PDA

View Full Version : Đôi điều muốn ngỏ - phannguyen

phannguyen
24-06-2003, 09:09
Hình như diễn đàn này lập ra chỉ với một mục đích chính, đó là kiếm tiền từ các thành viên! Các Admin và Mod, mỗi khi thấy ai có ebook nào mới là ngửa tay ra xin với câu nói "đưa đây rồi tụi tui upload lên share với mọi người", nhưng khi có rồi thì lại bán mỗi cuốn 2000vnd, hichic! Dirty, dirty, dirty!

Ai cũng bào là dân ba Tàu keo kiệt, chỉ biết bo bo giữ của, nhưng nhìn họ đi, họ có nhiều trang web cung cấp sách chùa và mới, bởi vậy chỉ trong vòng vài năm mà trình độ IT của họ phát triển chóng mắt (chơi thử các game do họ làm là bít liền hà)! Trong khi mình, ai ai có gì cũng bán với buôn, một số còn ngụy biện rằng "còn phải kiếm sống nữa chứ"(???!!). Các bạn có phải là dân IT ko, nếu phải thì sao không kiếm sống = IT mà = cách đi "bán dạo"? Hay là ko đủ trình độ để kiếm sống = IT?? Hay là nghỉ rắng mình lập ra diễn đàn này (= cách lấy sửa mã nguồn của một dd free) nghĩa là mình giỏi lắm rồi nên bây giờ về hưu kiếm tiền như con buôn?

Thui tui nói vậy thui, ai nghe thì nghe ko dám nghe thì cứ nhắm mắt bịt tai lại (giả mù và câm í), còn ai lắng nghe thì hãy thử nhìn lại xem trong những năm qua IT Vietnam đã có chỗ đứng nào trên thế giới chưa và mình có thể làm gì để đưa nước mình đi lên và phát triển!

Tiếng nói của tôi cũng là tiếng nói của dân IT Việt Nam chân chính! I know for sure!

dtt_vn
24-06-2003, 10:08
nói xin lỗi, nếu không làm thế thì tiền đâu mà lo cho server cho mấy bạn có cái forum này?? bạn chỉ có nói một chiều thôi

Về Đâu
24-06-2003, 10:19
về ebook upload lên share cho mọi người việt này có .còn việc chép cd bán 2000vnd 1 cuốn có gì sai ? download 1 cuốn chừng 7mb thì mất bao nhiêu tiền cho internet ? làm thử 1 con tính bạn sẽ thấy cái nào có lợi hơn ngay .
cách lấy sửa mã nguồn của một dd free cái mà bạn cho là free thì tui được biết là $160 đó
Bạn có biết 1 tháng phải chi cho việc lưu trữ web của ddth là bao nhiêu không ? kiếm 1 chút tiền để duy trì sân chơi cho mọi người điều này có gì sai trái ?
Mong bạn suy nghĩ lại những gì bạn đã nói nhé phannguyen. Cách nói của tui trong bài này hoàn toàn thẳng thắn tin hay không thì tùy đây là cách suy nghĩ của tui .

vikhoa
24-06-2003, 11:18
Bài viết được gửi bởi phannguyen
Hình như diễn đàn này lập ra chỉ với một mục đích chính, đó là kiếm tiền từ các thành viên! Các Admin và Mod, mỗi khi thấy ai có ebook nào mới là ngửa tay ra xin với câu nói "đưa đây rồi tụi tui upload lên share với mọi người", nhưng khi có rồi thì lại bán mỗi cuốn 2000vnd, hichic! Dirty, dirty, dirty!

Uh, thế thì mục đích kiếm tiền của admin đã thất bại rồi, vì tiền chi ra gấp mấy chục lần tiền kiếm được, chắc phải dẹp cái diễn đàn này quá, làm ăn lỗ lã kiểu này chịu sao nổi. :D

Mà xin lỗi phannguyen, những e-books mà hiện nay tôi có là do tôi collects và download suốt 3 năm nay, nếu có members nào muốn share cái gì mà tôi giúp được thì tôi đưa account cho họ upload lên để share. Từ trước đến giờ tôi cũng chỉ mới cấp account cho vài người như carpicorn (upload khoảng 2GB books). Bạn có thể đi khắp cái diễn đàn này để collects xem tôi "xin" bao nhiêu e-books rồi về TGA so sánh lại xem tôi có bao nhiêu e-books để mà phải đi "xin"? Câu nói của bạn đã làm "dirty" cái miệng của bạn rồi đó.

Ai cũng bào là dân ba Tàu keo kiệt, chỉ biết bo bo giữ của, nhưng nhìn họ đi, họ có nhiều trang web cung cấp sách chùa và mới, bởi vậy chỉ trong vòng vài năm mà trình độ IT của họ phát triển chóng mắt (chơi thử các game do họ làm là bít liền hà)! Trong khi mình, ai ai có gì cũng bán với buôn, một số còn ngụy biện rằng "còn phải kiếm sống nữa chứ"(???!!). Các bạn có phải là dân IT ko, nếu phải thì sao không kiếm sống = IT mà = cách đi "bán dạo"? Hay là ko đủ trình độ để kiếm sống = IT?? Hay là nghỉ rắng mình lập ra diễn đàn này (= cách lấy sửa mã nguồn của một dd free) nghĩa là mình giỏi lắm rồi nên bây giờ về hưu kiếm tiền như con buôn?

Hic, đem 1 tỷ rưỡi dân ra so sánh với 70 triệu dân, sao không so sánh luôn về tất cả mọi mặt đi, riêng gì IT ? Tôi không biết trình độ bạn cao như thế nào, nhưng với trình độ kém cỏi của tôi thì chỉ đủ kiếm được một cái job netadmin tầm thường, lương 2-3 trăm/tháng. Và quả thật là không đủ sống, không đủ để nuôi cái "thằng con" DDTH.com tốn cơm tốn gạo này. Nhưng nếu anh bạn đủ trình độ để tự kiếm sống thì đâu cần phải vào đây để "học hỏi, trao đổi" trên đồng tiền và công sức của cái thằng admin quèn này ?

Mà hình như anh bạn ngồi dưới giếng lâu quá nên không biết rằng cái forum này có bản quyền đàng hoàng và mọi người đã góp tiền lại để mua nó với giá 160USD. Dưới mắt anh bạn thì cái gì cũng free thì mới "tốt đẹp" được.

Vậy tôi dự định thế này, anh bạn cho tôi biết ý kiến nhé : Bây giờ tôi sẽ cho FREE mọi người tất cả những tài liệu tôi đang có, tính theo đơn vị HDD 80GB thì chỉ khoảng 3 cái thôi. Anh bạn cho tôi mượn nhà đặt 10 cái máy vi tính cho mọi người đến truy cập miễn phí, trả giùm tiền điện luôn càng tốt. Như vậy mỗi ngày tôi chỉ cần lo đi kiếm e-books về để share và không còn phải lo lắng chuyện tiền bạc nữa. Nếu đồng ý thì gọi ngay cho tôi nhé : 0903.69.69.92.

À quên, nhân tiện anh bạn trình độ cao đi làm chắc lương khá lắm, cho tôi "xin" khoảng 100USD mỗi tháng (chắc chưa bằng 1/10 lương của anh đâu) để trả tiền nuôi thằng con "dài lưng tốn vải" này nhé, lương của tôi không đủ để ăn nữa mà nuôi nó thì khổ quá. Mà đã lỡ giúp thì giúp cho trót, kiếm giùm ai đó rảnh rỗi, mỗi ngày ngồi kiểm giùm khoảng 1000 bài viết ở trên này, kẻo "lọt sổ" bài nào thì Bộ VHTT dẹp cái diễn đàn này mất. Nhớ kiếm ai rảnh mà làm không công nhé, khỏi phải trả tiền, mà cần có kiến thức về IT 1 chút để trả lời mọi thắc mắc của vài trăm users/ngày, cả trên diễn đàn lẫn qua e-mail nữa.

Thui tui nói vậy thui, ai nghe thì nghe ko dám nghe thì cứ nhắm mắt bịt tai lại (giả mù và câm í), còn ai lắng nghe thì hãy thử nhìn lại xem trong những năm qua IT Vietnam đã có chỗ đứng nào trên thế giới chưa và mình có thể làm gì để đưa nước mình đi lên và phát triển!

Tiếng nói của tôi cũng là tiếng nói của dân IT Việt Nam chân chính! I know for sure!

Chà, nếu tôi free hết cái đống e-books này mà giúp được IT Việt Nam phát triển được như China hoặc Singapore thì tốt quá, chắc mọi người phải tạc tượng và ghi công anh bạn vào lịch sử vì đã có 1 sáng kiến quá tốt và quá rẻ để đưa nền CNTT của một nước tiến lên. Có lẽ trong những năm qua anh bạn đã tốn rất nhiều công sức để làm những việc ĐƯA CNTT VN ĐI LÊN nhỉ ? Cho đàn em được học hỏi 1 chút kinh nghiệm đi, ai cũng được như anh thì chắc chắn CNTT VN sẽ đi lên thôi.

Xin lỗi mọi người nếu nãy giờ tôi nói hơi nhảm 1 chút, nhưng tôi chỉ là 1 IT "chân phụ", không được "chân chính" lắm nên không thể nói hay như phannguyen được. Nhưng dù sao cũng xin cảm ơn các bạn đã đọc hết bài viết dài loằng ngoằng này, và sẽ cảm ơn nhiều hơn nếu bạn cho 1 chút ý kiến của bạn.

$$$
24-06-2003, 12:00
hihihi lần đầu tiên nghe nói xài knowledge chùa mà làm cho IT phát triển.

Tóm lại vụ xài free e-book này cũng hơi xấu hổ rồi, mang tiếng dân VietNam xài đồ chùa không thế giới ai chơi với mình ...
Ngay cả opensource cũng đâu phải là free 100%, bạn cũng phải đóng góp bằng cách viết code, viết doc hay review v.v.
Nước mình còn nghèo nên phải phát triển bằng con đường này, tuy nhiên khi mình có chổ đứng rồi thì còn lâu mới xóa bỏ được tiếng xấu này ...

Còn bác gì dó chắc không biết hosting tốn kém thế nào nên mới phát ngôn bậy bạ như vậy chấp làm gì.

vikhoa à cậu nên mở trang donate đi anh em member có chút suy nghĩ 1 chút sẽ phụ giúp cậu một tay ...

yuna_admirer
24-06-2003, 12:02

hehehe. 2000 một cái Ebook , đúng là dirty thiệt. Nhưng mua một đống mấy trăm cái ebook, về cóc có đọc mà chưng đó, hoặc đọc thì cao lắm là 2,3 cái là hết, rồi vổ ngực xưng là IT chân chính --> YABG (muốn biết từ này thì vào mục Security coi)

Hix, tui phải đi bán dạo để duy trì cái nơi cho anh em tụ hộp, 1 tháng 16 triệu, còn hơn cái tiền host của lảo Admin nhiều. Tui hỏng có "ngụy biện" , tui nói thiệt. Chừng nào sống được gòi thì tui free. Có théc méc gì nửa hông?

Còn nói tui hỏng đủ trình độ kiếm sống hủh ? hehehe, hỏng biết năm bạn học ĐH năm nhất đã có khả năng kiếm ra 1 tháng gấp 4 lần tiền lương của lảo Admin không ? Không phải tui khoe, nhưng nếu nói chuyện đó ở đây thì bác chỉ có ... đỏ mặt và chạy về nhà trùm mềm hay méc mẹ thôi.
lol

phannguyen
24-06-2003, 12:40
Bớ người ta cả đám Admin và Mod xúm vào ăn hiếp mình kìa, huhuhu!

OK, có chuyện này phải nói là trình độ của mình ko phải để các u xét hỏi, mình sao mình biết được rồi, ok? Còn về vụ kia, mình chỉ nói những gì mình nghỉ thôi, sao các bác cay cú dữ vậy? hay là tại mình nói đúng wá trúng tim đen nên mới lồng lộng cả lũ lên?

Hình như có Mod nào nói rằng "free mà phát triển là stupid" thì wả thật bác ấy về quê chăn vịt còn hơn, vì ko bít cái gì cả. Đừng ngụy biện cho việc mình làm, sao lại nói là làm vậy chỉ để nuôi dd? sao ko nói thẳng ra 1 điều mà ai cũng hiểu là các bạn dùng mọi cách để kiếm tiền dưới lớp vỏ bọc là dd trao đổi IT knowledge? Đã là trao đổi mà lại thu tiền (by any means, any ways) thật là nực cười!

