PDA

View Full Version : Help : Ghi nhiều phim trên 1 đĩa DVD !

ijay
30-06-2008, 22:41
Em ra tiệm thuê phim thì thấy có loại đĩa phim DVD , không phải là đĩa DVD mp4 ,nhưng 1 đĩa có tới 3-4 phim và đầy đủ sub , audio để lựa chọn khi đang xem , chất lượng tuy không bằng đĩa DVD 1 phim nhưng khá tốt , hình như được rip . em dùng magic Dvd copier trích ra được 1 số phim riêng rẻ dưới dạng .iso nhưng khổ nổi em muốn nhóm chúng lại để ghi chung vào 1 đĩa nhưng không biết làm sao , bác nào rành về lĩnh vực này thì làm ơn giúp em với

khungtanthoi
01-07-2008, 10:37
Thường là film dưới 90p.
Dùng 5 phần mềm:
1. PGC Demux=tách Video và Audio khỏi DVD
2. Belight=Convert AC3 với bitrate thấp hơn.
3. Procoder=Convert Video với Bitrate thấp hơn.
4. Subrip=Tách file phụ đề ra khỏi DVD
5. Encore= trộn tất cả lại thành phẩm cuối cùng.

Tôi chỉ nói về Procoder (cái này đã được nói ở threat khác rồi). Khi chọn taget=MPEG2, mở advand ra để kiểm tra tổng dung lượng sao cho Audio+Video của 3 film<4.3GB là OK.

hongha12
01-07-2008, 12:43
Em ra tiệm thuê phim thì thấy có loại đĩa phim DVD , không phải là đĩa DVD mp4 ,nhưng 1 đĩa có tới 3-4 phim và đầy đủ sub , audio để lựa chọn khi đang xem , chất lượng tuy không bằng đĩa DVD 1 phim nhưng khá tốt , hình như được rip . em dùng magic Dvd copier trích ra được 1 số phim riêng rẻ dưới dạng .iso nhưng khổ nổi em muốn nhóm chúng lại để ghi chung vào 1 đĩa nhưng không biết làm sao , bác nào rành về lĩnh vực này thì làm ơn giúp em với

Bạn hay dùng 2 phần mềm sau:
-TMPGEn 4.0 XPress - Dùng để chuyển đổi định dạng File,Chọn Bitrat,Độ phân giải,Audio...mỗi tham số này đều có các thang chia độ để cho ta thay đổi.Các tham số này bạn phải phối hợp với nhau sao cho sau khi chậy phần mềm này các file(mỗi file thường là một fim)sẽ tạo ra một file mới có tỏng dung lượng nhỏ hơn dung lượng của đĩa DVD banj định ghi fim vào là được.File mới tạo ra có đuôi MOV.
-TMPGEnc DVD Author 3-Dùng để ghi đĩa DVD.Dùng tốt hai phần mềm này bạn có thể ghi nhiều fim vào một đĩa DVD tuy nhiên càng ghi nhiều fim thì chất lượng fim càng giảm xuống .
Hai phần mềm này bạn có thể tìm thấy ở Chú ý: Software + Plugin : Tất cả post vào đây nào anh em (cập nhật thường xuyên hot hot) ngaytreen diễn dàn này
.Vấn đề bây giờ là bạn phải có phần mềm này, cài đặt,và học cach sử dụng(cài đặt và sử dụng được cũng hơi mất thì giờ học đấy }.Chúc bạn tự học thành công

ijay
02-07-2008, 10:37
chà , rắc rối quá nhỉ , thế mà em tưởng đơn giản chỉ cần dùng cái phần mềm burn đĩa nào đó ghép chung mấy cái file có sẵn trên đĩa lại rồi burn chung 1 cái

khungtanthoi
02-07-2008, 13:25
chà , rắc rối quá nhỉ , thế mà em tưởng đơn giản chỉ cần dùng cái phần mềm burn đĩa nào đó ghép chung mấy cái file có sẵn trên đĩa lại rồi burn chung 1 cái

Thế còn phụ đề nằm ở đâu??? và audio nữa...

hongha12
03-07-2008, 12:06
Thế còn phụ đề nằm ở đâu??? và audio nữa...

Phần mềm tôi giới thiệu ở trên các cửa hàng cho thuê băng đĩa hay dùng để dồn nhiều phim đã có sẵn phụ đề,thuyết minh ...vào chung một đĩa để phục vụ các bác cần dùng ít tiền mà vẫn xem được nhiều phim .Tuy nhiện chất lượng phim thì cũng tạm được chứ không tốt lắm ,không tùy chọn Audio,Subtitle,
Language được .Phần mềm này không chuyên dùng để biên tập Audio,Subtitle...mà chỉ dùng để thay đổi định dạng,nén nhiều phim,ghi vào 1 đĩa .

khungtanthoi
03-07-2008, 13:38
Cái chính là tôi muốn có subtitles, audio, menu có thể chuyển đổi được cơ...

Co Loa
03-07-2008, 14:14
Muốn chất lượng tốt thì chỉ có cách của khungtanthoi mà thôi, mỗi tội mất thời gian.

ijay
03-07-2008, 18:56
Phần mềm tôi giới thiệu ở trên các cửa hàng cho thuê băng đĩa hay dùng để dồn nhiều phim đã có sẵn phụ đề,thuyết minh ...vào chung một đĩa để phục vụ các bác cần dùng ít tiền mà vẫn xem được nhiều phim .Tuy nhiện chất lượng phim thì cũng tạm được chứ không tốt lắm ,không tùy chọn Audio,Subtitle,
Language được .Phần mềm này không chuyên dùng để biên tập Audio,Subtitle...mà chỉ dùng để thay đổi định dạng,nén nhiều phim,ghi vào 1 đĩa .

Bác nhầm rồi , 4 phim nhưng chất lượng khá tốt , mỗi phim khoảng 1 gb , đầy đủ các tùy chọn ngôn ngữ , âm thanh và phụ đề Việt anh , nó không phải là dạng phim data như các đĩa mp4 thường , tên của nó là " super DVD , tuyển tập 1000 phim Mỹ hay nhất "

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

hô hô , bớ mấy bác ơi , tối nay em đã mò ra cái soft có 3 mb mà giải quyết tất cả vấn đề , tiện đây gửi các bác sài , nhanh , gọn nhẹ , dễ sử dụng, tên nó là DvdReMake Pro_3.6.3 , em dùng nó merge hai cái iso lại nhanh vãi , ra cái mơi nguyên phụ đề , audio ...sướng kinh, giao diện hơi xấu nhưng dùng hiệu quả , các bác nhớ thử nhé

khungtanthoi
05-07-2008, 11:33
Nhưng nó không có chức năng nén file cho nhỏ lại, còn dùng menu thì lại phải tùy biến command.... còn nếu nén file bằng DVD Shrink sau khi đã trộn 3 film lại thì chất lượng hơi xấu do bitrate lúc đó chỉ bằng VCD, và Audio vẫn còn ở bitrate cao.

lam thoi
05-07-2008, 14:50
Ở đây nếu dùng chữ nén ( compress ) rõ ràng là không chính xác ,bởi vì nén được thì phải xã nén được ( uncompress ), 3DVD nén thành 1 DVD nhưng DVD này có thể uncpress thành 3DVD với chất lượng gốc hay không ?

Co Loa
05-07-2008, 18:58
Dùng từ Encode, convert hay transncode mới đúng.

ijay
05-07-2008, 19:18
cần gì nén nữa hả các bác , 1 phim khoảng 1 GB , một đĩa 4,7 gb coi 4 phim là hộc máu rồi

khungtanthoi
06-07-2008, 17:17
Ở đây nếu dùng chữ nén ( compress ) rõ ràng là không chính xác ,bởi vì nén được thì phải xã nén được ( uncompress ), 3DVD nén thành 1 DVD nhưng DVD này có thể uncpress thành 3DVD với chất lượng gốc hay không ?

Cám ơn Bác nhiều, và cả bác CoLoa nữa, thường thì mọi người ít quan tâm tới vấn đề này, nhưng nó gây khó hiểu và hoang mang cho người mới, em sẽ lưu ý điều này...

cần gì nén nữa hả các bác , 1 phim khoảng 1 GB , một đĩa 4,7 gb coi 4 phim là hộc máu rồi

Bạn vẫn chưa hiểu vấn đề, ở đây, một DVD bình thường dung lượng khoảng 4.7GB, nếu ta cộng 3DVD lại mà không Encode lại thì làm sao bạn ghi vào được 1 cái DVD 4.7??

ijay
06-07-2008, 21:12
Cám ơn Bác nhiều, và cả bác CoLoa nữa, thường thì mọi người ít quan tâm tới vấn đề này, nhưng nó gây khó hiểu và hoang mang cho người mới, em sẽ lưu ý điều này...

Bạn vẫn chưa hiểu vấn đề, ở đây, một DVD bình thường dung lượng khoảng 4.7GB, nếu ta cộng 3DVD lại mà không Encode lại thì làm sao bạn ghi vào được 1 cái DVD 4.7??

Chúng ta không hiểu nhau từ đầu rồi , encode DVD là công việc tôi không hề muốn làm ngay từ đầu vì tốn nhiều thời gian và công sức , câu hỏi của tôi ngay từ đầu là nhóm các file images lại thành một đĩa nhưng vẫn giữ nguyên phụ đề , audio, language ...nói chung là menu , đó là các file khoảng 1 GB tôi trích ra được từ 1 đĩa DVD nhiều phim

Co Loa
06-07-2008, 22:31
>câu hỏi của tôi ngay từ đầu là nhóm các file images lại thành một đĩa nhưng vẫn giữ nguyên phụ đề , audio, language

thì phải authoring lại, không có cách nào khác.

