PDA

View Full Version : [DIS] Kinh nghiệm interview của 1 Administrator

itmanvn
27-06-2003, 16:50
Chào các anh chị đã và đang làm Administrator cho các công ty lớn của nước ngoài or Việt Nam;)

Cách đây 1 tuần em được 1 công ty gọi đi phỏng vấn cho công việc Administrator của 1 phân xưởng nhỏ của công ty do họ vô tình đọc được profile của em trên Net, em học lung tung biết lang tang nhưng nói chung em cũng rất tự tin về khả năng làm việc của mình tuy rằng hiện đang là sinh viên năm 2 CNTT nhưng kiến thức của em kô phải do trường dạy mà là do internet mang lại, vì thế hiện giờ em là 1 người không bằng cấp và không kinh nghiệm:.( .

Công ty đưa ra 1 bài Test về OSI và 1 bài về db trong VB cho em và mấy người khác nhìn khá chững chạc làm thử:( , và cuối cùng thì em đã pass:D , chiều nay công ty fone cho em gọi em chuẩn bị tuần sau lên công ty để interview, em xin hỏi các anh chị 1 số vấn đề mà 1 Administrator cần phải có:

Khi đi làm cho 1 công ty thì người ta thường chú trọng vào kỹ năng gì của Administrator?
Liệu 1 Administrator có thể làm part time kô? vì em đang học mà :confused:
Và 1 câu hỏi cuối là 1 Administrator cần phải có những yêu cầu tối thiểu nào về khả năng làm việc?
Còn nữa, khi làm việc lỡ mình nghịch bậy mà hư máy mất db của công ty thì có bị đi tù không nhỉlol

Mong các anh chị trả lời những câu hỏi hơi ngớ ngẩn của em ha
Quên nữa, khả năng của em như thế này ạ:
- Tự học hết MCSE rùi ạ (cũng có thầy và bạn hướng dẫn)
- Nghịch Cisco router cũng nhiều ạ, có kinh nghiêm với LAN 20 clientslol
- Tự học CCNA gần hết rùi ạ
- Routing cũng đang mò;)
- Và 1 cái nữa là em là 1 thằng nghiện và love computer nặng ạ:evil:

Melissa
28-06-2003, 02:53
1- Khi di lam nguoi ta thuong chu trong vao kha nang lam viec cua minh, ve cach giai quyen van de, ve cach su xu doi voi dong nghiep, v.v..

2- tuy theo cong ty minh lam viec nhung theo minh biet thi hau het cong ty ho toan muon administrator lam full-time thoi... nhung neu cau noi cau con la sinh vien thi co the cong ty ay se hieu duoc ma de ban lam part time

3-1 admin thi can phai biet nhieu ve computer, moi lan co chuyen gi, dau tien nguoi ta se hoi administrator ay...cau cung chuan bi tinh than de bi hoi neu co chuyen gi xay ra :)

4-Oi gioi oi...ban ngay tho qua...ai lai di bo tu ban neu ban vo tinh lam hu may cua congty, neu ban lam hu ma biet sua thi hong noi gi, con ban lam hu ma hong biet sua...thi ...co le cong ty se thai ban & tim 1 doi tuong khac :)

chuc ban may man da "gan" tim duoc viec lam

vikhoa
28-06-2003, 13:04
Theo kinh nghiệm của tôi (phải pass 2 vòng Interview rồi mới được nhận chứ không phải 1) :

1/ Đầu tiên họ sẽ hỏi sơ kinh nghiệm của bạn về quản trị các hệ thống trước. Hãy tự tin trả lời và phải trả lời sự thật, và cho họ thấy rằng bạn thành thật. To be honest, đó là đức tính mà các nhà tuyển dụng rất thích.

