PDA

View Full Version : Đĩa cài win bị lỗi

trungestih
28-06-2008, 11:02
Xin hỏi các bạn,các anh chị trong diễn đàn là máy mình bị lỗi và mình muốn cài lại win XP nhưng máy không chạy đĩa. Mặc dù khi vào hệ điều hành đĩa vẫn hoạt động bình thường. Khi khởi động lại, mình ấn Delete\Bios\ và để First Boot là CD - Rom mà vẫn không được.Mong các bạn,các anh,chị vào đọc và giúp đỡ mình,giải thích và hướng dẫn mình.Cám ơn

vansulich
28-06-2008, 11:07
Thế thì bạn phải coi là máy đã nhận được ổ đĩa CD của bạn chưa?
Bạn kiểm tra lại các cáp nối dữ liệu và cáp nguồn ,cắm Jump (có thể tháo cả ra cho tiện :D )
sau đó vào Bios thiết lập lại

trungestih
29-06-2008, 15:31
Mình kiểm tra không có vấn đề gì cả.Mong mọi người giúp tôi.Thanks

The Old Man
29-06-2008, 15:36
Kiểm soát coi cái CD cài Win có phải là dĩa boot hay không?

[Blackdragon]
29-06-2008, 15:51
mong các bạn giúp đỡ nhé!!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cái ổ CD đó có thể là bị "rụi" rùi!!

cuongpro
30-06-2008, 10:56
thử tìm 1 o cd khác xem co dươc không

super_noob
30-06-2008, 12:03
Xin hỏi các bạn,các anh chị trong diễn đàn là máy mình bị lỗi và mình muốn cài lại win XP nhưng máy không chạy đĩa. Mặc dù khi vào hệ điều hành đĩa vẫn hoạt động bình thường. Khi khởi động lại, mình ấn Delete\Bios\ và để First Boot là CD - Rom mà vẫn không được.Mong các bạn,các anh,chị vào đọc và giúp đỡ mình,giải thích và hướng dẫn mình.Cám ơn

Bạn ơi, có rất nhiều trường hợp khi vào win vẫn đọc được đĩa CD nhưng để khởi động bằng CD ROM vẫn không boot được. Lỗi này phổ biết là do ổ CD kén đĩa nên không đọc được.Lỗi này mình khuyên bạn nên dùng một cái ổ CD " dễ tính " một chút để có thể đọc được các đĩa CD.
Cuối cùng mình cũng nên khuyên bạn sưu tập một bộ đĩa CD " ngon " để sài, vì dùng đĩa CD loại thường thường thì tuổi thọ kém lắm.
Chúc bạn cài đặt thành công