Còn Admin nhà ta nói rằng "75 t sao = 1 tỷ" (bi giờ là trên 80 tr gùi đó u ơi) thì càng mắc cười nửa, Japan chỉ có 120 tr thui, nó hơn hay thua TQ? Nếu hơn thì hơn cỡ nào? Wá dễ phải ko!! Vậy sao VN mình ko làm được? Hay chí ít là cũng thử làm??

-> Tôi tin những con người như bạn sẽ làm chậm lại bước phát triển của nước ta. Nếu muốn kiếm tiền = web sao ko bán hàng thủ công mỹ nghệ etc. cho bọn Tây giàu có để kiếm ngoại tệ về nuôi đất nước mà lại cố tình bộc lột những người "ko thể nghèo hơn được nữa"?

Thật đáng xấu hổ!

monkey21180
24-06-2003, 13:06
Thiệt tình tội nghiệp cho Admin va MOD.

Theo mình thì ý kiến của phannguyen cũng có phần đúng chứ không sai hoàn toàn. Chuyện làm được một trang forum thì quả là khó, khó ở đây là làm sao cho các thành viên của forum cảm thấy thú vị và thoải mái hơn có như vậy thì mọi người mới qúy trọng forum đó và làm cho nó phát triển lên, cái khó còn lại là làm sao cho forum này trụ được và điều đó theo tôi đã nói rồi đó không chỉ là nhiệm vụ chỉ riêng Admin mà là của tất cả thành viên trong forum đó.

Còn để phát triển và trụ được thì có rất nhiều cách (vd như tìm nhà tài trợ chẳng hạn), không nhất thiết là phải kinh doanh trên forum, làm như vậy thì các thành viên khác họ có một xu hướng không tốt đối với forum dẫn tới nhiều chuyện cần phải nói.

Kết luận: nếu Admin cần nguồn tại trợ (tài chính) thì tại sao không lập ra một kênh "Chia sẽ", hoặc là với sự nổi tiếng của ddth.com thì theo mình thì chuyện kiếm một nhà tài trợ thì không khó.

monkey21180
24-06-2003, 13:10
Những điều mình nói ra là chỉ có mục đích là làm sao phát triển ddth.com này thôi, mình không muốn mình là một con sâu làm rầu nồi canh đâu.

sonicxpx
24-06-2003, 13:48
Bớ người ta cả đám Admin và Mod xúm vào ăn hiếp mình kìa, huhuhu!
Không phải xúm vào ăn hiếp, thực sự là mọi người lên tiếng để nói cho bạn biết chính bản thân bạn là 1 người không hề biết suy nghĩ trước khi phát biểu mà thôi.

OK, có chuyện này phải nói là trình độ của mình ko phải để các u xét hỏi, mình sao mình biết được rồi, ok?
Vậy là chính bạn đã nói lên bản chất và nhân cách của chính mình rồi đó. Cứ tự suy nghĩ thì sẽ biết tôi muốn nói gì thôi.

Còn về vụ kia, mình chỉ nói những gì mình nghỉ thôi, sao các bác cay cú dữ vậy? hay là tại mình nói đúng wá trúng tim đen nên mới lồng lộng cả lũ lên?
cây ngay không sợ chết đứng.

Hình như có Mod nào nói rằng "free mà phát triển là stupid" thì wả thật bác ấy về quê chăn vịt còn hơn, vì ko bít cái gì cả. Đừng ngụy biện cho việc mình làm, sao lại nói là làm vậy chỉ để nuôi dd? sao ko nói thẳng ra 1 điều mà ai cũng hiểu là các bạn dùng mọi cách để kiếm tiền dưới lớp vỏ bọc là dd trao đổi IT knowledge? Đã là trao đổi mà lại thu tiền (by any means, any ways) thật là nực cười!

Miễn bàn.

Còn Admin nhà ta nói rằng "75 t sao = 1 tỷ" (bi giờ là trên 80 tr gùi đó u ơi) thì càng mắc cười nửa, Japan chỉ có 120 tr thui, nó hơn hay thua TQ? Nếu hơn thì hơn cỡ nào? Wá dễ phải ko!! Vậy sao VN mình ko làm được? Hay chí ít là cũng thử làm??

-> Tôi tin những con người như bạn sẽ làm chậm lại bước phát triển của nước ta. Nếu muốn kiếm tiền = web sao ko bán hàng thủ công mỹ nghệ etc. cho bọn Tây giàu có để kiếm ngoại tệ về nuôi đất nước mà lại cố tình bộc lột những người "ko thể nghèo hơn được nữa"?

Thật đáng xấu hổ!

Đúng thật là đáng xấu hổ, cực kì xấu hổ luôn. Bởi vi sao biết không ? Chính vì 1 người tên là "phannguyen" với những lời lẽ và suy nghĩ ESADMF( lên google mà search thì biết ) đó sẽ khiến nước VN ta chậm phát triển trong IT hơn mà thôi.Trước khi nói đến người khác, hãy nên xem lại chính mình : "Xét xem bản thân mình đã tự gây dựng nên những gì để chia sẻ cho toàn bộ cộng đồng IT chưa ?. Bỏ tiền vào những việc có ích để CNTT nước nhà phát triển chưa ?"

Qua lời nói của bạn, sự đóng góp của bạn chỉ là con số 0 to đùng hiện ra trước mắt mà thôi. Đơn giản là bạn chỉ là ...(3 chấm)

vikhoa
24-06-2003, 14:58
Đọc xong bài viết của phannguyen và monkey21180 mà mình muốn bỏ quách cái nghề admin này đi đan lát hàng thủ công để bán kiếm tiền nuôi vợ con thôi.

Nói thế thì mai tớ sẽ chuyển cái DDTH.com này trang e-commerce bán hàng thủ công mỹ nghệ, hy vọng phannguyen sẽ đem hàng lên đấy bán kiếm tiền nuôi dân IT bọn tớ. OK ? Làm như vậy có lẽ sẽ phát triển được CNTT Việt Nam đó.

Bây giờ tôi đổi chỗ cho bạn, nếu bạn làm tốt vai trò của tôi trong vòng 2 tháng mà bạn không cần phải đi kiếm 1 đồng tiền nào, tôi sẽ cho bạn tất cả những gì tôi đang có. OK ? Không biết bây giờ bạn đã đi làm kiếm tiền chưa hay còn bám váy mẹ ? Tôi thì đã không ngửa tay xin tiền từ năm 1998 (sau khi thi ĐH) đến giờ và dù phải "bán dạo" để kiếm chút tiền nhưng cũng cố gắng làm được 1 cái gọi là diễn đàn tin học chấm com này.

Cũng xin hỏi bạn rằng ở nước VN này có bao nhiêu người chịu bỏ công đi tìm tài liệu, e-books, training CD v.v... về rồi chia sẻ lại cho dân IT VN? Trừ những anh IT có điều kiện download, các bạn HS-SV và những người được gọi là "nghèo" sẽ kiếm e-books, sách photo bằng cách nào nếu như cả TPHCM này chỉ có vài cái nhà sách bán sách tin học tiếng Anh với giá từ 500.000/cuốn trở lên ?

Bạn sẽ nói : "Kiếm được thì cứ chia sẻ đi, mắc gì phải bán?". Thế bạn nghĩ rằng tôi đi làm kiếm tiền được, rồi sẽ lấy tiền đó "nuôi" tất cả mọi người ở đây à ? Bạn có thấy xấu hổ không ? Có lòng tự trọng không ? Rồi từ những cuốn sách đó bạn học, có kiến thức, có kinh nghiệm, đi làm kiếm tiền CHO BẠN và có bao giờ bạn nghĩ đến 1 thằng admin chuyên bỏ tiền ra cho người khác xài không ?

KHÔNG BAO GIỜ CÓ MỘT THẾ GIỚI NHƯ VẬY ĐÂU ! TỈNH DẬY ĐI ANH BẠN TRẺ !

Tôi cũng hỏi bạn Monkey21180, nếu bạn nói rằng bạn cho mọi người FREE những gì bạn có, bạn sẽ cho được bao lâu? Và bạn có thể cho những gì? Có thể cho tất cả những gì mà mọi người đang cần không? Nếu bạn kiếm được người tài trợ cho tôi mỗi tháng khỏi đi làm kiếm tiền mà vẫn đủ để sống và lập gia đình, đủ nuôi gia đình tôi, đủ để tiếp tục phát triển các dự án trong đầu tôi, tôi sẽ làm "không công" cho mọi người ở đây. Gọi là không công, không thu tiền vì tiền đó đã có người khác trả rồi.

NHƯNG cho đến nay thì vẫn chưa có được con người perfect như vậy nên tôi vẫn phải tiếp tục thu tiền từ những ai MUỐN MUA những thứ mà tôi đang có. Tôi đâu có ép bạn mua 1 cuốn sách với giá 2.000đ, bạn download được thì cứ việc download, thậm chí tôi còn chỉ cho các bạn chỗ để download nữa kìa (trong box E-books và Free Stuffs). Hoặc ra ngoài tiệm CD ở Tôn Thất Tùng mua 1 CD với giá 8.000đ/CD, tội gì phải đến TGA để mua rồi than đắt ? Đắt mà bạn vẫn mua, mua về rồi "chửi" tôi bán đắt. Thật là khó hiểu !? Nếu bạn cảm thấy hối hận vì đã mua CD ở đây thì xin mời quay lại, chúng tôi sẵn sàng trả lại tiền cho bạn và tặng bạn CD đó luôn coi như tiền công đi lại.

Các bạn có bao giờ nhìn lại mình trước khi nói người khác chưa ?

hiensmart
24-06-2003, 16:05
Tôi đồng ý với VK. NÓi thật nhé, giờ tôi cũng đang "bán" những gì người ta đang "free" trên mạng mặc dù là cò con thôi. Có bác nào dám nói là các bác LH,PHP ko giúp đỡ gì cho ITVN.Bạn có dám mở miệng nói câu đó ko? Đối với những người ko thể lấy e-book về thì cái giá đó là wá rẻ.Nói thật đấy.Mong bạn nghĩ lại

$$$
24-06-2003, 16:05
Đừng ngụy biện cho việc mình làm, sao lại nói là làm vậy chỉ để nuôi dd?
Cần quái gì phải biện minh. Tất nhiên là làm vì tiền rồi. Bác to miệng hô hào vậy thì làm công quả thử cho anh em tớ nể phục coi.
Nên nhớ là mặc dù thu tiền thật nhưng , lấy máy tính ra tính dùm cái đi .. cộng thêm tiền công tính rẻ $3/1h để quản trị cái forum này. Tiền công setup, maintain, security ... biếu không. Tiền internet để tìm và download e-book trên cái line chậm như rùa bò ở việtnam ... Rõ ràng lỗ to rồi, nếu người làm admin không có sự nhiệt huyết và không vì các members thì đã bỏ từ lâu rồi làm sau có thể duy trì trong 1 thời gian dài được. Chưa kể mất chi phí cơ hội nửa, lảo vikhoa còn không chịu tiếng "ngu" nửa, lảo lo chi chuyện làng nước, phải chi setup trang bán hàng thủ công mỹ nghệ thì bây giờ phải vừa giàu vừa sướng không, không phải tối nào cũng bỏ bê dzợ con leo lên web duyệt bài, tìm sách download ...

Ngồi không thì dễ dàng chỉ trích người khác lắm, nhào vô làm thử đi ... chỉ được cái to mồm

hiensmart
24-06-2003, 16:09
Nói thật bây giờ mà free chỉ có nước cạp đất.Còn nếu thật sự bạn có lòng tốt thì down hết trang downloads về dùm tôi, tôi sẵn sàng trả tiền dĩa.Cảm ơn
Tôi ko wen bạn cũng như bác VK nên bạn cứ yên tâm là tui ăn nói trung lâp.Thấy ai đúng thì nói thôi

xauxi
24-06-2003, 17:52
thấy các bạn ẩu đả nhau ,mình là dân mới thôi , không hiểu biết nhiều lắm , nhưng có vài lời sau
mình tham gia dd và thấy rất hay cho mình nhiều bổ ích , còn chuyện cơm áo gạo tiền của các admin thì mình không quan tâm (ai không cơm mà sống được)
nếu phannguyen thấy không hài lòng với chuyện admin bán ebook thì đừng lên tiếng , nếu vikhoa không bán , thì nếu cấn tôi sẽ mua ỡ đâu (không lẽ tôi sẽ tìm bạn để bạn cho tôi à , không khi nào , đúng không ?)
tôi cũng là dân IT chính thống đây (còn non thôi) nhưng tôi đâu biết có thể tìm ebook ở đâu (nhà trường có dạy à ) thì nơi đâu bán , vừa rẻ vừa hay thì tôi mua , chuyện bỏ tiền để tìm được cái mình cần tôi cho là đúng thôi
nếu bạn chê kiến thức của các admin "bèo" thì cở tôi chắc là không đáng bàn rồi ( tôi thật sự hâm mộ một con người vừa tài giỏi vừa đạo đức lai đầy ban lĩnh như bạn đấy phannguyen) tôi đoán chắc chắn là bạn chưa đi làm rùi
không phải tôi nói là nịnh các admin đâu ( tôi chưa quen ai trong dd cả) thì sẽ được gì . Mà tại tôi thấy mình nói lên cái đúng thôi
còn phannguyen thì mình thấy bạn tuyệt đấy . Nhưng chỉ có thể sống ở thế kỷ 15 thôi hoặc ít hơn nửa
nếu bạn muốn vực dậy nền IT nước nhà thì hãy học đi ( cở giáo sư ấy ) khi đó bạn sẽ dạy miễn phí cho con em chúngtavà nhớ mở thêm vài trung tâm từ thiện nửa nhé . Như thế tốt hơn là bạn ngồi tranh luận nhảm nhí mất thời gian , khi đó bạn nhớ cho tôi một chân nhé (phụ việc cũng được) tôi cũng cần ít cơm để sống
thôi tôi về đây , nếu phannguyên muốn tranh luận hay gớp ý gì thì mail cho tôi nhé saolaikhong2003@yahoo.com
tôi sẽ rửa tai nghe bạn nói

Maxx
24-06-2003, 17:55
CNTT Việt Nam muốn phát triển mà gặp những con sâu bàn ra thế này thì quả thật muôn đời cũng không làm nên trò trống gì
hihì mà may thật không có nhiều con sâu lắm :))
mấy bài của phannguyen thì miễn bàn bởi vì quá hay quá đúng quá chí lí :)
hehe

Hans Voralberg
24-06-2003, 19:02
Cái thằng phannguyen khùng, mày giỏi thì đi kiếm ebook rồi thuê host cho tụi tao down coi, lắm chuyện, có mà xài còn bày đặt này nọ. Biến luôn đi.

stupid man
24-06-2003, 19:47
To:
Cái thằng phannguyen khùng, mày giỏi thì đi kiếm ebook rồi thuê host cho tụi tao down coi, lắm chuyện, có mà xài còn bày đặt này nọ. Biến luôn đi.
Re:
Đành là vậy nhưng sao u nặng lời quá vậy, ta nên luôn bình tĩnh chứ đừng nóng nảy dễ gây ra hậu quả xấu.

`Vấn đề trên tôi chưa đủ trình độ để nói ai đúng ai sai nhưng tôi thấy các admin có vẻ hơi nặng lời, như Vikhoa chẳng hạn. Tôi vào ddth này lâu rồi, thấy bài nào bạn trả lời, mỗi câu nói đều rất thuyết phục, tính toán kĩ lưỡng nhưng lần này tôi thấy bạn trả lời hơi nóng đấy đành là bạn phải bỏ nhiều tâm huyết để duy trì cái ddth này nhưng cái cách bạn trả lời lại phannguyen lần này thì phải coi lại đó (cả các admin khác nữa).

phannguyen
24-06-2003, 19:53
Nếu quan điểm khác xa nhau như vậy thì tôi cũng chẳng thèm cãi làm gì nửa!

To xauxi: sorry tôi không rảnh rửa tai cho ai cả!

To Hans: u bao nhiêu tuổi rồi mà ăn nói như vậy hử? Tệ thật đấy! Tui đang đi làm, tui chỉ load và đọc những ebook nào mà cần cho project thôi, nên u đừng nghĩ rằng tui cần cac u "bố thí" ebook để mà cất, OK?

Stop and Bye!

fannkenshin
24-06-2003, 19:54
To:Hans Voralberg đúng là bạn nên bình tĩnh đừng nóng hư bột hư đường.Cũng hên diendantinhoc.com không có nhiều người nông cạn như phannguyen nếu kô chắc là lộn xộn lắm đa

locbungbu
24-06-2003, 20:00
hừm , tự nhiên có người làm mất vui !
Báb phannguyen gì đó ơi , bác có share c1i gì cho ai trên DD này chưa vậy ? bác có cao kiến gì giúp đỡ anh em IT hoặc các bạn đang muốn học về IT chưa ? nếu chưa thì bác đừng có nói như vậy nữa nhé , kẻo anh em chúng tôi , những người mong muốn có được một sân chơi lành mạng và bổ ích như DDTH này phải khốn khổ vì sân chơi đóng cửa đấy .
Vikhoa ơi , dừng buồn nhé , dù sao mình cũng ủng hộ cách làm của DDTH mà !

pt2012
24-06-2003, 21:00
To phannguyen: bạn hãy tự đặt mình vào vị trí người khác rồi ngẫm nghĩ lại đi. Còn ko thì Vikhoa đã nói rồi, sẵn sàng nhường cho bạn làm trong vòng 2 tháng mà, bạn đủ can đảm để làm ko?

yuna_admirer
24-06-2003, 21:15
To Stupid man :

Thật ra, tui mà là VK, tui sẽ bực mình, phản ứng sẽ mạnh hơn đó. Sorry nếu bài post trước có hơi offensive.
Để trích lời của Sói nghen : " Ai mà đủ thông minh thì đều nhận ra rằng VK lập diển đàn cũng có mục đích kinh doanh. Chắc bạn (ở đây là phannguyen) mới nhận ra điều đó nên mới hét toáng lên như vậy "

tdk
24-06-2003, 21:18
Em thấy anh Vikhoa không cần phải nói thêm với phannguyen nữa, miễn sao anh em trong diễn đàn hiểu anh là được rồi anh Khoa à! (đây chỉ là suy nghĩ của em).

daosythui
24-06-2003, 21:20

<--- chuyện đầu tiên cho mình hỏi rằng bạn đã bao giờ cho admin hay mod cái ebook nào chưa vậy. Nếu cho rồi thì tiếp tục nói nhé, còn chưa cho thì :arrow: về nhà kiếm cái lu nào đó mà hét vào đó tại sao tui khôn quá đi vậy chưa cho cái ebook nào cả.:evil:

Trong khi mình, ai ai có gì cũng bán với buôn, một số còn ngụy biện rằng "còn phải kiếm sống nữa chứ"(???!!). Các bạn có phải là dân IT ko, nếu phải thì sao không kiếm sống = IT mà = cách đi "bán dạo"? Hay là ko đủ trình độ để kiếm sống = IT?? Hay là nghỉ rắng mình lập ra diễn đàn này (= cách lấy sửa mã nguồn của một dd free) nghĩa là mình giỏi lắm rồi nên bây giờ về hưu kiếm tiền như con buôn?

<--- xét về trình độ thì không biết bạn cao cỡ nào chứ khi bạn nói như thế thì chắc cũng phải là dân không vừa nhỉ. Còn tui thấy như webmaster của diễn đàn này thì có nhiều thứ tui cần phải học hỏi. Chuyện kiếm sống của admin thì không phải ai cũng như ai nhưng mà như tui được biết thì ai cũng đã đi làm cả. Mà tui thấy cahngr có admin nào về hưu cả vì họ làm suốt cả ngày ở một công ty nào đó. Còn chuyện mã nguồn thi có người đã nói rồi mất tiền cả đấy, nếu bạn có thì share đi.

bạn quan niệm thế nào là chân chính ??? :question: :question: :question:
Và nếu nói như bạn thì chính bạn đang ở đáy của một cái giếng khong đáy đấy.

nếu Admin cần nguồn tại trợ (tài chính) thì tại sao không lập ra một kênh "Chia sẽ", hoặc là với sự nổi tiếng của ddth.com thì theo mình thì chuyện kiếm một nhà tài trợ thì không khó.

Vì sao chúng ta lại phải đi xin khi chúng ta có đủ khả năng tự lực cánh sinh nhỉ. Nói như bạn thì chuyện ăn xin là chuyện hiển nhiên nhỉ. Tôi chưa thấy một nhân vật nổi tiếng nào đi xin ăn cả đấy. Đồng ý là xin tài trợ cũng là một ý nhưng mà để người ta tự tài trợ thì hay hơn đó, đùng nên đi xin khi mình còn khoẻ mạnh.;)
phannguyen có khả năng thì sao chưa thấy bạn làm gì cho nền IT của nước nhà cả, nói suông cho sướng cái miệng thì ai chẳng làm được, đúng không.

Tui đang đi làm, tui chỉ load và đọc những ebook nào mà cần cho project thôi, nên u đừng nghĩ rằng tui cần cac u "bố thí" ebook để mà cất, OK?

Thử hỏi bạn đã share cho anh em chưa vậy, nếu cất kỹ mà bắt người khac bố thí thì về nhà ngủ thì hơn.

Hans Voralberg
24-06-2003, 21:38
Đừng trách tui hơi nóng. Phannguyen hình như ko biết qui luật kinh doanh thì phải, trên đời chẳng có gì là free cả. Mình muốn sống thì cũng phải để người khác sống với chứ, tiền đó chẳng qua cũng xứng với công sức vikhoa bỏ ra thôi. Kinh tế đất nước phát triển thì phải biết buôn bán chứ cho ko thì 99% là dẫn đến lười biếng đó ngốc ạ.

Hans Voralberg
24-06-2003, 21:41
" mỗi khi thấy ai có ebook nào mới là ngửa tay ra xin với câu nói "đưa đây rồi tụi tui upload lên share với mọi người" ". Tui nhớ share nghĩa là chia sẻ ( có nghĩa là có thể cho có thể bán ) chứ đâu phải give đâu. Cái đó là bạn viết nha.

coolwaterm
24-06-2003, 21:41
To phannguyen : trong suy nghĩ của bạn ( theo mình nghĩ với ý kiến khách quan ) có điểm đúng........ tuy nhiên khi bạn muốn nói về vấn đề nhạy cảm mà bất cứ ai ( không loại trừ admin ) đang thực hiện thì bạn hãy suy nghĩ kỹ:
- Không ai có thể hy sinh tất cả để mọi người hưởng ( ngoại trừ Hồ chủ tịch) , mà là cùng nhau xây dựng, và làm cho lợi ích chung mà trong đó đều có phần đống góp của mọi người ( mà ít nhất là có bạn trong đó ).
- Nếu bạn đã thực hiện được việc đóng góp đó thì bạn sẽ thấy rõ câu trả lời cho những điều bạn đang thắc mắc.

To Hans Voralberg : yêu cầu bạn hãy lích sự hơn trong cách ăn nói với các member trong ddth.com ( it nhất là đối với phannguyen ) :D

To all : ( Admin, SMs,Mods, member.....) vì đây là nơi đóng góp ý kiến nên cũng không nên căng thẳng quá, và cũng nên tránh dùng từ ngữ không hay để chỉ trích hay khích bác nhau .

Thanks so much ya

stupid man
24-06-2003, 22:20
Tôi đồng ý với coolwaterm là không thể hi sinh tất cả cho người khác ( kể cả bác Hồ ).
Tôi nghĩ nếu viết tiếp để tranh cãi nhau thì không nên vì sẽ làm không khí trong ddth càng căng thẳng nên tốt nhất là xì-top ở đây đi.
Tuyên bố bế mạc.

duzz
24-06-2003, 23:09
Thôi stop đc rồi mấy pa, tha cho người ta đi... Người ta post bài trong mục góp ý mà, đâu cần căng thẳng vậy. Post nguyên cái thread trên cùng, thấy cũng hơi kỳ. Giống như kêu gọi hùa nhau đả kích người ta. Thôi bỏ qua đi. Nếu người ta góp ý, sai thì mình nhận, còn ko thì cũng nên nói cho ra lẽ, chứ kiểu chửi người ta ngu, ngốc thì ko đc cho lắm...Nhất là mấy em ăn theo đó. Thôi stop đi. Cãi cũng đâu có ích gì.

danceswithwolves
24-06-2003, 23:51
vậy mà cũng cãi nhau được. Ai thấy TGA bán ebook mắc quá thì không mua là được, ai muốn mua thì cứ việc mua. Chuyện nhỏ như con thỏ, nặng lời với nhau mà làm gì ?

mà Khoa cũng kỳ, chơi cái link to tướng làm tui tưởng có đồ FREE khuyến mãi :p. Bỏ đi cha nội.

mRrO
25-06-2003, 00:26
hello all,

sorry mRrO, tôi xin phép (cho phép hay không cũng kệ :D) được cắt bớt một đoạn "không lành mạnh với người đọc" của bạn.

"Đã làm gì để gíup ích cho nền CNTT Việt Nam chưa ?", đọc câu này tự nhiên...lòng thấy xao xuyến dễ sợ, nhớ hồi đó học lớp mầm chồi lá, làm tập làm văn, kết thúc lúc nào cũng là, "em xin hứa sẽ học thật giỏi để sau này đưa đất nước sánh ngang cùng bè bạn năm châu như lời Bác Hồ đã dạy". ôi dào, chẳng lẽ bây giờ, học sinh mầm chồi đã tiến bộ dữ vậy, thay cái câu đó bằng "em xin hứa học vi tính thật giỏi để sau này giúp ích cho nền CNTT nước nhà", rồi lại xuất hiện mấy em ở trên đây để quảng cáo nữa.
hehe, mà bà con cũng đừng tốn thời gian + tiền bạc dạy dỗ em làm gì, em còn bé lắm, chưa hiểu được chuyện đâu. đối với những chủ đề như thế này, cách xử lý tốt nhất là đừng reply lại gì cả, đây là cách hành xử rất đúng văn hóa Internet.
topic này closed ở đây là được rồi đó, mất công nó đi ngược lại tiêu chí của em bé là giúp đỡ mọi người trong khi lại làm cho người ta tốn tiền + thời gian mà chẳng thu được thông tin gì.

digitalknight
25-06-2003, 08:30
Hehe, các bác nói làm chi nữa, tên phannguyen(hehe, tui gọi người trong ddth là bác ko hà, vì tôi kính trọng họ >< còn tên này thì...) bye rùi mà.

Mà tốn công chi mà nói với cái loại không biết phải trái đó!

Megadeth
25-06-2003, 08:36
Ôi giời, vừa mới xong thread echip thì gặp ngay thread này. Toàn là dân IT ko mà sao lắm kẻ đầu óc hủ bại thế ko biết.
Nói xin lỗi, ko cần biết bên nào đúng hay sai, có điều chuyện người ta kinh doanh dirty hay ko dirty gì đó thì kệ m* người ta, còn anh muốn mua hay ko thì cũng kệ m* anh, ko thích thi đi chỗ khác mua, việc gì mà phải ý kiến ý cò lằng nhà lằng nhằng. Chẳng lẽ đi ngang TnH thấy nó bán đồ giá cao hơn chỗ khác, anh vào kêu Giám đốc ra chửi. Có ai dí súng dí dao bắt anh mua ở đây đâu mà phàn nàn.
Đài truyền hình nếu nói như anh ko cần kinh doanh bằng quảng cáo thì lấy đâu ra "giày thủy tinh" cho anh xem, lấy đâu ra "đường lên đỉnh O lim pi a" cho anh "mở mang kiến thức", v.v... :evil:
Nếu muốn nói "free" để nâng cao trình độ tin học cho pà con thì phải kêu thằng cha bưu điện trước tiên kìa. ------> chính hiệu "Dirty Business" đấy, có giỏi thì lên đó mà kêu cho pà con được nhờ.
Xài đồ chùa quen rồi nên đi đâu cũng thấy chùa chiền, đền miếu.
Em thấy anh ViKhoa chỗ này hơi dở, chuyện kinh doanh để kiếm sống hay duy trì forum là chuyện đương nhiên ko cần phải thanh minh thanh nga gì cho mất thì giờ. Không kinh doanh chẳng lẽ đi quảng cáo *** như mấy site ***** để kiếm kinh phí hay sao.
Những nơi khác người ta còn kêu gọi đóng góp để duy trì forum, còn ở đây các bạn không chỉ đóng góp ko mà còn được đổi lại bằng kiến thức nữa, như vậy không phải là sòng phằng quá hay sao
Tôi mà là ẹc min, tôi sẽ del ngay cái thread này. Cái này là những kẻ "ăn không được đạp đổ" đây mà.
Đây là một forum tin học, các bạn được tự do trao đổi, thể hiện hay chia sẻ kiến thức tin học của mình chứ không phải tự do post bài linh tinh làm ảnh hưởng đến diễn đàn, ảnh hưởng đến tình cảm tốt đẹp của các member dành cho diễn đàn.
Bài post của thằng cha Phannguyen nào đó, tôi cho là "cực kỳ phản động" -------------> del ngay, nếu không del được thì cũng ngưng ở đây là vừa.

LOCK :D

phannguyen
25-06-2003, 08:56
Listen! Nếu M$ không cho tụi u phần mềm chùa thì các u bi giờ có bít tới Windows hay Office là gì ko? Chắc tưởng M$ ngu hả, nó dư sức dẹp nhưng nó ko dẹp vì nó thấy dân mình còn kém wá, nó cho chùa chút chút để mai mốt phát triển rồi, có tiền rồi thì nó tha hồ ngu, ai đọc cuốn The Road Ahead của Big Bill là bít liền hà! Đó là thả tép bắt tôm, nhưng hình như các bác ở đây ít ai nhìn xa hơn được là chuyện money chớ nói gì giúp ích cho đất nước! Tui nói rồi nếu wan điểm khác nhau thì ko bàn nửa, đừng tỏ vẻ coi thường tôi, gọi là "hủ bại" này nọ, cám ơn.

To cái bác gì đó gọi tôi = "tên phannguyen" -> hey, u tưởng me cần u kêu me = bác u hả? xin lỗi à, me không ham làm bác của ai hết!

Thôi thread STOP forever được rồi!

minde
25-06-2003, 08:56
Bài viết được gửi bởi cuongnguyentuan

Bài post của thằng cha Phannguyen nào đó, tôi cho là "cực kỳ phản động" -------------> del ngay, nếu không del được thì cũng ngưng ở đây là vừa.

LOCK :D
Theo tôi thì không việc gì phải del làm gì,cây ngay sợ gì chết đứng chứ !!!Thằng cha đó chỉ được cái to mồm,nên về vệ sinh lại cái mõm của mình mới đủ tư cách nói chuyện với các mod và admin !!!
To everybody:chúng ta nên dừng cái này lại thôi,không thì cãi nhau to lại mất hòa khí của DDTH nữa !!!

Yuris_revenge
25-06-2003, 09:46
Nếu cái nào tôi thích thì cho dù giá cả bao nhiêu tôi vẫn mặc a' còn cái nào tôi không thích thì có cho tôi cũng không lấy a'.
Tôi thấy Topic này lập ra chỉ để mất hoà khí và niêm tin lẫn nhau thôi, nên dừng ở đây đi là vừa

stupid man
25-06-2003, 10:03
Trên thế giới hiện nay các lập trình viên ( như 1 số bạn ở đây )hầu hết là sài các tool free hay đã ***** rồi ngay cả ta chơi game cũng toàn phải dùng *****( mà các game này đâu phải là không tốn công sức ). Vì sao? Vì giá thành chúng quá cao bạn có thể lấy giá cuả 1 số phần mềm ( dù là phần mềm trong nước ) có bản quyền coi thử bạn sẽ khó có thể chịu nổi nào là hàng trăm $ trong khi chỉ ra ngoài là có 1 cái điã chừng 8 ngàn ( gần như là free ) là có ngay phần mềm đó trong chúng ta vậy nên từ 'free' đã trở thành điều quen thuộc.
Vậy lỗi cuả ai? Lỗi là ở cả hai phiá, vì mức kinh tế cuả dân ta chưa cao nên các lập trình viên không nên đòi giá trên trời, tôi nghĩ ta nên có 1 cost phải chăng hơn như thế người dùng cũng sẽ được sử dụng bản gốc ( nhưng họ vẫn phải trả một cái giá nào đó để được sử dụng chứ ko free ), như thế tuy việc lợi nhuận chưa cao nhưng đó cũng là lợi ích lâu dài. Tôi ko biết giá bán ebook ở ddth ra sao nhưng nếu ddth có kinh doanh một tí cũng không sao vì trên đời này không có gì là free cả phannguyen không nên bắt người khác làm ko công cho mình, đó là sự tự nguyện ko nên ép buộc nếu có điều kiện theo tôi họ cũng cho bạn free đó.
Điều cuối là mấy bạn ko nên huà theo hội đồng người ta như vậy cho dù người khác hơi sai 1 chút để coi là ta đây uy nghiêm, mạnh mẽ và được sự ủng hộ cuả admin.

it_email
25-06-2003, 10:17
mình muốn học về Networking nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu!
Tham gia vào dđ mình chọn được môn học mà mình mong muốn:CCNA.Nhưng làm cách nào để có thể học khi tài chính có hạn.Liwh và yuna,VK đưa ra ý kiến thành lập nhóm---->mình lập nhóm Net_CCNA5-1.Thế còn tài liệu?Lên amazon.com cuốn rẻ cũng mất hơn 500000VND để mua.Hơn nữa chưa bao giờ mình mua qua mạng.Nhờ có e-book bên TGA và sau đó liên hệ với mấy anh bên SGCTT nên có được sách để photo với giá rẻ.Tụi mình kiếm được nhiều e-book free bằng nhiều cách trong đó có của TGA
------>nếu ko tham gia dđth và biết đến thư viện e-book của VK chắc mình còn nhiều khó khăn!
Mình nghĩ chuyện kinh doanh của VK là rất hay!Đâu có ai bỏ tiền bạc và công sức ra ngồi download cho người khác xài chùa trong khi còn "nghèo"!Mình còn nghĩ rằng cách VK làm chưa chuyên nghiệp và chưa thật sự kinh doanh nữa kia(vì người ta còn có thể dùng mà không phải trả tiền mà)!
Mình muốn lập một e-commerce.Và giải pháp tốt nhất là nên bắt đầu với e-book ,CD vì với sv hạn chế về tài chính cách đó là thích hợp.Còn những cái như đồ thủ công mĩ nghệ.E rằng bán cả nhà mình đi chưa chắc mua nổi cái một món mĩ nghệ nào để mà bán!

$$$
25-06-2003, 10:30
cái thằng cha phannguyen càng nói càng mắc cười ... mrro em nói hay đó. Cái kiểu hô khẩu hiệu của hắn làm anh nhớ hồi còn học lớp 7,8 dễ sợ.
Cuongnguyentuan cũng phát biểu rất chính xác nói lên đúng suy nghĩ của anh em IT "chân giả" chúng ta ... Còn nhớ Dzu khanh admin amthuc.com đã tuyên bố trong hội thảo các forum ở NVHTT là chúng tôi hướng đến mục đích kinh doanh thật là thẳng thắn và dũng cảm phải không các bạn

Listen! Nếu M$ không cho tụi u phần mềm chùa thì các u bi giờ có bít tới Windows hay Office là gì ko? Chắc tưởng M$ ngu hả, nó dư sức dẹp nhưng nó ko dẹp vì nó thấy dân mình còn kém wá, nó cho chùa chút chút để mai mốt phát triển rồi, có tiền rồi thì nó tha hồ ngu, ai đọc cuốn The Road Ahead của Big Bill là bít liền hà! Đó là thả tép bắt tôm, nhưng hình như các bác ở đây ít ai nhìn xa hơn được là chuyện money chớ nói gì giúp ích cho đất nước! Tui nói rồi nếu wan điểm khác nhau thì ko bàn nửa, đừng tỏ vẻ coi thường tôi, gọi là "hủ bại" này nọ, cám ơn.
Hehehe cái này ai cũng biết mà hắn tí tởn như là phát minh mới nhất không bằng ... đúng là con nít. Xài đồ chùa mà còn vỗ ngực tự xưng là IT "chân thật" là sao? thế thì làm ra được gì free cho anh em xài với. Anh em ta ít ra còn nhìn xa tới mức thành lập doanh nghiệp cạnh tranh với thế giới còn hắn chỉ nhìn xa tới mức đọc khẩu hiệu trong sách tập làm văn lớp 6,7 thôi hehehe.

Ai đó hỏi tại sao mọi người lại căng thẳng thế này? Là vì đây là suy nghĩ từ lâu trong lòng mọi người , thằng cha phannguyen chỉ là giọt nước làm tràn ly vã lại hắn còn kiu gào "dirty", "chân thật" và "chân giả" thật là phản động. Thử hỏi mọi người ai bước vào ngành IT nếu không mơ ước trở thành Billgate thì cũng mong được việc làm lương cao cuộc sống xung túc. Nhà nước ta chẳng kiu gọi "dân giàu" trước rồi tới "nước mạnh" sau ... Chuyện bán ebook kiếm tiền nuôi dien dan của vikhoa chỉ là chuyện nhỏ thôi bước thử nghiệm thôi, lão vikhoa đang tìm nhiều cách khác kinh tế hơn hiệu quả hơn ... lão ráng kiếm nhiều tiền để tổ chức nhiều hoạt động offline hay đầu tư phát triển mở rộng cái forum này, đa dạng hóa các hoạt động v.v. Dư tiền rồi ta có thể xây dựng các quĩ tình thương mến thương lúc đó sẽ giúp đở cho đất nước nhiều hơn bọn ăn không ngồi rồi này. Chúc lão thành công (mục tiêu của forum bên $$$ cũng vậy, không phải dừng lại ở mức forum)

coolwaterm
25-06-2003, 11:26
To all : ( nhắc lại 1 lần nữa )
- Các bạn nên dùng lời lẽ lích sự hơn để nói chuyện với nhau.
- Các bạn quên mất ở lứa tuổi của các bạn chưa đủ tư cách để nói chuyên sâu hơn về lĩng vực kinh doanh vì vậy mình nghĩ không nên bàn luận tiếp.
To phannguyen :
- Bạn nên biết rằng để làm việc lớn thì rất khó, bạn đang nhìn ở khía cạnh chủ quan riêng bạn, nếu làm được như các công ty lớn khác thì phải có nhiều thứ....v...v..... có lẽ bạn cũng không biết để nói cho chúng tôi rõ, okie ?
- Năm nay bạn cũng không nhỏ gì, cũng nên suy nghĩ kỹ trước khi đóng góp ý kiến với lời lẽ chỉ trích phê bình.

Theo tôi, không ai cấm các ban tham gia đóng góp ý kiến, nhưng các bạn chưa đủ trình độ để hiểu rõ từ ĐÓNG GÓP Ý KIẾN ( ngay cả vikhoa ). Các bạn đang góp phần làm cho diandantinhoc thêm xấu.

To vikhoa : anh nên giữ đúng cương vị mình là admin , nếu sự đóng góp y kiến vượt quá giới hạn thì anh không nên để lại.

Thanks so much ya :D

Allbegins
25-06-2003, 11:46
Mình ủng hộ việc XOÁ ngay các thread có dấu hiệu kích động.

Bởi vì .... ý tưởng của người khởi xướng là "phá hoại" nên không có quyền tồn tại trên đất DDTH.

... Ý tưởng của người khởi xướng là "phá hoại" nên không có quyền nói về lợi ích của dân IT.

NHL(c)
25-06-2003, 11:47
có bàn luận như vậy mới tìm được con đường tối ưu để phát triển forum. Thường thì nói thật mất lòng nhau, nhưng không nói thì không nhiệt tình với nhau lắm.

Nếu các members mà không đấu khẩu lẩn nhau, thì chứng tỏ họ không có quan tâm lẩn nhau để cùng nhau đưa ddth đi đúng hướng

Chỉ có điều khi nói với nhau nên dùng lời nói đàng hoàng 1 chút," lời nói không mất tiền mua mà" . Continous.... :D:D

vikhoa
25-06-2003, 12:24
Tôi sẽ để thread này tồn tại vì muốn biết suy nghĩ thật sự của các thành viên về con đường phát triển của DDTH và cũng như các hoạt động "Offline" của nó. Và tôi muốn biết có bao nhiêu người có suy nghĩ như phannguyen để còn biết mà xác định lại các bước phát triển.

Nhân đây, tôi sắp cho ra đời 1 phần nữa của IT4VN.com, được gọi là IT4VN Knowledge Base (Kho tàng kiến thức về IT), gồm những câu hỏi - đáp được chọn lọc và chia thành từng mục giúp các bạn dễ dàng tìm kiếm hơn và tránh có các câu hỏi lặp lại. Đây cũng là một bước phát triển trong kế hoạch, nhằm san sẻ gánh nặng của DDTH và trả DDTH về đúng với chức năng của 1 forums : Thảo luận, trao đổi. Càng ít hỏi-đáp càng tốt, hoặc nếu có thì sẽ được chọn lọc ra đưa vào KB.

Nếu không có gì thay đổi thì ngày mai tôi sẽ thiết kế xong giao diện KB và cũng cho release vào tối ngày mai.

Các bạn cứ tiếp tục trao đổi và đưa ra ý kiến thực sự của mình, tôi thật sự rất quan tâm các bạn "nghĩ gì" về DDTH, về TGA (đại diện cho các hoạt động offline của DDTH) và cả về tôi nữa.

daosythui
25-06-2003, 13:35
To coolwaterm :
Thấy bạn nói ở lứa tuổi chúng ta chưa đủ tư cách nói chuyên sâu về lĩnh vực kinh doanh. Bạn cần coi lại vì ở đây theo tui biết thì anh em ra trường khá nhiều và ngấp nghé tuổi đời 30 không ít nên chuyện kinh doanh chẳng có gì phải bàn cãi cả. Ở nước ngoài thì tụi nhi đồng cũng đã kinh doanh được rồi cơ mà.
"Theo tôi, không ai cấm các ban tham gia đóng góp ý kiến, nhưng các bạn chưa đủ trình độ để hiểu rõ từ ĐÓNG GÓP Ý KIẾN ( ngay cả vikhoa ). " thế theo bạn thì trình đọ như thế nào mới hiểu được từ "đóng góp ý kiến" (từ này là từ thuần việt mà), đừng nghĩ quá xa như thế, hãy làm những điều mình có thể làm được đi cái đã nhé.
Và nhân tiện gởi tới vi khoa luôn: Trong những thread dạng này thì đề nghị anh em admin & mod cử một người trả lời thôi còn lại để các member lên tiếng (anh em admin & mod lên tiếng tụi nó bảo là ăn hiếp). Hi vọng không vì một hai con sâu mà chúng ta mất một sân chơi lành mạnh.

digitalknight
25-06-2003, 13:38
Tui nghĩ cái tên phannguyen này đang chơi trò làm mất đoàn kết nội bộ đó. Trong khi anh em mình đang *thảo luận* thì cái tên $@#$& (tức thật, ko chửi được) cười ha hả đó. Thui, anh em có chửi hay mắng thì tập trung zô tên đó nghen, đừng đụng chạm đến anh em trong ddth.

Hehhe,kế hoạch phá hoại nội bộ của tên phannguyen %#$@ này thất bại rùi...

locbungbu
25-06-2003, 14:43
hix , các bác ơi , đùng bàn cãi gì nữa đi ! kẻo mai mốt em lại không dám vào TGA uống cà fê thì khổ em lắm . ( vì sợ bị lạc đạn ):- (

kittylove
25-06-2003, 14:55
Hình như dân IT chúng ta xài free nhiều quá nên cái nào cũng đòi free, xin lỗi nghen, nếu cái nào cũng free chắc ngành CNTT của VN càng ngày càng đi xuống vì lấy đâu ra tiền để phát triển.

zek3vil
25-06-2003, 15:43
ko biết vị mod nào xóa bài của tui vậy.
Trong 1 cái thread đầy tính cãi lộn này, ai cũng cãi nhau chí chóe. Tui chỉ post 1 bài reply bình thường ko đụng chạn đến ai mà cũng bị xoá mà cũng chẳng biết lý do tại sao. Ko biết tên mod sucker nào nữa, bực mình thiệt.

vikhoa
25-06-2003, 15:50
Tôi xóa đó ! Nếu bạn còn post một bài nào đả động đến XHCN hay TBCN, tôi sẽ xóa luôn nick của bạn. Chẳng lẽ bạn muốn DDTH này bị firewall chỉ vì 1 vài lời nói vui của bạn ?

zek3vil
25-06-2003, 18:51
Ủa vậy à, thành thật xin lỗi :)
Ít ra cũng cho tui biết lý do vậy chứ

SYMOS
25-06-2003, 21:07
ặc
bình tĩnh đã mấy bác lol
nội bộ hơi bị lủng củng rồi đấy

hanmactu
25-06-2003, 22:47
hihiihi.

Quay trở lại vấn đề free hay không free !

Thật ra, ý kiến của Phannguyen, mặc dù có hơi offensive một chút, nhưng cũng để cho chúng ta cái gì đó để suy nghỉ. Các bạn cũng đừng gay gắt quá làm gì. Ý định để cái thread này ở trên đây, là cho mọi người tranh luận tự do về Hướng phát triển của DDTH, không phải là để đả kích phannguyen, các bạn đồng ý hết chứ ?
To Sysmos : Không có gì đâu ku, lâu lâu cũng nên có tranh luận cho sôi động mùh.
To Zek : Hi`hi`, ViKhoa không có ý gì đâu, nhưng Zek cũng nên cẩn thận hơn :D, (Việt DotNet dạo này đến đâu rồi mà rảnh quá lên đây "tranh luận").

To DWW : VK để cái thread này lên đây, không phải để "hùa nhau ăn hiếp" ai cả, Sói thấy cái Title của thread mà

To Cool : Em còn nhỏ, ý kiến của em mọi người tiếp nhận, nhưng em chưa hiểu hết thế nào gọi là "tranh luận" đâu cưng.

hanmactu
25-06-2003, 22:50
ủa? Yuna mà ? sao kỳ vậy ?

wdedmin
25-06-2003, 23:23
Để tui nói chút nha.
Thú thật mà nói :Bác PhanNguyen sai bét rồi.Nhưng bác ấy là nguời có tâm huyết ,có điều quá vĩ đại nên dân đen ở DDTh ko hiểu bác thôi.
Còn Khoa.Tui thấy Khoa thông minh ,hiền lành ,tuy hơi ham chơi nhưng là bạn tốt ,bằng hữu tốt ,nguời có ích cho xã hội ( có đóng góp thuế ) là nguời con có hiếu ( Khoa thuơng mẹ và em lắm) Lại biết thuơng nguời yêu ....biết giao hoà với bạn bè..
Nguời như Khoa đâu có tội gì đâu ...làm DDTH để vui vẻ thảo luận , để đóng góp cho xã hội ..sao bị chửi dữ vậy nè...mổi lần bán Cd ,làm web đều bị chửi......
Thật mà nói tui ko tin trên đời này có nguời làm ko cho mọi nguời mà ko lo cho mình.và nếu có thì tui cũng ko thích nguời đó.Vì phải có tiền đễ làm cho bạn bè,ba mẹ mình ,nguời yêu mình hạnh phúc.
Có điều tôi mong có ngày..uớc mơ của PhanNguyen Thành sự thật
Nếu PhanNguyên đọc dòng này muốn làm bạn với tôi ;YIM juriophihai

MaUce
26-06-2003, 00:48
Lão PhanNguyen có vấn đề nặng rồi. Bác vào đây có ai bắt bác trả tiền không, anh Khoa có bao giờ bắt buộc ai mua cái gì của anh không. Việc hoạt động của diễn đàn đã giúp ích rất nhiều cho những thành viên có trình độ còn kém, việc đó không phải là đang giúp cho IT ViệtNam lớn mạnh lên từ cái gốc của IT sao. Lão ta tự xưng là dân IT Việt Nam chính hiệu vậy ai có thể định nghĩa dân IT Việt Nam là cái gì không và họ có phải người Việt không vậy? Người Việt sao mà có cái lối nói chăng biết người biết ta vậy.
Phần lớn thành viên của diễn đàn luôn thực sự mong diễn đàn ngày càng lớn mạnh và việc đóng góp của nó cho IT Việt Nam là không phải bàn cãi.

coolwaterm
26-06-2003, 10:35
To hanmactu : ý kiến của bạn mình xin tiếp nhận, nhưng.........cấm gọi là cưng à nghen :D

--------------------------------------------------------
ai có ý kiến xin vào YID : hilufor_australia

digitalknight
26-06-2003, 11:24
Tên phannguyen %$#@* này bị la dữ wé trốn đâu mất tiêu rùi

LuckyTVB
27-06-2003, 13:45
Mình thấy câu chuyện này thực tức cười.

Sự khởi đầu của câu chuyện thì rất hay. Bạn phannguyen nói lên lý do tại sao phải bán e-book để kiếm tiền.

Nhưng nếu suy nghĩ kỹ thì hoàn toàn những ý nghĩa đó tất cả đều sai. Tất cả mọi thứ trên thế giới không có gì là Free cả. Tất cả đều có cái giá của nó. phannguyen có phải là một IT không? Nếu bạn là 1 IT chắc bạn phải hiểu rõ về CNTT của VN, hơn nữa VN nền kinh tế còn rất kém. Đó là những gì mình suy nghĩ. Hơn nữa , để cho kinh tế đất nước phát triển thì phải tổng hợp lại tất cả các ngành , đâu chỉ riêng gì CNTT.

Mình thì không bên phe nào cả.Mình chỉ nói lên những gì mình suy nghĩ thôi.
Thực chất các bạn đã quá lời với nhau rồi. Tôi chuyện Free or Not thật chất không ra gì cả.
Nếu bạn không thích mua thì thôi, thì hãy để cho người khác mua (2000 VND quá rẻ), còn bạn muốn download thì mặc kệ bạn. Có những người không có điều kiện Internet thì họ phải làm vậy thôi.

Những suy nghĩ của bạn , thực tình nói thì không được sáng suốt cho lắm. Hơn nữa, cái Free sẽ làm còn người trở nên lười biếng, và cái lười biếng sẽ làm nền kinh tế không phát triển nổi.(*)

Nếu bạn muốn download thì download tu các Wesite hay bạn có thể sử dụng những chương trình như Kazza chẳng hạn.

Mình sẽ tạm thời kết thúc ở đây.
Đây là những suy nghĩ của mình, rồi các bạn thử suy nghĩ xem.

Mong đừng có ai delete nha!:)
Notice : (*) là ví dụ, nếu ai muốn đọc thì mình sẽ gửi .

LuckyTVB
27-06-2003, 13:47
Có thể những suy nghĩ của mình không đúng , xin các bạn bỏ qua.

vanlang
27-06-2003, 15:27
hic ... bảo phannguyen thử ra dịch vụ sài net rùi down sách về thử là biết liền hà .... 3000/h mà chưa chắc đã đown được cuốn nào cả ... mà đang down nửa chừng thì lại bị timeout ... rùi sau khi down xong rùi thì đem về bằng cách nào ... mượn đĩa cứng của chủ tiệm chắc ... hic ...
Thế phannguyen đã free cho ai cuốn nào chưa ... hay là free cho ai cái gì chưa ... để làm cho IT VN phát triển nào ...

IT-newcomer
27-06-2003, 17:02
Tui cũng chẳng bít gì nhìu về chuyện kinh doanh lắm đâu vì tui học kĩ thuật mà, nhưng bi giờ hỏi cái người mà có cái nick la phannguyen đó là :" Bác sống trên đời bác có ăn ko vậy, ko có tiền thì sao ăn đúng hông nè. Bác nói là free hết hả, hong có đâu, trên đời này có cái gì là cho ko biếu ko đâu. Hãy về nhà đập đầu vào gối suy nghĩ lại đi. Sao the giới này lại tồn tại những người toàn nghĩ cá nhân vầy nhỉ."

To vikhoa: em thấy anh bán e-books vậy vẫn còn rẻ chán so với những công sức của anh và TGA teams đã bỏ ra.

heoconnho
27-06-2003, 19:08
theo tớ các bạn đừng cãi nửa mà cứ thế này thì mất đoàn kết anh em mình mất thôi ....

romanc
27-06-2003, 21:39
Trong tranh luận vấn đề khẳng định đúng sai của 1 quan điểm đôi lúc là không thể, vì nếu kẻ sai ngụy biện hoặc cãi bướng ngoan cố thì không thể bắt hắn chấp nhận sai, trong khi mọI ngườI xung quanh đều thấy rất rõ . Đó là truong hop phannguyen và 1 vài kẻ hùa theo.
Trong tập thể, để tồn tạI và phát triển cần phảI loạI bỏ những phần tử ung nhọt 1 cách triệt để, hiệu quả nhất, đề nghị admid nên delete ngay thread này và delete nick phannguyen. Có như vậy thì tập thể mớI vững mạnh và phát triển được

Hans Voralberg
28-06-2003, 08:50
Ấy ấy làm gì mà phẫn nộ thế. Nguội bớt tí. Để từ từ xem phannguyen thế nào đã.

fannkenshin
28-06-2003, 08:59
Hắn trốn rồi

phannguyen
28-06-2003, 09:30
Hic, ở lại làm gì khi có cả đám người (ngay có, gian có) đang chờ để xé xác tui. Admin ơi dẹp cái bài này được rồi, tui chẳng muốn thấy những người không hiểu chuyện cũng nhảy vào ăn theo mà chửi tui này nọ!

digitalknight
28-06-2003, 09:40
như một ai đã nói: "cây ngay hông sợ chết nằm... lộn, chết đứng". Vì thế chẳng việc gì del nick tên phannguyen này, del là biện pháp hạ sách nhất để đối diện với 1 vấn đề, :D

vanlang
28-06-2003, 11:13
tui nhớ là tui đâu có chủi pn đâu .... tui nói chuyện hổng hề chỉu ai à nha

vikhoa
28-06-2003, 13:10
"khi có cả đám người (ngay có, gian có) đang chờ để xé xác tui"

Bạn có cảm nhận gì khi tất cả mọi người đều phản đối những suy nghĩ của bạn ? Nothing ? Không có cảm giác hay là post lên chơi vậy thôi, ai nói gì mặc ai ?

Tôi không hiểu bạn nói thế nào là "người gian" ? Trong đây chẳng có ai gian cả, họ đều đứng ra để nói chuyện đàng hoàng, thẳng thắn.

Tôi muốn bạn có trách nhiệm với lời nói của mình, một khi bạn đã viết ra như vậy, nếu bạn thấy mình sai thì post lên xin lỗi mọi người để sửa đổi, nhưng nếu bạn thấy mình đúng thì cứ mạnh dạn bảo vệ chính kiến của mình. Không phải tất cả mọi người đều nói vậy thì nó LÀ NHƯ VẬY, bạn vẫn có quyền đấu tranh để giữ vững lập trường mà ? Chẳng lẽ bạn là con trai mà lại như vậy sao ? Không dám tự bảo vệ mình, cũng chẳng dám đứng ra nhận lỗi nếu mình sai ?

Hãy suy nghĩ kỹ lại, mình đúng hay sai, và post lên đây 1 bài để trình bày các ý kiến của bạn sau khi đã suy nghĩ. Tôi nghĩ tất cả mọi người đều không có ý gì xấu với bạn, họ chỉ muốn trình bày suy nghĩ của họ mà thôi.

monkey21180
28-06-2003, 16:36
Trời đất..! tui đọc bài này mà cảm thấy thế nào đó (nói hơi nặng là các bạn quá mất tự chủ, không làm chủ được thần kinh hay sao đó...).

Tuy rằng phannguyen có lời nói hơi nặng nhưng cũng phải nghĩ đến lợi ích của nó mang lại chứ, nếu theo các bạn thì tôi nghĩ rằng không ai tốt cả vì nếu mình có cái nào hay thì mình chia sẽ cho mọi người cùng thưởng thức chứ chưa gì nghĩ đến chuyện tính toán. Mình thì không thích loại người như vậy, còn các bạn thì sao thì mình có thể nói là hiểu rất rõ.

Còn về Admin vikhoa, phải nói rằng anh là người rất nóng, miệng thì nói vậy nhưng thực ra là có ý khác (ở đây em không nói là anh sai), nhưng anh là một admin thì phải hiểu rằng việc của mình đang làm là không phải dễ, anh phải hiểu rằng mọi thành viên đều có ý kiến đóng góp của mình nên anh phải làm sao cho mọi người khác có thể tôn trọng ý kiến của người khác, chứ anh lại để mọi người thi nhau vô đây chữi phannguyen thật không tốt chút nào. Nếu mà làm như vậy thì em giám chắc là không ai có thể góp ý nữa vì sợ bị "hội đồng".

Còn về phannguyen thì tôi có thể hiểu được bạn là bạn bị bứt xúc trước số đông người thay nhau "liên hoàng", tôi thì cho rằng ý kiến của bạn trùng với ý kiến của tôi nên tôi theo phe bạn. Nhưng theo thời buổi hiện nay thì không thể làm như vậy được, vì vậy nếu bạn muốn chia sẽ gì cho các thành viên khác thì bạn cứ post lên rồi tính sau (bất kể người khác có cần hay không chỉ cần 1 người cần trong số 1000 người là mình được thoả mãn rồi).

Nói chung, hiện nay Vikhoa có bán E-books cho các thành viên với giá 2000 đồng/cuốn với giá như vậy thì khỏi phải nói điều này có thể chấp nhận được, và đĩa CD do vikhoa phát hành thì với giá 25.000 đồng/CD thì cũng tạm được. Để giúp đở được diễn đàn này thì vikhoa đã nghĩ ra cách này để có thể đảm bảo được sự tồn tại của diễn đàn này, vì vậy tôi xin ủng hộ cách làm này - chúng ta là thành viên nên phải có một phần đóng góp vào diễn đàn này.

Tôi mong rằng chuyên mục này đến đây là kết thúc. OK?

wut
28-06-2003, 18:15
Bài viết được gửi bởi vikhoa
Bạn có cảm nhận gì khi tất cả mọi người đều phản đối những suy nghĩ của bạn ? Nothing ? Không có cảm giác hay là post lên chơi vậy thôi, ai nói gì mặc ai ?

Cũng dễ hiểu thôi, những bài của ai ủng hộ "người ngoài" nói trái ý Admin/Mod thì chỉ lúc sau là "không cánh mà bay" thì ta cũng có thể hiển được lý do tại sao chỉ còn lại những bài ủng hộ Admin/Mod phải đối kẻ "vô phúc" kia lol lol lol

Yuris_revenge
28-06-2003, 18:22
romanc, digitalknight Yuris thì không đồn ý tới việc del nick của Bác phannguyen và chủ đề này a'. Nếu làm như thế thì sẽ không có ai dám nêu lên ý kiến của mình nữa a'.

Quả thật em cũng buồn dùm Bác PN đọc xong mấy bài viết của các member khác xong muốn xỉu luôn a' chứ đừng nói đến người bị đả kích là Bác PN.

Em thấy Bác PN nên thông cảm cho ViKhoa, bán ebook chỉ để chia sẻ kiến thứ cho mọi người và góp thêm vào quỹ đề duy trì DDTH.COM. Em đã mua cái CD ấy rồi quả thật là rất hay a' đáng với số tiền mình bỏ ra hi`hi`

Một chút ý kiến nhỏ thôi hi`hi`, và Yuris hi vọng rằng ở cái thế giới ảo này mọi người đều tôn trọng nhau trong lời nói và cách xử sự a'.

(Kẻ đắc tội)

Yuris_revenge
28-06-2003, 18:25
wut đọc hết các bài viết hãy lên tiếng nhe hi`hi`

red_kitty
28-06-2003, 22:41
Chẳng lẽ tôi lại nói mình cười muốn vỡ bụng vì những lời nói của phannguyen sao ? Bạn đang cố tình cho mọi người biết bạn chả hiểu biết cái gì, tôi không nói nhiều chỉ gửi ngắn vài điều sau:
1. Có giỏi thì bạn làm FOrum và thu hút thật nhiều diễn đàn đi
2. Có giỏi thì chọn chủ đề và lôi kéo nhiều nhân tài và người nhiệt tình đi
3. Có giỏi thì tự đi mua Host&Domain và lập diễn đàn đi (chắc ngồi đập muỗi vì chả ai vào)
4. Có giỏi thì làm cái gì đó và bán đi (bán mà có người mua mới gọi là hay)
5. Có giỏi thì viết bài cho mọi người biết muốn làm Forum thì cần qua những bước gì đi
6. Có giỏi thì nói xem gia Domain và Host bây giờ ở đâu rẻ nhât và bạn moi đâu ra tiền chùa để phục vụ thành viên đi
7. Có giỏi thì làm cái gì đó vĩ đại và nổi tiếng lên, khi đó cả giày dép bạn bán còn có người mua nữa là (chẳng hạn như ca sĩ)
Tôi xin nhấn mạnh cho phannguyen rõ:
tôi là admin tôi cũng hiểu, làm được cái forum nhiều thành viên là 1 chuyện, tổ chức cuộc thi cần tiền là chuyện khác (tôi đã tự bỏ tiền túi ra để mua quà tặng thành viên diễn đàn mình), bán đồ mà có người mua mới là chuyện khác nữa. Đâu phải ai kinh doanh cũng thu lợi ?
Và 1 điều nữa gửi bạn luôn: anh Khoa cũng đã có gửi tặng mình 1 CD E-book đấy bạn ạ, đâu phải tiền là trên hết, Ok ?

vikhoa
28-06-2003, 22:54
HY VỌNG MỌI NGƯỜI ĐỌC KỸ BÀI VIẾT NÀY, AI KHÔNG ĐỌC KỸ THÌ ĐỪNG NÊN POST BÀI THẢO LUẬN TRONG THREAD NÀY.

Tôi thấy trong đây ít có ai chịu đọc tất cả ý kiến, nhất là ý kiến của TÔI và PHANNGUYEN là 2 người khởi đầu chủ đề này. Và tôi cũng đã nói rằng để lại chủ đề này cho mọi người thảo luận về việc "FREE OR NOT", theo các bạn thì liệu ở vị trí của tôi, các bạn sẽ cho FREE những gì bạn có hay không ?

Hôm họp mặt các diễn đàn tại NVHTN, tôi đã có nói : TGA sẽ cho các bạn chép sách FREE ! Có thể mọi người ở đây không nghe được câu nói đó nên tôi nhắc lại để mọi người cùng biết.

FREE như thế nào ? Bạn được quyền chép 2 cuốn sách FREE tại TGA trong vòng 1 tuần. Bất kỳ cuốn sách nào trong thư mục e-books của TGA. Tại sao lại 2 cuốn/tuần ? Nếu các bạn thật sự lấy sách về để học thì 2 cuốn sách quá đủ để bạn đọc trong 1 tháng chứ đừng nói 1 tuần.

Còn nếu bạn lấy sách về với mục đích khác thì không có gì để nói nữa. Hoặc nếu bạn có khả năng tài chính thì vẫn có thể mua sách như bình thường. Tôi thấy như vậy thì cái gọi là FREE đó mới có giá trị thật sự cho những ai cần nó, còn ai thích "sưu tầm" sách về để đó thì không đáng để được hưởng.

Đó là quyết định của tôi. Còn suy nghĩ của phannguyen, wut, monkey v.v... như thế nào thì tùy các bạn. Từ trước đến giờ tôi như thế nào thì các members đã biết, và tôi cũng không thể "chiều" được 11 ngàn 400 con người ở trên này.

Tôi cũng không có ý định "hội đồng" ai cả vì như vậy thì tôi có lợi gì nhỉ? Xóa thẳng cái thread này đi có phải êm chuyện hơn không mà để nó tồn tại rồi mọi người nói tôi "chơi hội đồng" phannguyen? Các bạn chỉ suy nghĩ ở phía các bạn chứ không suy nghĩ ở vai trò 1 người admin. Tôi phải đảm bảo làm sao để 1 vấn đề được gọi là "bức xúc" thì phải có ý kiến của nhiều người thì mới có được đáp số chung cho vấn đề đó. Nếu chỉ có tôi với phannguyen nói chuyện với nhau thì liệu có giải quyết được vấn đề gì không?

Theo tôi, tôi thấy một số bạn ở đây rất ích kỷ và chỉ nghĩ cho quyền lợi của riêng mình. Bạn nghĩ rằng khi mọi thứ đều miễn phí thì tất cả mọi người sẽ có lợi à? Khi đó thì chỉ có 1 SỐ NGƯỜI CÓ LỢI mà thôi. Đó là những con người hưởng thụ trên sức lao động của người khác.

Khi ý kiến của nhiều người đưa ra để phản bác thì các bạn lại nói rằng mình bị "xử ép", nói trái ý admin và mod nên mới bị như vậy. Nếu những gì bạn nói là đúng thì hãy nói mình bị xử ép. Nếu trong đầu các bạn nghĩ rằng Admin/Mods là 1 dạng "băng đảng" thì bạn có quyền không tham gia diễn đàn này nữa, bạn sẽ cảm thấy khó chịu khi hàng ngày phải gặp những con người "khó ưa" này.

phoenix
28-06-2003, 23:17
Thế một tuần bạn đọc được bao nhiêu ebook nhỉ ? hihi. Vấn đề ở đây, mình thấy việc "bán" ebook, cũng là một cách giúp các bạn trân trọng những gì mình mua.

wut
29-06-2003, 09:37
Tôi thì chả thèm vào cái đống ebook của bác thì vẫn sồng được tới ngày hôm nay, tôi chỉ thấy có 1 số người bị chèm ép hơi bị nhiều nên tôi tự dưng thích chen vô vậy thôi lol lol lol

Thế mà:

Bài viết được gửi bởi vikhoa
Khi ý kiến của nhiều người đưa ra để phản bác thì các bạn lại nói rằng mình bị "xử ép", nói trái ý admin và mod nên mới bị như vậy. Nếu những gì bạn nói là đúng thì hãy nói mình bị xử ép. Nếu trong đầu các bạn nghĩ rằng Admin/Mods là 1 dạng "băng đảng" thì bạn có quyền không tham gia diễn đàn này nữa, bạn sẽ cảm thấy khó chịu khi hàng ngày phải gặp những con người "khó ưa" này. [/B]
Hà hà hà, sao cứ hễ mở miệng ra là đòi đổi người này đi, đổi người khác về thế hở bác Admin? Phải có người ở lại chiến đấu cho "công lý" chứ ai cũng đi hết rồi thì các bác Admin/Mod "tự tung tự tác" 1 mình sao lol lol lol

yuna_admirer
29-06-2003, 17:13
Vậy à ?

Thế bạn có biết là ở DDTH này mới có dzụ tranh luận công khai vậy hong ? Chứ đi wa mấy cái khác, admin + Mod = Độc tài.

Đúng như lời lảo admin nói đó : " Bạn có quyền không tham gia DDTH ". Đơn giản thôi, chỉ cần tắt cái Brownser đi là xong thôi.
Sao lại phí lời vào chuyện này nhỉ.

Quay trở lại vấn đề chính là Free or Not , thế thì cho mình hỏi có ai phải bỏ hơn 700$ ra để mua 1 cuốn sách không ? Hảy thử có cảm giác đó đi.

wut
29-06-2003, 18:36
Ố ồ, lại 1 Super Mod đây này!

Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Vậy à ?

Thế bạn có biết là ở DDTH này mới có dzụ tranh luận công khai vậy hong ? Chứ đi wa mấy cái khác, admin + Mod = Độc tài.
Tịa sao không thử nói theo kiểu khác nhỉ: chỉ có ở forum này mới có mấy vụ cái cọ như vậy, ở forum khác thì hoàn toàn không có vì member hoàn toàn hài lòng với các Mod và Admin lol lol lol

red_kitty
29-06-2003, 18:53
Xàm, ở Forum khác à, bạn đếm xem ở VN này bao nhiêu Diễn đàn thật sự nổi bật và có chỗ nào cung cấp nhiều E-book như vậy không ? Diễn đàn khác đa số là nói tào lao thôi, cho nên làm gì có cái chủ yếu mà tranh luận, thật sự chính bản thân tôi cũng phải cố gắng, đừng tranh cãi làm nhàm thế nữa, có giỏi thì đi tìm sách chỗ khác mà mua đi, đâu ai bắt mua ở đây, và lại lấy về có thể có người chưa chắc biết gì

bichduyen_nt
29-06-2003, 18:57
to wut : duyên chỉ góp ý một chút về bạn thôi há, nếu có gì đụng chạm thì mong bạn bỏ qua cho, duyên thấy bạn không có ý kiến đóng góp mà toàn là bàn mấy chuyện đâu đâu không hà. Tại sao không bàn vào vấn đề chính là free or not mà cứ bàn về tư cách của mod và admin không vậy?, hãy tạo một chủ đề khác để góp ý về họ, tại sao không?
bây giờ là ý kiến của duyên về chuyện chính há, duyên thấy là nếu như free thì càng tốt, cái gì không free được thì thôi, phải chịu thôi, đâu phải cái gì trên đời này cũng có thể cho không biếu không được, nếu như tất cả mọi thứ trên đời đều free hết thì bạn hãy nghĩ xem cuộc sống sẽ nhàm chán đến mức nào, mọi người sẽ không còn quý trọng những thứ mình đã làm ra mà sẽ trở nên ỷ lại mất thôi, vì vậy duyên nghĩ là chuyện mà không free là chuyện bình thường, còn cái nào free thì đó là chuyện mình gặp may mắn, mà may mắn thì không phải lúc nào cũng gặp.

yuna_admirer
29-06-2003, 22:21
Ý kiến của Duyen cũng hay.

Nhưng free riết, theo mình sẽ tạo cho người sử dụng đồ "chùa" sự ỷ lại, cũng như thiếu trân trọng đối với những thành quả mà người khác làm ra --> người làm ra cũng nản --> hỏng làm nửa ---> ..v..v...

Đến lúc hong ai làm ra để dùng thì sao ?

Thật ra cái này cũng giống như tình trạng sử dụng Credit Card chùa vô tội vạ ở VN. Dùng riết rồi người ta Banned hết IP Việt Nam, buồn thay.

Timer
30-06-2003, 02:11
Tiên trách kỉ - hậu trách nhân.
FREE OR NOT ( Free mà không đâu vào đâu cũng chẳng có ích gì, nếu có người đứng ra làm....tạo một hướng đi cho mọi người như Khoa là tốt rồi). Cũng thông cảm với Phan Nguyên .... nói đi nói lại đâu ích gì , khi nào Nguyên rảnh lên TGA ....uống cafe, từ từ thảo luận .
P/s : Bữa nào lên TGA mua ít sách, bán cuối tuần hạ giá nha Khoa.

stanley
30-06-2003, 02:41
Tui cũng là webmaster cua 1 vài trang web nên biết rõ được chúng tôi phải bỏ ra những gì và mất những gì.PN hãy nghĩ thử xem hay làm 1 con tính nhỏ cũng sẽ thấy được điều đó mà.Để duy trì được 1 forum để mọi ngưòi vui chơi thì các webmaster như chúng tôi phải bỏ ra những gì.Chắc bạn cũng có thể hiểu ,mà phải không?Vì vậy hãy rộng lượng lên bạn nhé!Còn về vấn đề đóng góp cho ngành IT VN thì tụi tui không dám đứng ra ra lãnh đâu,"cao wá à".

wut
30-06-2003, 08:04
Úi, bạn Duyên này nghe tên nghe giọng giống con gái quá hà. Chắc là con gái thật :D Mà là con gái thì hay bị con trai dụ lắm, trong khi các bác Admin/Mod ở đây ai cũng "mặt mày sáng sủa, áo quần bảnh bao" hết lol lol lol

Thế hỏi khí không phải chứ bạn Duyện chẳng hay đã đọc hết thread này hay ít ra là mấy bài của tôi chưa mà bạn nói là tôi không phải đang góp ý? Chả phải là các bác Admin/Mod nói là xin nhận ý kiến đóng góp và phê bình đó sao?

