PDA

View Full Version : khe cam hd audio tren main (p5l-mx)

tung_cdn
10-07-2008, 21:15
Các bác ơi cho em hỏi chút ít vè máy tính. em chẳng biết gì về máy tính cả...
Các bác chỉ giúp em khe cắm dây mic, headphone ra đằng trước máy tính o trên main (p5l-mx). Em ko rõ về nó lên ko dám cắm. Giúp em!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các bác chỉ giúp em khe cắm dây mic, headphone ra đằng trước máy tính o trên main (p5l-mx). Em ko rõ về nó nên ko dám cắm. Giúp em!

anta
12-07-2008, 10:02
Nếu bạn không biết cắm thì đem ra dịch vụ nhờ họ cắm dùm khoảng 10s là xong.Nếu bạn còn sách Mainboard thì cắm theo sách.Thường thì chân 1 là mic, chân 2 là ground, chân 3 là mic+ , chân 4 trống, chân 5, 6 là loa(R hay L),chân 7,8 bỏ trống,chân 9,10 là loa(L hay R). Nếu dây trên case của bạn chỉ có 4 dây thì bạn chỉ cần cắm chân 1,2,5 và chân 9 thôi.Nếu trên mainboard của bạn chân 5,6 và chân 9,10 có jumper nối tắt với nhau thì khi bạn cắm 1 chân thì sẽ không nghe được loa từ jack cắm sau mainboad.

khoathi
12-07-2008, 21:16
Trong sách hướng dẫn có đó bạn. Bạn chịu khó đọc trong đó là có thôi. Cẩn thận cắm nhầm dây của nút khởi động máy.

ngondensang2007
13-07-2008, 08:33
Các bác chỉ giúp em khe cắm dây mic, headphone ra đằng trước máy tính o trên main (p5l-mx). Em ko rõ về nó lên ko dám cắm. Giúp em!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Các bác chỉ giúp em khe cắm dây mic, headphone ra đằng trước máy tính o trên main (p5l-mx). Em ko rõ về nó nên ko dám cắm. Giúp em!

trước hết bạn phải tìm xem main của bạn có hỗ trợ audio đằng trước không cái đã ( thường thì tất cả các loại main đều hỗ trợ )
Sau đó bạn xem trên case của bạn dây audio là dây liền một khối hay là dây rời ( các loại case máy tính hiện nay dây audio cũng như dây usb đều làm liền cả khối rất tiện lợi không bao giờ có chuyện cắm nhầm dây được )
Bạn thử tìm trên main xem có chỗ nào nó đề là audio không hoặc là bạn cầm cái dây audio trên case tìm xem có chỗ nào vừa để cắm được dây này không nếu có chỗ nào cắm vừa chắc chắn đó là cổng audio ( lưu ý chỉ chơi với dây liền cục cho an toàn bạn nhé chứ dây rời mà dò thì xem ra hơi khó với người chưa am hiểu lắm vì có nhiều khi cắm nhầm )
thường cổng audio của các loại main đều nằm gần audio onboard của main và nó hay có cổng màu vàng trên main. Chân cắm audio gần giống như chân cắm usb nên rất dễ nhận biết vì cũng có 9 đầu giắc cắm nhưng vị trí sắp xếp các đầu lại khác đâm ra có thể bạn sẽ nhận ra được ngay.
chúc bạn thành công.