PDA

View Full Version : Win chết đột tử ko biết vì sao?

caigithe
12-07-2008, 10:38
Đầu tiên em chống phân mảnh ổ đĩa bằng mục Disk Defragmenter ở tất cả các ổ. Sau đố em reset lại máy rồi dùng BKAV free để quét virus, khi đang quét dở thì máy tính bổng vụt tắt. Khởi động lại thì thấy quạt Chip vẫn chạy, đèn Case vẫn sáng, chỉ có điều cái màn hình ko hiển thị 1 tí gì luôn, đèn bàn phím ko thấy sáng, ổ đĩa ko nhận lệnh (ko mở được ổ đĩa ra). Các bác xem giúp em với nha. em cám ơn nhiều.

thanhsoros
12-07-2008, 10:45
Khả năng bị treo máy, đèn Case sáng nhưng có nhấp nháy không, đèn bàn phím, CDROM không hoạt động , đèn màn hình thi sao ?
Khả năng bị xung đột phần mềm , lol

caigithe
12-07-2008, 10:55
đèn Case sáng nhưng ko nhấp nháy bác ah (màu đỏ), đèn bàn phím ko sángm đèn hình sáng nhấp nháy (giống đèn ở chế độ tắt Case mà quên chưa tắt màn hình ấy). có phải cái ổ cứng của em die rồi chăng. hay là cái gì khác die.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Nếu em nó bị xung đột phần mềm thật thì phải làm thế nào vậy bác.

BeatOfAngle
12-07-2008, 11:05
mình nghĩ mấy lỗi đó thường về RAM,nhưng còn ổ cd rom thì chắc dây nguồn lỏng

mdang
12-07-2008, 11:29
tháo từng bộ phận của phần cứng ra rồi ráp lại xem sao . Kiểm tra phần cứng kỹ càng chưa . KHông có lỗi của phần mềm đâu

hoangnampt
12-07-2008, 19:13
Kiểm tra kỹ lại tất cả các chân cắm nguồn, kiểm tra ram, kiểm tra VGA.

anhmmoj
12-07-2008, 20:30
kiểm tra lại toàn bộ chân cắm của các thiết bị có trục trặc

lambanmai8283
12-07-2008, 21:14
Có thể kiểm tra lần lượt như sau:
- RAM: 90% lỗi kiểu này do Ram, có thể sau khi bạn cắm lại sẽ nghe thấy tiếng tit dài từng hồi. Hãy dùng giấy viết (đừng dùng giấy ăn) lau sạch chân Ram, lấy chổi lông (quét sơn) phủi sạch bụi trên chân RAM
- Cạc màn hình: Làm tương tự RAM
- Main: Cái này hơi khó, nhưng có 1 mẹo nhỏ là bạn tháo bin CMOS ra khoảng 10phút rồi lắp lại. Nhớ vào BIos thiết lập lại thông số
Chúc bạn thành công

caigithe
13-07-2008, 12:08
Em đã kiểm tra nó như thế này ạ: em tháo tất cả ra và lắp lại:
+ đầu tiên em tháo tất cả ra chỉ còn main ko (ko RAM, ko ổ cứng) rồi cho chạy thử.
+ sau đó em tắt đi và lắp ổ cứng, RAM lại rồi khởi động em nó lên. Ai ngờ em nó lại vào được win.
+ tiếp đó em cài lại win, cài main và tạo bản Ghost ngon lành rùi. Sau đó em reset lại máy rồi chơi được khoảng 5 p' thì máy lại vụt tắt, ko hiểu lý do gì. mở lại thi ko thấy lên nữa
+ trong suốt quá trình cài lại win thì em nó ko bị sao mới đau chứ. máy em card màn hình on thui. Các anh xem giúp em với.

Các bác cho em xin chỗ địa chỉ sửa Main uy tín chất lượng ở HN nhé.
Thank các bac nhiều....

ruckus
13-07-2008, 12:20
àh , hồi trước mình có đi sửa một cái PC bệnh giống vậy. Test 1 hồi thì phát hiện ra 2 nguyên nhân. 1 là do nguồn yếu -> thay nguồn. 2 là do quạt cpu k0 đủ tản nhiệt cho cpu --> cpu chạy 1 lúc nóng quá --> đình công...
Theo mình thì nếu đã vào win được thì chỉ là do nguồn hoặc cpu thôi, k0 phải do main ...

comifend
13-07-2008, 20:56
nếu là lỗi do ram thì phải coù tiếng<tít> khoảng 3s và cứ lập đi lập laïi vài lần hay tiếng tít thật lâu..theo mình laø lỗi do chập điện..vẫn bài cũ clear bios xem sao

caigithe
18-07-2008, 21:54
sạc em vừa đi sửa chúng nó bảo hỏng Chip Set, em đag tìm main 865 socket 775 cũ. Bác nào có thì pm em, hoặc cho em cái địa chỉ hay bán Main cũ ở HN. Thank n`....