PDA

View Full Version : Co Ai Dang O Paris ????

qui_suis_je
26-06-2003, 16:20
Hi
Co ban nao hien nay dang du hoc o Paris ko? Minh o day buon wa muon kiem ban di choi ma ko co day

Smilingface
26-06-2003, 18:34
Hehehe, u đang ở Paris hử. Tháng 9 tui cũng sang Paris nì. Thế anh em mình liên lạc đến lúc đó thì gặp mặt rồi đi chơi cái nhẩy hè hè hè. Bên box Club de francais của TTVNOL có nhiều người đang ở Paris lắm, cứ qua đó tha hồ mà kiếm bạn đi chơi, chỉ tội toàn dân HN chắc không hợp lắm . YM : smilingface1983 . Bonne chance !!!lol

bebe_yeux
10-07-2003, 00:57
tui cũng ở Pháp nhưng ko phải ở paris, bạn buồn thì xuống Lyon chơi với tui

LNHC
26-01-2004, 08:09
Tui cũng ở Paris nè. Có gì thì liên lạc vzới tui coi. YM: LNHCISNOTMOON (tất nhiên là viết thường thôi à nha)

whitechips01
01-03-2004, 07:18
hi ! chao bebe_yeux tui cung o Fap ne , tui co mot vai thac mac muon hoi ve IUP ve Architechture o Lyon , nhu han dang ki roi chuong trinh nhu the nao ? Tui chi muon biet thoi vi hien tai tui chi la SM1 thoi het nam nay tui hoc tiep SM2 roi moi co the qua IUP do ma ! neu ranh thi giup minh mot chut nhe !

jessyng
07-03-2004, 23:23
slt, jess cũng đang ở Phap, nhưng mà đang học ở lycée, có ai đa từng có Bac bên này có thể giúp đở tui chút xíu được hông dzậy? Cám ơn rất nhìu....

whitechips01
12-03-2004, 02:57
Nhưng giúp gì mới được chứ !

10081985
29-03-2004, 23:30
Hi
Co ban nao hien nay dang du hoc o Paris ko? Minh o day buon wa muon kiem ban di choi ma ko co day*

dat phap nho be lam............tui dang o phap,tui ko o paris nhung ban be thi nhieu vo ke................xin gioi thieu voi ba con tui la dan DIJON

bz1201
02-04-2004, 06:08
Con co toi nua cac bac oi.hihi. Toi cung dang o Paris day cac bac ui. Buon qua co gi cac bac lien he voi tui: bz1201. Bonne chance à tous

ttbidouille
28-04-2004, 23:27
Hihihi mình kg ở paris , cũng kg ở Lyon , mà ở BX đó hihihi

No1
17-05-2004, 21:15
Bạn nào ở Lyon có thể cho mình biết giá cả sinh hoạt và việc làm cho sinh viên ở đó được không ?? Thank !!

ttbidouille
18-05-2004, 00:56
Giá cả ờ Pháp hơi giống nhau cả cho Ðại học , vào đóng học phí khoảng 150€ = 1000Fr = 2.000.000 đồng việt nam cho 1 năm , tiền ăn vào khoảng 30000 đông VN đến 60000 đồng VN một ngày , nếu ở nhà nấu , tiền nhà 2.000.000 đống VN 1 tháng , trừ có người cho ở , nếu ăn o cần kiệm 3000 fr = gần 6.000.000 đồng VN / 1 tháng có sống được .
Chúc vui .

nofear
21-06-2004, 06:35
Có ai biết trường Institut Supérieur D'Electronique de Paris (ISEP - 28, rue Notre Dame des Champs - 75006 Paris) không? Nếu có thì có thể help mình một số info về chất lượng, giá trị bằng cấp...

Merci.