2/ Bạn có thể sẽ được hỏi rất nhiều các vấn đề không liên quan đến computer, mà liên quan đến cuộc sống của bạn hiện nay, các mối quan hệ. Hãy cố gắng trả lời chính xác, ngắn gọn nhưng đầy đủ, tránh tình trạng dông dài. Tôi không biết bạn được phỏng vấn bằng tiếng Anh hay tiếng Việt ? Nếu tiếng Việt thì đỡ cho bạn, còn tiếng Anh thì cũng cố gắng tự tin, cái gì hiểu thì trả lời, không hiểu thì hỏi lại, đừng ngại. Thường sẽ có 1 phiên dịch ngồi đó giúp bạn, nếu sếp là người nước ngoài. Nhưng hãy cố gắng hết sức mình, đừng "ỷ y" vào người phiên dịch.

3/ Có thể bạn sẽ được hỏi về các hệ thống mà bạn không biết, như Exchange, Lotus Notes, Firewalls v.v... và hãy trả lời rằng bạn chưa có điều kiện để học các hệ thống này, NHƯNG bạn có khả năng tự học và tiếp thu rất nhanh nên có thể nhanh chóng bắt kịp với tiến độ công việc. Giống như tôi khi được hỏi về NetScreen firewalls, tôi nói tôi không biết gì về nó, thậm chí mới nghe nói về nó lần đầu nhưng tôi tự tin trả lời có thể học dưới 1 tuần để manage nó, với số tài liệu khoảng 1000 trang. Mà thực tế thì tôi chỉ mất có 3 ngày thôi. Có nhiều cái không khó như bạn tưởng, nhất là bạn đã có khả năng tự học MCSE và CCNA.

Nếu được, bạn post tên công ty lên đây, tôi sẽ tư vấn tốn hơn cho bạn.

yougood
28-06-2003, 18:39
Trời ơi ! itmanvn giỏi quá, tự học mà chơi được CCNA và MCSE, có bí quyết gì chỉ tui với được không? Tui cũng mê IT lắm

itmanvn
29-06-2003, 00:22
Hi hi cảm ơn anh vikhoa nhìu lắm theo lời khuyên của anh em sẽ chuyển bị kỹ hơn, em đã pass vòng 1 rùi anh vikhoa à, công ty kiu em lên để phỏng vấn đợt 2 chắc là phổng vấn tiếng việt vì em thấy nhân viến công ty này nhiều người lớn tuổi lắm và là công ty cổ phần hợp tác kinh tế và xuất nhập khẩu còn tền thì anh dợi em được vào làm đã nhé :D

To Melissa: Hic mình hỏi là nếu làm hư db ò coong ty cơ mà chứ nếu hư computer thì việc đó là chuyện nhỏ với mình rùi hi hi

To yougood: Mình kô có tài cán gì đâu thực ra mí cái đó dễ lắm mình toàn mò không à cái gì không hiểu thì kiếm bạn và thầy để hỏi không thì lên diễn đàn tin học hỏi ở đây nhiều người giỏi khiếp luôn á :)

Melissa
29-06-2003, 05:28
itmanvn : thi tot nhat minh nen back-up database moi ngay ... neu hu thi minh van duoc cai copy :)

vtalinh
05-07-2003, 16:55
wow! itmanvn giỏi quá ta ! dạy tui MCSE nhé ;)

achxi
16-07-2003, 10:59
Bạn nên tự trang bị cho mình thêm một ít kiến thức về hardware và ... MS Office ! hehehe. Nói thật đấy.

achxi@

vikhoa
16-07-2003, 14:12
Đúng rồi. Cần khá nhiều kiến thức về MS Office và cả kiến thức trouble shooting cho Windows 9x/2K/XP. Có đi làm mới thấy, không phải IT Pro thì không cần biết đến mấy cái "non-Pro" đâu. Từ ngày đi làm đến nay, vikhoa phải đi sưu tầm thêm 1 đống đồ training cho MS Office đó ;) Cũng may là được 1 mớ khá hữu ích.

yuna_admirer
19-07-2003, 05:16
Hihi, Yuna cũng vậy. Bây giờ riêng về khoảng Word thì hơi bị xiềng đó :D, hehe.

Việc làm của người admin không chỉ đơn thuần về kỷ thuật.

yuna_admirer
26-08-2003, 14:00
Hình như ITManVN đang lảm cho EIS ?

vikhoa
26-08-2003, 14:17
EIS có netadmin rồi mà ?!