PDA

View Full Version : [Q] IP được hình thành như thế nào

quaangl
12-09-2002, 20:54
Các bạn thân mến !
Cho mình hỏi mỗii máy tính đếu có một I.P - Vậy IP đuợc xác lập như thế nào. Và ta có thể thay đổi số IP được không , và bằng cách nào
Xin cám ơn các bạn
Mail của mình: quaangl@fptnet.com

Old Shark
26-09-2002, 01:26
Địa chỉ IP nói nôm na giống như tên của mỗi máy tính ở trên mạng vậy. Nếu máy tính của bạn sử dụng kết nối internet qua modem thì thường là được cung cấp IP động (mỗi lần online lại được cấp một địa chỉ khác nhau). Nếu muốn giấu địa chỉ IP của mình bạn có thể dùng một proxy server (set trong IE - Connections).
Để hiểu rõ về IP, bạn có thể tìm RFC về IP.

Smilingface
01-10-2002, 20:15
Bác Old Shark quả là cao thủ, đi đến đâu cũng thấy Bác cả

Old Shark
01-10-2002, 23:31
Bạn quá khen, chẳng qua tại mình "Hờn căm bao lũ ăn nhiều nói phét" nên cũng đi vòng vòng nói phét cho hả giận :D :D

xien-bot
26-11-2002, 11:28
Thì cũng giống như dịa chỉ nhà của mình dzậy đó ,nhưng ở đây là trong mạng internet đó............

suongmai
13-01-2003, 04:51
Minh moi hoc duoc cach lay IP bang cach vao Command Prompt roi type : ping + ten website

vd: ping diendantinhoc.com thi se ra duoc IP cua trang web do.

Ban nao co biet ro ve cai nay khong, co the chi them cho minh duoc khong?

suongmai
13-01-2003, 04:53
Cho hoi IP cua trang web va IP cua may tinh khac nhau the nao? co gi lien quan khong? co cach nao phat hien ra IP cua mot nguoi va mot dien dan co the block IP khong cho nguoi tu mot may tinh nhat dinh vao duoc khong?

Bri-Dennis
13-01-2003, 08:35
IP của trang WEB là IP của server nơi đặt trang web đó, và là IP public để mọi người có thể truy cập tới được (IP public phải mua) còn IP của máy có thể là public hoặc privated.

Khi bạn ping tên trang web thì tên đó sẽ được DNS dịch ra IP, thực ra là bạn ping IP của webserver.