0-43 dB - 2Mbps
- 43-60 dB - 1Mbps
- > 60 dB - 512kbps

Một số modem chia các chỉ số này riêng cho đường upstream và downstream riêng.