P.S. Ah cho mình hỏi luôn là École Supérieur có phải là trường Cao đẳng không? vậy còn Grandes École là trường gì? Cao đẳng cấp cao ah? :) Trường Ecolé Nationale Supérieur des Telecommunications (ESNT) có phải trường nổi tiếng không vì mình thấy admission requirement của nó khá "căng thẳng" :D :D :D http://www.esnt.fr/en

vnpenguin
22-06-2004, 07:24
P.S. Ah cho mình hỏi luôn là École Supérieur có phải là trường Cao đẳng không?
Có vài trường tương đương như Đại học Kỹ thuật (đào tạo kĩ sư) như ở VN.

vậy còn Grandes École là trường gì? Cao đẳng cấp cao ah? :)
Đó là các trường Đại học Pháp có tiếng tăm không những trong nước Pháp mà còn trên thế giới nữa. Ví dụ "École Polytechnique".

Trường Ecolé Nationale Supérieur des Telecommunications (ESNT) có phải trường nổi tiếng không vì mình thấy admission requirement của nó khá "căng thẳng" :D :D :D http://www.esnt.fr/en

Sao lại phải cứ chọn trường "nổi tiếng" ? Liệu sức có chịu nổi không mà "ham" tiếng tăm quá vậy :) Tốt nhất là nên "Liệu cơm mà gắp mắm" :)

nofear
22-06-2004, 08:58
Sao lại phải cứ chọn trường "nổi tiếng" ? Liệu sức có chịu nổi không mà "ham" tiếng tăm quá vậy Tốt nhất là nên "Liệu cơm mà gắp mắm"

ặc..ặc bạn hiểu lầm mình rồi... mình hỏi cái trường đó vì nó có chương trình Master bằng tiếng Anh (core courses) và Pháp (sub courses). Chứ mình cũng đâu có ham trường nổi tiếng...cái admission requirement của nó khủng bố lắm :D :D :D

trannam136
07-07-2004, 11:58
Giá thuê nhà ở Paris khoảng nhiêu nhỉ ???

jcisio
07-07-2004, 17:20
P.S. Ah cho mình hỏi luôn là École Supérieur có phải là trường Cao đẳng không? vậy còn Grandes École là trường gì? Cao đẳng cấp cao ah? :) Trường Ecolé Nationale Supérieur des Telecommunications (ESNT) có phải trường nổi tiếng không vì mình thấy admission requirement của nó khá "căng thẳng" :D :D :D http://www.esnt.fr/en
Giờ này mới thấy bài viết này :lick:
Bạn viết nhầm tên trường rồi, nó là ENST cơ. Có 1 chi nhánh ở Paris, và trụ sở chính ở Bretagne (lại gồm 2 trường ở Brest và Rennes).
ENST là một Ecole d'Application của Ecole Polytechnique (là trường đào tạo kĩ sư số 1 của Pháp :w00t: ), nên nó chọn đầu vào khá kĩ. Vừa rồi có cái concours AST (Admis Sur Titre, nghĩa là thi tuyển vào dựa vào bằng cấp của bạn, chứ không phải concours thông thường từ lớp dự bị lên), tiếc là vừa thi xong mất rồi :batman: Tôi thấy mấy bác ở VN sang đây thực tập (chứ không phải học) thì không khó khăn lắm, chỉ cân tự lo ăn ở học. Bạn nên hỏi người ta thử. Nhưng mà ENST bé tí xíu, bạn đi bộ qua không để ý kĩ cũng không nhìn thấy nó, còn ENST Bretagne rất to, campus thơ mộng trữ tình, đây là 1 trong những campus đẹp nhất châu Âu
http://www.enst-bretagne.fr/vieecole/environnement/campus/brest.fr.php
Cái nào có chữ "école" thì là Grande Ecole đó bạn ạ (trừ trường tiểu học :p ).

nofear
07-07-2004, 20:21
Rất cảm ơn bạn hiền... lỡ mang tiếng hỏi nhiều gòi...hỏi típ DEA là bằng gì vậy? So với Master thì có khác nhau gì không??? Bạn rành ENST vậy chắc bạn là SV ở đó hả, hoặc là láng giềng của nó... :w00t: :w00t: bạn biết bằng TEFII là bằng gì không??? Mình định học chtr thạc sĩ CS.

jcisio
08-07-2004, 00:04
Rất cảm ơn bạn hiền... lỡ mang tiếng hỏi nhiều gòi...hỏi típ DEA là bằng gì vậy? So với Master thì có khác nhau gì không??? Bạn rành ENST vậy chắc bạn là SV ở đó hả, hoặc là láng giềng của nó... :w00t: :w00t: bạn biết bằng TEFII là bằng gì không??? Mình định học chtr thạc sĩ CS.

