PDA

View Full Version : Login vào SQL2000 bằng user window không được?

heonocbp
27-06-2008, 15:42
Chào các bạn, khi mình cài SQL mình chọn chế độ security là SQL và window. Theo nguyên tắc khi mình chọn như vậy thì khi login vào SQL bằng user của window và SQL đều được. Nhưng mình không hiểu tại sao khi mình ngồi một máy cài SQL rồi registration SQL từ một máy khác với user của SQL thì OK nhưng với user của window thì nó cứ báo là login falt do user null??? Ai biết chỉ giúp mình với, thanks nhiều

malefly
29-06-2008, 15:05
Làm sao được chứ ? Bạn cài SQL trên máy A thì các user của máy A được Login thôi. Khi bạn qua máy B (cũng đã cài SQL sever) Tuy nhiên nếu bạn muốn ngồi ở Máy B Register rồi Login vô máy A thì bạn phải qua máy A add User login vô(User trên máy B) Vd như MayBName/Username

heonocbp
01-07-2008, 10:56
thanks câu trả lời của bạn. Nhưng mà mình vào máy A mình tạo một user của window là thành viên của group User (ví dụ là test), sau đó mình vào SQL của sever A mình thêm user vừa tạo vào phần login(tên máy/test). Bây giờ mình ngồi máy B đã cài SQL, mình registion SQL của máy A với user của SQL thì OK, nhưng registion với user test của window máy A thì báo là fault do user null. Bạn nào rành về SQL chỉ mình với

vqt
01-07-2008, 11:35
Tôi không có kinh nghiệm về vấn đề này nhưng theo tôi thì để dùng Windows Authenticate thì không thể chỉ đơn giản add windows login của một máy bất kỳ vào là được. Chí ít thì máy chủ và máy trạm phải thuộc một domain nào đó. Cái windows login phải được xác thực trước rồi mới có thể connect với SQL Server được. Tất nhiên trước đó windows login phải được add vào nhóm các login của SQL Server. Tên máy không có liên quan gì ở đây.

embebongbong
01-07-2008, 12:26
Giờ bạn làm thế này đây. Làm sao cho 2 máy nhìn thấy nhau trong Lan đi

Khi thấy rồi bạn qua máy A vào Control Pannel Add New User vào(User từ máy B nha) Ví dụ như User trên Máy B là Administrator và Computername là B thì bạn Add B\Administrator.

Sau khi đã add User này vô rồi bạn vô SQL sever máy A chọn Mục Security Add New Login rùi chọn thằng B\Administrator vô.

Qua máy B chạy SQL sever lên chọn Windows Authen rồi Login

Nếu ko được thì bạn chỉnh SQL sever trên máy A là SQL and Windows Authen rồi Enbale thằng sa lên(Nếu chưa enable). Set pass cho thằng sa là 12345 chẳng hạn

Qua bên máy B mở SQL sever lên trong phần Sever name bạn đánh A\SQLInstanceName
Chọn SQL Authen đánh Username là sa và Pass là 12345

có thể bạn ko Register được là đôi khi sai tên Instance name đó