PDA

View Full Version : Tranh luận về bản quyền thông tin trên các vertical Search website tại VN

neoxman
26-06-2008, 17:35
Các bác thấy sao khi giờ online thì nhà nhà xài thông tin của nhau, crawl về index tá lả:

Trong lãnh vực thông tin thời sự nào thì vietbao, baomoi, docbao,...lấy tin từ các báo khác mang về.

Trong lãnh vực âm nhạc thì Baamboo, Zingmp3,...lấy nhạc từ các site nhạc mang về...

các flash video clips thì tương tự baamboo, clip.vn, zing video, tamtay...lấy rất nhiều clip từ youtube và các site khác về...

Các site job thì cũng vậy: ihoatieu.com, jseeker,...cũng lấy jobs từ các site khác về...

Nói chung bây giờ thông tin gốc và bản quyền kô biết phải xác định ra sao. Nhưng theo ý kiến của tớ thì việc đưa thông tin lên internet là đã chấp nhận sự chia sẻ, có điều ai đưa lên trước thì mấy người sau phải có 1 dòng trích dẫn là nguồn từ đâu ra là được rồi.

Riêng phần âm nhạc và clip film thì chắc chắn là phải có vụ trả tiền bản quyền cho chủ sở hữu...ngay cả thằng youtube nó cũng đã từng nói sẽ trả tiền cho member pót clip trên đó (không biết có thiệt kô)...

Còn ở Việt Nam thì sao ta? Chắc là rất khó đây...Mong các bác cho thêm ý kiến và chia sẻ quan điểm nghen.

songmekong
30-10-2008, 16:38
Cho mình hỏi xíu, bạn nào biết contact liên lạc với các anh làm bên Baomoi.vn thì cho mình nhé. Bên mình đang cần để đề xuất hợp tác. Ai giúp được thì email cho mình nhé: dackhoa@cybermedia.com, fone: 0903.810.706. Chân thành cảm ơn.

hostindexvn.com
30-10-2008, 22:12
Cãi nhau về bẩn quyền nhạc thì còn khướt, theo tôi, hình như đã có ý kiến là Nhạc dưới 30K hoặc 1/2 Bài thì được share thoải mái trên Internet, còn nhạc Full bài và trên 30k thì phải mua bản quyền, như vậy vừa có lợi cho ca sĩ, nhạc sĩ, hãng phát hành và người dùng, Giống như Hosting thôi, loại 1MB dung lượng, 100MB bandwith 1 thhangs thì free đi, thu tiền làm gì, Nếu cứ kiểu hơi động thì gào bản quyền với bản làng thì âm nhạc không bao giờ vươn xa được