TEF (Test d'Evaluation du Français): délivré par la Chambre de Commerce et d'Industrie de Paris. Nghĩa là thi thiếc gì đấy để kiểm tra trình độ tiếng Pháp. Có cái tiếng Anh bạn đọc chắc hiểu dễ hiểu hơn http://www.french-paris.com/uk/adults/tef.php

DEA (Diplôme d'Etudes Approfondies) cũng là một kiểu cao học, cũng gần gần như với thạc sĩ, nghĩa là giống mấy chú master, mastère... trong hệ thống bằng cấp mới thì là BAC+5 (học 5 năm sau khi tốt nghiệp THPT). Mọi người ở VN học xong ĐH thì qua Pháp học DEA. Ở ENST và ENST-Bretagne có mấy bác VN ở IFI (http://www.ifi.edu.vn) đang thực tập 6 tháng để hoàn tất một cái "kiểu DEA" để về VN bảo vệ nè. Trên diễn đàn này hình như cũng có một bác IFI thì phải (mới reg nick, tên là lvtuan nếu nhớ không lầm, hỏi làm sao nghe nhạc online với YMSGR 6 :w00t: ). IFI cũng có những khoá trước thực tập ở ENST rồi, tốt nhất nên hỏi họ để có nhiều chi tiết.

Còn tôi thì ở ENST Bretagne được 10 tháng 18 ngày rồi :evil: Vào cái trang ở chữ kí này, rồi nhìn lên banner thì sẽ thây được 1 góc của campus ở đây :wub:

jcisio
08-07-2004, 00:09
Còn thiếu 1 chút.
Ở mức BAC+5 thì DEA thiên về nghiên cứu, DESS thì học xong đi làm ngay. Nói chung bằng cấp bên này rắc rối (riêng bằng tú tài BAC đã có vài chục loại rồi). Giờ áp dụng LMD (License - Maitrise - Doctorat) thì xếp ráo vào BAC+5

nofear
09-07-2004, 00:48
cảm ơn bạn nhiều... vậy bạn đang học chương trình tiếng P hay tiếng A ở ENST? Theo bạn thì đi Pháp học chtr tiếng Anh thế nào? Vì 2 khóa Master ở ENST Paris dạy Core tiếng Anh và phần còn lại là tiếng Pháp. Requirement của nó là TOEFL 578 for English và TEFII for French :)

jcisio
09-07-2004, 14:30
Đến Pháp để học bằng tiếng Anh: không rõ lắm, nhưng có thể yên tâm không sợ đang nói tiếng Anh nó nhảy qua tiếng Pháp. Vì ở đây thậm chí tụi nó (cả giáo viên :lick: ) đang nói tiếng Pháp thì nhiều thuật ngữ vẫn nhảy sang dùng tiếng Anh :exclaim: Và cũng không sợ lạc lõng, vì tài liệu tiếng Anh còn nhiều hơn tiếng Pháp đấy chứ ;)

Còn điều kiện: TOEFL 578 thì đơn giản (đi luyện thi, hơi siếng một tí thì sẽ đạt được điểm này :batman: ) còn TEF 2 thì tuỳ theo bạn có đi học chưa, hoặc sẽ có bao nhiêu thời gian để học. Tôi chưa thi TEF bao giờ nên không rõ, nhưng theo trên site của nó thì chỉ là giao tiếp cơ bản, TEF 2 là điểm khoảng 3/10 trong kì thi :blink: Nên nói chung cả 2 điều kiện này không khó khăn lắm.

Tôi học ở ENST Bretagne cơ, học bằng tiếng Pháp :crying: