PDA

View Full Version : Về lệnh " regedit " trong start\Run ?

song_den179
24-06-2003, 22:27
Tôi muốn biết cụ thể về ý nghĩa và công dụng khi sử dụng "regedit" trong Run ? Có phải nó có thể xem được mã nguồn không ?

Cuccu
25-06-2003, 08:24
Cái này để sửa registry của windows thôi, mã nguồn ông Bill Gate không cho coi đâu. Vô coi rồi thôi, kẻo sửa tùm lum nó khỏi chạy luôn đấy bạn ạlol

Terry
25-06-2003, 09:50
Bạn có thể tham khảo chi tiết và các thủ thuật về Registry cũng như Registry Editor ở đây:
Registry World (http://www.vietvui.net/vnunited/phpbb/viewforum.php?f=87)

tinhta
25-06-2003, 10:27
uhm,coi cho biết,ko biết sữa lun tung là đi luôn cái máy :(.Thanks

Lord_of_monsters
25-06-2003, 12:53
sợ cái gì làm nhìu vào mới biết phá nhìu hỏng nhìu => biết nhìu. hỏng cài lại win không sao đâu. nếu có thắc mắc viết bài hỏi đi tui trả lời cho he không nói tự cao chứ tui phá chết vài chục lần con máy tui chỉ vì cái regỉty đấy thui nhưng giờ niết thêm rui, không sợ cháy máy đâu, có điều mất dữ liệu đấy backup trước khi nghịch nhé

tinhta
25-06-2003, 20:37
nguy hiễm,tuy là phá nhiều biết nhiều,nhưng nhờ người khác hướng dẫn làm thì tốt hơn là mình phá :P

Lord_of_monsters
26-06-2003, 16:57
hãy tự tàn phá bản thân đi
cin mời bác
www.winguides.com/registry

tinhta
26-06-2003, 19:50
ạc ạc,sao lại tàn phá bản thân nhĩ,thiệt tình :)

phthai
27-06-2003, 09:01
Cái regedit này hay lắm đó. các bác cứ nghịch tùm lum đi ko sao đâu, cùng lắm thì cài lại Win, mà Win Xp có Remove System
nên cũng chẳng cần cài lại đâu , đừng sợ, tui nghịch lung tung rùi mà có sao đâu.

Terry
27-06-2003, 10:59
Làm gì mà cài lại Win. Registry có rất nhiều phần mềm để backup lẫn restore khi bị lỗi. Nên đừng ngại "phá" . Nếu bạn sử dụng WinBoost, bạn sẽ thấy màu nhiệm của Registry mang lại cho Windows của bạn.
Um ba la, Regedit ơi mở Registry ra xì bùa xì bùa.

Ghost1982
27-06-2003, 11:03
Xui rại người ta hoài, nhưng mà đúng đó cứ nghịch đại đi chỉ cần trước đó Run\ Regedit chọn Registry\ Export Registry File và save vô đâu đó là được.

tinhta
27-06-2003, 11:11
dzạy là mình cứ phá phần regrdit thoải mái luôn hả,ko sợ phải cài lại Win à,dzạy thì phá,thử coi có thật ko,còn nếu tinhta bị hư Win thì bắt mí bạn cài lại cho tinhta à hi`ihí :)

Lord_of_monsters
27-06-2003, 13:38
bác cứ làm đi mà không sao cả tui có một số cái re hay đây cho anh em coi đây

Tăng tốc độ đọc và ghi của ổ đĩa mềm

Tốc độ đọc và ghi của ổ đĩa mềm trên máy vi tính cực kỳ chậm chạm. Bạn có thể tối ưu hóa để tăng tốc độ của nó lên bằng cách chỉnh sửa lại Windows Registry.

Ở box Run trong menu Start, bạn gõ regedit và nhấn OK

Trong cửa sổ Registry Editor, ở cánh bên trái, bạn click mở mục HKEY_LOCAL_MACHINE.

Bạn tiếp tục click mở dần theo đường dẫn :

Windows98/ME: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\Class\fdc\0000

WindowsXP: HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\fdc
Click lên mục fdc (Windows XP) hay 0000 (Winodws 98/ME). Ỏ cánh bên phải, bạn click chuột phải lên nền bất kỳ chỗ nào, chọn lệnh DWORD Value trên menu New để thiết lập một mục giá trị mới

Một mục New Value #1 xuất hiện. Bạn thay ngay tên nó thành ForeFifo. Trong trường hợp chưa thay tên kịp, bạn click chuột phải lên tên New Value #1 và chọn lệnh Rename trong menu.

Kiểm tra để bảo đảm giá trị Value data của mục ForeFifo là 0.

Đóng Edit Editor và khởi động lại máy (hay dùng chức năng Log Off).

Thoát khỏi Windows chỉ bằng một lần nhấn chuột

Click chuột phải vào màn hình Desktop và chọn New \Shortcut. Bạn điền vào text box của hộp thoại Create Shortcut dòng lệnh như sau (có thể Browse tới): C:\windows\rundll32.exe user.exe,exitwindows. B ấm vào nút Next sau đó bạn có thể chọn tên cho Shortcut này như Exit Windows sau đó nhấn nút Finish để kết thúc.

Thay đổi tên người cài đặt Windows

Khi mua máy trong các cửa hàng vi tính hoặc mua lại máy của người khác thì tên họ và địa chỉ công ty thường là của người khác. Muốn thay đổi tên của bạn vào thì bạn ph ải làm gì?

Chọn Start\Run và gõ vào Regedit, sau đó bạn tìm tới khóa: Hkey_Local_Machine\Software\Microsoft\Windows\Curr ent Version

sau đó bạn nhấn đúp vào mục Registered Owner : để thay đổi tên bạn vào và Registered Organiation

Bảo vệ máy tính khỏi sự tò mò

Chắc hẳn bạn đã gặp phiền phức khá nhiều khi người lạ ngồi vào máy tính của mình mà không có mình bên cạnh. Bạn đã từng bị người khác đọc được những file dữ liệu bạn vừa truy xuất (khoảng 20 file để từ file mới nhất?) Sau đây là một vài thủ thuật nhỏ để bạn có thể bảo vệ được máy tính tránh sự tò mò, táy máy của người khác.

1. Làm ẩn các ổ đĩa trong My Computer (Windows9x và NT)[/b]

Thiết lập này cho phép bạn điều khiển sự hiện diện của các ổ đĩa trong My Computer, giúp bạn ẩn tất cả hay một ổ đĩa được chọn.

Các số thập phân tương ứng với các ổ đĩa cần ẩn (tối đa 26 ổ đĩa tương ứng với bảng chữ cái A đến Z): A:1, B:2, C:4, D:8, E:16, F:32, H:64, G:128, ...; Y:16777216; Z:33554432 (chỉ cần nhân 2 số của ổ đĩa đứng trước sẽ có số của ổ đĩa cần ẩn). ẩn tất cả: 67108863.

Ðầu tiên bạn hãy vào menu Start, chọn Run, đánh lệnh "REGEDIT" sau đó đi theo khoá sau:

Key: [HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\Policies\Explorer]

Sau đó vào phần hộp thoại phía bên phải click chuột phải vào [Neww\DWORD value] bạn sẽ nhận được 1 Value name mới. Bạn hãy rename nó lại thành NoDrives, sau khi đã đặt tên bạn hãy click phải chuột vào nó và chọn [Modify], bạn hãy nhập số vào phần Valuedate, tiếp tục OK và thoát ra khởi động lại máy để thay đổi có hiệu lực.

Lưu ý: Các ổ đĩa này vẫn xuất hiện trong File Manager, để gỡ bỏ File Manager hãy xóa file Winfile.exe

2. Không thêm các file mới mở vào mục Documents trên menu Start (Windows9x và NT)[/b]

Khi mở hay truy xuất tư liệu, tên của nó sẽ được thêm vào danh sách các thư mục mới mở trong Documents trên menu Start. Thủ thuật này không cho thêm vào các file đó trong danh sách.

Ðầu tiên bạn hãy vào menu Start, chọn Run, đánh lệnh "REGEDIT" sau đó đi theo khoá như phần 1 ở trên.

Key: [HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\Curre ntVersion\Policies\Explorer]

Tiếp theo vào phần hộp thoại phía bên phải click chuột phải vào [Neww\DWORD value] bạn sẽ nhận được 1 Value name mới. Bạn hãy rename nó lại thành NoRecentDocsHistory, sau khi đã đặt tên bạn hãy click phải chuột vào nó và chọn [Modify], bạn hãy nhập số vào phần Valuedate, tiếp tục OK.

Bạn tiếp tục click chuột phải vào [New\String value] bạn sẽ nhận được 1 String name mới, rename nó thành Default, sau khi rename bạn hãy click phải chuột vào nó và chọn [Modify], bạn hãy nhập dòng "(value not set)" vào phần Valuedate, tiếp tục OK và thoát ra khởi động lại máy để thay đổi có hiệu lực.

Lưu ý: Bước thực hiện tạo String name mới thực sự không cần thiết nếu như bạn có 1 String như vậy ở cửa sổ.

3. Giấu Control Panel trên menu Start (Windows 9x và NT)[/b]

Thủ thuật này cho phép bạn dấu các Control Panel khỏi menu Start (giúp ích cho bạn trong việc đảm bảo an toàn máy tính khỏi sự táy máy của người lạ). Ðầu tiên bạn hãy vào menu Start, chọn Run, đánh lệnh "REGEDIT" sau đó đi theo khoá như phần 1 ở trên.

Tạo 1 giá trị DWORD mới (Hoặc sửa đổi giá trị hiện có) và đặt tên là 'NoControlPanel'.

Vẫn click chuột phải như ở phần trên để vào Modify và thiết lập ở Valuedate giá trị là 1. Bây giờ bạn hãy thoát ra và khởi động lại máy để thay đổi có hiệu lực.

Nếu như các bạn không thích sử dụng các ứng dụng trên tiếp thì hãy Delete các giá trị DWORD đó

Loại bỏ tính năng Autoscandisk
(12/06/2003, 15h08 GMT+7) Đang chạy Windows 98, mỗi khi bị sự cố hệ thống đột ngột phải Restart hoặc phải Reset máy hay bị ngắt điện nửa chừng, lúc boot lại, Windows sẽ tự động chạy chương trình Scandisk để kiểm tra các partition trên ổ cứng, phát hiện các lỗi file, lỗi cấu trúc chương trình nếu có để xử lý. Chức năng này quả là hữu ích. Thế nhưng, không ít lần nó làm bạn phải bực mình vì mất công chờ đợi.

Nếu muốn Scandisk không tự động chạy trong các trường hợp như thế, bạn làm một trong hai cách sau đây :

Sửa file MSDOS.SYS

- Bạn mở file MSDOS.SYS trên ổ C:\ (dùng phím F4 hay chọn lệnh Edit trong NC 95) và chỉnh sửa lại tham số của dòng AutoScan ở mục [Options] thành :

AutoScan=0

Theo quy định, tham số 1 là thực hiện lệnh, còn tham số 0 là không thực hiện. Nếu trong section [Options] không có dòng AutoScan, bạn chỉ việc gõ vào. Save file này lại và khởi động lại máy

tinhta
27-06-2003, 13:50
uhm,tạm đựơc đó,dù sao cũng rất cảm ơn bạn,nếu còn gì hay nữa,post lên cho mọi người xem nữa nha?thanks Lord_of_monsters nhiều." tinhta tò mò làm thử " :P