>nói chung là menu

menu thì rất khó và cầu kỳ, trừ những trường hợp đặc biệt chứ làm lại menu là nhanh nhất.

khungtanthoi
07-07-2008, 09:18
audio, language ...nói chung là menu , đó là các file khoảng 1 GB tôi trích ra được từ 1 đĩa DVD nhiều phim

Không phải chuyện bắt bẻ nhau, nhưng ta cùng thảo luận để share cho nhau những gì ta biết ha...

"Audio, language... nói chung là menu" ba cái này là 1 thành phần của 1 DVD chứ không phải "...nói chung là menu" được, có menu, các bạn mới chọn được các tùy chọn kia lúc khởi đầu DVD.
Bạn nói rằng công việc Re-authoring tốn thời gian. Đúng, và tôi đưa cho bạn cái giá (tiền) của việc mất thời gian.

DVD bán ngoài Huỳnh Thúc Kháng, người kỹ thuật được hưởng 400.000đ/phim, bao gồm các công đoạn làm như trên, bao gồm tất cả các việc từ Encode phim, audio, subtitles (kể cả việc ngồi sửa từng chữ do OCR của subrip sai), rồi tìm hình để làm menu.
Cái DVDRemake mà bạn giới thiệu có thể giữ nguyên menu --> Đúng và nó tạo ra 1 menu mới khi bạn trộn 2 DVD lại với nhau. Và nếu bạn có 3 phim thì bạn phải làm thao tác trộn 2 lần, nghĩa là bạn có 1 cái menu tổng hợp trong DVD Remake, bao gồm 2 đường link: Cái đầu tiên là giữa lần 2 và 3, cái link thứ 2 là link tới cái menu tổng hợp của lần 1+2 (trong cái này lại có 2 cái link nữa...hic hic), tất nhiên bạn có thể add picture để có menu riêng theo ý mình bằng cách tạo các highlight trong photoshop, nhưng công đoạn thì lại rườm rà... và bạn phải... tốn thời gian.
Theo cách tôi hướng dẫn ở trên, bạn có thể ăn gian được theo cách sau.
Dùng thêm phần mềm.
1. Bạn không cần phải dùng Subrip, mà trong phần PGC Demux, bạn chọn "trộn tất cả các subtitles". nó sẽ tạo ra file .sub sau đó, bạn dùng Muxman để tạo VOB có subtitles và audio.
2. Trong bước Re-authoring bằng Encore, bạn tạo sẵn các rãnh video, adio, subtitles rỗng, sau đó xuất final.
3. Dán các file .VOB trong bước 1 chồng lên các file bước 3,
4. Copy subtitles color bằng sub Alpha để set cho đúng color của Encore đã set trong bước 3.
5. Dùng Info Edit cho Info của DVD nhận lại các thông số bằng Get VTS...

Tôi còn tẩu hỏa nữa....

Co Loa
07-07-2008, 14:07
>có menu, các bạn mới chọn được các tùy chọn kia lúc khởi đầu DVD.

Đúng vậy nhưng không nhất thiết phải có, menu giúp cho giao diện thân thiện còn nếu không tôi phải nhấn nút next trên điều khiển để chuyển qua phim sau đó.

>1. Bạn không cần phải dùng Subrip, mà trong phần PGC Demux, bạn chọn "trộn tất cả các subtitles". nó sẽ tạo ra file .sub sau đó, bạn dùng Muxman để tạo VOB có subtitles và audio.

Nhưng ijay có viết "đó là các file khoảng 1 GB tôi trích ra được từ 1 đĩa DVD nhiều" có nghĩa là trong file đó bao gồm tất cả video+audio+subtitle rồi việc gì phải demux và mux lại làm gì?

khungtanthoi
07-07-2008, 16:12
> Nhưng ijay có viết "đó là các file khoảng 1 GB tôi trích ra được từ 1 đĩa DVD nhiều" có nghĩa là trong file đó bao gồm tất cả video+audio+subtitle rồi việc gì phải demux và mux lại làm gì?

Dạ, em biết cái này em nêu ra để cho ai muốn làm trong trường hợp 3DVD chưa encode, còn trường hợp của ijay thì có lẽ file đã 3 trong 1 sẵn rồi...

minh han
23-07-2008, 17:31
Rắc rối quá,Cứ ra các quầy bán đĩa hoăc mạng hỏi phần mềm Ulead DVD Workshop. Sau đó tự tìm hiểu lấy, cực kỳ giản đơn.

khungtanthoi
24-07-2008, 10:22
Nhờ Minh Han post lên cái tut cho anh em học hỏi được không?