PDA

View Full Version : Hỏi về sound card & speaker...

bLwNd
28-06-2003, 03:21
Chào các bạn,
Mình là dân ghiền nghe nhạc (chủ yếu là country, oldies, new age, instrumental, sến). Hiện đang xài Sound Blaster PCI 128 (9$) và speaker Microlab X1 2.1 (25$).
Chất lượng nói chung cũng khá. Tuy nhiên mình vẫn chưa thấy "đã" nên định đổi cái SB Live! Nhờ các bạn tư vấn giúp.

1. SB Live! Nghe "đã" hơn PCI 128 đến mức nào? Cái này xin hỏi bạn nào thực sự đã thử nghe qua, so sánh 2 cái đó.
2. SB Live! hỗ trợ 3 ngõ ra, dùng cho loa 5.1. Tuy nhiên theo mình biết thì nhạc CD chỉ thu dạng stereo (2 kênh), do đó có nghe bằng loa 5.1 thì cũng vậy thôi (!?) Vậy xài SB Live! với loa 2.1 được không? (Driver software có hỗ trợ out 1 ngõ không?)
3. Còn nếu mua loa 5.1 thì nên chọn model, hãng sản xuất nào? Xin cho ý kiến về các hiệu Microlab, Nansin, Soundmax vì mấy cái của Creative không kham nổi! :D

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

achxi
28-06-2003, 08:00
Ráng 1 chút:

- Sound Blaster Live! 5.1
- Speaker Creative Inspire 5.1

Bạn sẽ thưởng thức nhạc KHÁC với mấy cái kia

achxi@

onngoai
28-06-2003, 12:25
2. Đừng lo. việc đó có phần mềm và phần cứng

c_thinh
30-06-2003, 06:59
Mình đã xài rồi nên cũng có chút kinh nghiệm.Nếu bạn xài SB live 5.1 với dàn loa 2.1 thì nó nghe rất kỳ.Tui đã từng làm như bạn nhưng cuối cùng không chịu nổi chất lượng nửa mùa đành phải đồi sang cái Creative Inspire 5.1(vì tui cũng rất ghiền âm nhạc) còn vấn đề so sánh hai cái với nhau thì tui cũng biết chút ít như sau:
Sound PCI 128 của bạn sử dụng bộ giải mã âmm thanh Vibra cho chất lưọng âm thanh 8 bit không hỗ trợ các âm thanh động ,digital trong môi trường DVD.Còn SB Live5.1 sử dụng bộ giải ma âm thanh EMU (Entertainment Multimedia Unit) cho chất lưọng âm thanh 16 bit hỗ trợ rất tốt trong DVD.Dùng nó nghe nhạc chơi Game thì tuyệt vời không thể chê.Nhất là khi đi với dàn loa Creative Inspire 5.1.Còn nếu thật sự không kham nổi thì bạn nên mua dàn loa Soundmax.Tuy nhiên cái gì cũng có giá của nó nếu bạn đã ghiền âm nhạc thật sự tui khuyên bạn hãy ráng tiết kiệm một chút nữa rồi mua luôn đồ của Creative vì tiền nào của đó mà.

Nicholaspopup
30-06-2003, 07:22
hoho mua soundcard và loa creative luôn cho nó đồng bộ với nhau với lại loa creative mà xem dvd nghe nhạc thì đã biết mấy

Lord_of_monsters
30-06-2003, 10:59
he đúng ấy, hàng creative hàng hiệu chứ bộ, cứ mua đi bà con ơi, hàng creative đe

thedi
30-06-2003, 11:17
Hiện tại trên thị trường VN thì sound card SB Live 5.1 có tính năng và giá cả hợp lý nhất. Còn nếu bạn có tài chính mạnh thì hãy mua SB Audigy 2, chất lượng thì khỏi phải bàn cải. Tuy nhiên card sound có hay cách mấy mà dàn loa dở thì cũng như không. Mặc dù Creative nổi tiếng với các loại sound card nhưng về loa thì vẫn còn thua kém nhiều các nhãn hiệu khác. Cụ thể trong họ Inspire của Creative thì chỉ mỗi Megawork THX là được đánh giá cao. Còn những cái khác thì cũng thường bậc trung (nói thường thường như vậy nhưng đương nhiên là ăn đứt mấy em Microlab hay Nansin rồi) Theo kinh nghiệm cá nhân của tôi thì loa thật sự nghe hay và vừa túi tiền thì bạn có thể để mắt tới những dòng loa của Altec. Nhãn hiệu này ở VN hơi hiếm nhưng được đánh giá rất cao ở nước ngoài.
Hiện tại tôi đang xài SB Live 5.1 với Altec Lansing 885 4.1 nghe nhạc hay xem phim đều hay nhất so với tất cả những bộ loa tôi đã từng xài (trước đây tôi đã từng xài Microlab, Creative Inspire 2.1, 4400 4.1, 5300 5.1, FPS Digital 2000).

Thân,

Buffalo_Killer
01-07-2003, 07:50
Xin hỏi bạn thedi:

Ở Sài Gòn chỗ nào bán loa Altec? Xin bạn chỉ giúp.

To bLwNd:
Bạn nên chuyển qua SB Live! 5.1 đi, tôi đã xài được vài năm rồi. Nghe "sướng" lỗ tai lắm bạn ơi.

Nicholaspopup
02-07-2003, 03:08
haha Loa 5.1 thì dĩ nhiên là nghe sướng lỗ tai rồi ! Nhà tui "ít $ " nên chỉ mua cái 4.1 thôi :D