PDA

View Full Version : Help. Không truy cập được tài liệu do đường dẫn thay đổi

diennq.me
27-06-2008, 10:57
Mình có 1 thư mục tài liệu dùng chung cho cơ quan, trong đó có 1 file tài liệu chính, nhiều file tài liệu con dùng để link từ tài liệu chính sang. Nếu chỉ đùng 1 máy thì không có vấn đề gì vì đường dẫn là không thay đổi. Tuy nhiên do cơ quan có nhiều máy (không nối mạng), mỗi người sử dụng lại copy tài liệu ra và đặt ở các vị trí khác nhau trên các đĩa của mình. Do đó đường dẫn đã thay đổi nên việc link bị mất tác dụng.
Có cách nào giúp mình tạo gói tài liệu đó thành 1 file chạy để khi người sử dụng chỉ cần copy file đó tới máy mình rồi bung ra là xong.
Hoặc có cách nào khác để giải quyết vấn đề trên không. Mình rất cần sự chỉ giúp của các bạn. Cám ơn trước sự chỉ giáo

phamduyvt
27-06-2008, 12:10
Copy các file đó vào 1 thư mục, chạy file và update lại các link cho nó, sau đó copy thư mục đó sang máy khác
Một cơ quan có nhiều máy tính mà ko kết nối mạng LAN để chia sẻ dữ liệu thì phí quá

diennq.me
30-06-2008, 07:55
Cảm ơn bạn phamduyvt. Cơ quan mình nó tương đối đa dạng. Một số máy nó lại nằm ở các con tàu, thuyền đang lênh đênh ngoài biển cơ nên không thể nối mạng được. Nhờ bạn chỉ rõ cách thức update các link đó thế nào, mỗi máy lại phải update lại hay sao?

phamduyvt
30-06-2008, 09:24
dữ liệu bạn đang dùng là dạng gì, excel hay access

diennq.me
30-06-2008, 10:38
Một file qui trình chính bằng word. Trong qui trình đó viết khi làm đến công việc A thì phải làm theo mẫu biểu B ...vv. Người đọc qui trình chỉ cần bấm vào tên mẫu biểu B đã đánh dấu trong qui trình, thì nó tự động link đến file mẫu biểu tương ứng bằng excel hoặc word (folder dữ liệu bao gồm 1 file qui trình chính và các file mẫu biểu.
Vấn đề là các đường link ban đầu cố định, nhưng khi người sử dụng copy và paste vào các ổ đĩa, thư mục khác nhau trên máy của mình nên đường dẫn nó không đúng và vì thế không link được. Nếu có cách tự động cập nhật đường dẫn thì hay quá.

rehello
30-06-2008, 16:40
Mình có 1 thư mục tài liệu dùng chung cho cơ quan, trong đó có 1 file tài liệu chính, nhiều file tài liệu con dùng để link từ tài liệu chính sang.

Xin lỗi mình đọc không hiểu, link từ tài liệu chính sang là sao ? link bằng gi ? đâu có nối mạng với bất kì máy nào ha ? potay

phamduyvt
30-06-2008, 16:52
Tưởng gì, chứ word và excel thì quá dễ

Như tui đã chỉ ở trên
tất cả dữ liệu copy vào 1 thư mục đi, rồi mở cái file chính ra, khi mở nó sẽ hỏi có update link ko thì mình chọn update,
còn link nào chưa update dc thì mình vào sửa lại mấy cái link đó
Chạy ngon lành thì copy cả cái thư mục đó vào máy nào xài cũng dc

diennq.me
02-07-2008, 10:54
Thanks phamduyvt. Mình đã làm được theo gợi ý của bạn. Chúc sức khoẻ, hy vọng mình sẽ được giúp đỡ vào dịp khác. Bye