Thread này đầu tiên là phannguyen post với title là Đôi điều muốn ngỏ, với nội dung là than phiền tại sao là các bác Admin/Mod ở đây lập diễn đàn ra rồi suốt ngày dụ member mua với bán không à! Rồi tiếp theo là phannguyen chê các bác là hay giữ nghề làm CNTT không phát triển được.
Có vậy thôi, rồi sau đó các bác Admin/Mod mới "đánh lận con đen", tương cái title Free or Not ở trên chứ cái chủ đề này đầu tiên nó đâu phải là Free or Not!

Vậy hén, chúc Duyên may mắn và xinh xắn!

Bài viết được gửi bởi bichduyen_nt
to wut : duyên chỉ góp ý một chút về bạn thôi há, nếu có gì đụng chạm thì mong bạn bỏ qua cho, duyên thấy bạn không có ý kiến đóng góp mà toàn là bàn mấy chuyện đâu đâu không hà. Tại sao không bàn vào vấn đề chính là free or not mà cứ bàn về tư cách của mod và admin không vậy?, hãy tạo một chủ đề khác để góp ý về họ, tại sao không?
bây giờ là ý kiến của duyên về chuyện chính há, duyên thấy là nếu như free thì càng tốt, cái gì không free được thì thôi, phải chịu thôi, đâu phải cái gì trên đời này cũng có thể cho không biếu không được, nếu như tất cả mọi thứ trên đời đều free hết thì bạn hãy nghĩ xem cuộc sống sẽ nhàm chán đến mức nào, mọi người sẽ không còn quý trọng những thứ mình đã làm ra mà sẽ trở nên ỷ lại mất thôi, vì vậy duyên nghĩ là chuyện mà không free là chuyện bình thường, còn cái nào free thì đó là chuyện mình gặp may mắn, mà may mắn thì không phải lúc nào cũng gặp.

wut
30-06-2003, 08:13
Clap clap clap, vỗ tay hoan hô bác Super mod này đi các bạn. Bác Super nói hay quá, bầu làm lớp trường lớp...mẫu giáo được đây lol lol lol.

Thế chẳng hay bác Super Mod, Admin, Mod và các member ở đây có biết rằng Ebook thì chẳng qua cũng là đồ lậu không?
Cuốn sách gốc mấy trăm ngàn, lụm ebook về bán lại 2000 thì cũng như đĩa phần mềm vài trăm đô bán lại 8000 vậy thôi. Chả khác gì nhau cả! Chúng đều giống nhau ở chỗ: tiền thì vào túi các con buôn, người tiêu dùng mua hàng không có bảo hành (cty phần mềm nào bảo hành cho soft lậu nhỉ), trong khi tác giả chính của cuốn sách hay phần mềm thì không nhận được đồng xu nào.
Cái đó mới là nguyên nhân chính làm các công ty nước ngoài bỏ Vn mà ra đi, làm nền CNTT đi xuống đấy các bác ạ!

Tôi thấy cũng lạ, câu trên thì các bác Mod/Admin nói chùa hoài sao CNTT phát triển được, câu dưới thì "mỗi ebook chỉ có 2000", mỗi "CD chỉ có 25000". Mấy cái đó không chùa à? Ừ đúng rồi, mấy cái đó người ta gọi là "lậu" chứ không phải "chùa" phải không các bác lol lol lol

P/S: Các bác Admin/Mod đừng nóng máu rồi del bài nhé. Cái này mới thực sự gọi là là "góp ý" đấy lol lol lol

Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Ý kiến của Duyen cũng hay.

Nhưng free riết, theo mình sẽ tạo cho người sử dụng đồ "chùa" sự ỷ lại, cũng như thiếu trân trọng đối với những thành quả mà người khác làm ra --> người làm ra cũng nản --> hỏng làm nửa ---> ..v..v...

Đến lúc hong ai làm ra để dùng thì sao ?

Thật ra cái này cũng giống như tình trạng sử dụng Credit Card chùa vô tội vạ ở VN. Dùng riết rồi người ta Banned hết IP Việt Nam, buồn thay.

wut
30-06-2003, 08:18
Ủa vậy sao bác? Cho bác nói lại đó, "cung cấp" hay là bán kiếm lời? Ngoại trừ cái diễn đàn nào thì chỗ nào nói tào lao với nói xàm đâu bác chỉ xem với (đừng quảng cáo cái www.vnnw.com nha!)

Tôi thấy nhiều chỗ người ta còn cho không ebook, thậm chí cần ebook nào cứ post yêu cầu lên, nếu có người ta cho, không có thì ngừoi ta đi kiếm giùm. Đã thế, lâu lâu có ebook gì hay hoặc ebook có kiếm người ta còn giới thiệu cho mình biết mà đọc. Mà lại hoàn toàn free nữa chứ, hoàn toàn không lấy của bác một đồng xu đồng cắt nào cả.
Đó là chưa kể kiến thức người ta còn chia sẻ, còn cho không nhau chứ đừng nói là ebook.

lol lol lol

Bài viết được gửi bởi red_kitty
Xàm, ở Forum khác à, bạn đếm xem ở VN này bao nhiêu Diễn đàn thật sự nổi bật và có chỗ nào cung cấp nhiều E-book như vậy không ? Diễn đàn khác đa số là nói tào lao thôi, cho nên làm gì có cái chủ yếu mà tranh luận, thật sự chính bản thân tôi cũng phải cố gắng, đừng tranh cãi làm nhàm thế nữa, có giỏi thì đi tìm sách chỗ khác mà mua đi, đâu ai bắt mua ở đây, và lại lấy về có thể có người chưa chắc biết gì

vikhoa
30-06-2003, 08:34
Nếu bạn download thì tôi có tính tiền ai không nhỉ? Bạn thử xem tôi đã chia sẻ bao nhiêu trong box E-books của DDTH ? Nhưng nếu tôi bỏ công download về rồi bạn đòi đến chép free, bạn nghĩ sao ?

Nói về chia sẻ kiến thức, không biết bạn đã chia sẻ và giúp đỡ bao nhiêu để mà vào đây nói người khác ?

Tôi không tranh luận nhiều nữa, một khi các bạn đã CỐ TÌNH thì có nói gì cũng thế. Đọc lại các bài viết của Wut thì rõ thôi, không biết ở forum khác thì thế nào nhưng ở DDTH này thì bạn KHÔNG HỀ ĐÓNG GÓP 1 chút kiến thức nào cho những members khác mà chỉ có các bài "góp ý" như thế này.

dzukhanh
30-06-2003, 10:20
block lại đi Khoa. Nhảm quá. Gặp tui là delete thread này rồi đó.

pt2012
30-06-2003, 13:18
Thực sự thì wut càng viết càng cực kì nhảm, block lại đi

yuna_admirer
30-06-2003, 15:50
Cậu wut nhé. Tôi nói với cậu vẩn còn lịch sự lắm đấy, nhưng cách cậu nói lại với tôi thì chẳng coi tôi ra gì, và cũng chẳng xem ai ra gì cả --> nghỉ sao đây ?

To DzuKhanh : Việc gì mà Del, để đó đi.

locbungbu
30-06-2003, 18:01
Mình nghĩ đề tài này càng ngày càng căng thẳng đây , mọi nguời dần trở nên mất bình tĩnh rồi đó . Sao chúng ta không hẹn một ngày nào đó cùng gặp nhau trên TGA và nói lên ý kiến của mình một cách thẳng thắn và công khai có hay hơn không ?

romanc
30-06-2003, 19:13
2 nick pn và wut càng lúc càng cực kỳ nhảm, ở chỗ khác qua phá diendantinhoc bây giờ admid mới nhận ra sao. với phường này không nói bằng lời được đâu. Nên làm việc gì ngay đi.

locbungbu
30-06-2003, 21:31
romanc à , bạn cũng mất tự chủ rồi đó .Mọi việc đều có thể giải quyết bằng phương pháp ôn hoà mà . Mình nghĩ là vikhoa nên có một cách giải quyết ổn thỏa và sớm kết thúc mục này .

red_kitty
01-07-2003, 08:34
To wut:

Bài viết được gửi bởi wut
Ủa vậy sao bác? Cho bác nói lại đó, "cung cấp" hay là [B]bán kiếm lời? Ngoại trừ cái diễn đàn nào thì chỗ nào nói tào lao với nói xàm đâu bác chỉ xem với (đừng quảng cáo cái www.vnnw.com nha!)
Thật nực cười, bạn hỏi một câu ngớ ngẩn chứng tỏ là một người không thạo mấy về hoạt động của diễn đàn, bạn có thể nói cho tôi biết là VN mình hiện nay có bao nhiêu diễn đàn và cái nào nằm trong top không ? Tôi đã nói là mình cần phải cố gắng thật nhiều chứ có khoe khoan mình giỏi bao giờ, mà biết cố gắng học hỏi mới đáng quí, còn cái kẻ mỏ vẹt chả biết cái quái gì mà vào đây nói năng nhảm nhí, chỉ biết vụ lợi mà không hiểu sâu vấn đền, phải chăng bạn đang tự tát vào mặt mình một cái rõ đau không ? hãy tỉnh dậy đi, trước khi phê bình người khác hãy cố gắng tìm hiểu tí, lưng dài vai rộng mà lười quá thì ra...

Tôi thấy nhiều chỗ người ta còn cho không ebook, thậm chí cần ebook nào cứ post yêu cầu lên, nếu có người ta cho, không có thì ngừoi ta đi kiếm giùm. Đã thế, lâu lâu có ebook gì hay hoặc ebook có kiếm người ta còn giới thiệu cho mình biết mà đọc. Mà lại hoàn toàn free nữa chứ, hoàn toàn không lấy của bác một đồng xu đồng cắt nào cả.

Bạn biết nhiều cái thế thì đi đi, hahaha, lại thêm 1 câu nói ngớ ngẩn, anh Khoa đã chẳng nói bạn có thể download những gì có thể down à ? Còn không thì đi ra tiệm mua cái đĩa 8000 kìa, tốt tiền Net làm gì mà rinh cả đống về để đó chẳng học và chẳng hiểu gì hết !
Bên vovisoft đó, đó hoạt động theo tiêu chi phi vụ lợi thiên về dạy tin học còn ở đây là diễn đàn tin học bạn ạ, chống mặt lên và nhìn đời lạc quan chút, không thì biến thành cụ già mà chẳng hay đấy (hay là đã già rồi mà mọi người không biết ?)

duydq
01-07-2003, 22:23
Alo Alo, ViKhoa đóng cái thread này lại được rồi đó. Thực ra chẳng cần phải tranh cãi với họ làm gì.
Thuận mua vừa bán thôi mà. Ai không thích thì đừng có mua. Kinh doanh thì chẳng có gì xấu cả. Bạn nào không thích thì cũng đừng đâm thọt vào chuyện kinh doanh của người khác chứ. Rảnh lắm hay sao.

duydq
01-07-2003, 22:38
Thiếu gì thứ mà nước ngoài cho không rồi mình đem về bán chứ. Quan trọng là bạn có gom được nó lại rồi bán không thôi. " Biết tìm cái người khác cần mà bán. Hàng bán được là hàng tốt". Hay là các bạn cao thượng quá đến nỗi không biết kinh doanh là gì. Bạn là con gái chắc mình tìm tới nhà quá. Tình cho không biếu không hả. Đâu có mất gì đâu.hihihihi. Nói bậy quá, thứ lỗi thứ lỗi.

Ghostlake114
02-07-2003, 01:45
Được kupo cho cái link mò đến đây.........
Đầu tiên, em nói thẳng em là thằng đi buôn luôn và giá đĩa em không hề mềm (100.000)......:D
Điều thứ 2 là ai không có khả năng đi buôn thì nằm nhà nhé,rách việc, fi thương bất fú....Không có khả năng thì thôi........
Muốn biết em bán cái gì mà đắt thế thì hãy click vào đây và đây để xem cái đó có đáng ko www.daz3d.com và www.renderosity.com
-----------------------------------------------------
Thế thôi, là mod hay admin chẳng sao cả, là member vẫn cứ đi buôn như thường đơn cử là bác dexter, khi ta có khả năng và có khát vọng kiếm tiền thì hãy làm mọi cách ra tiền, đừng nghĩ đây là CNTT mà hãy nghĩ đến khía cạnh đây là 1 công việc, dù là fụ....

zek3vil
02-07-2003, 19:20
Vi khoa đã post 126/2356 vậy thì sao? VK đã share cả cái diễn đàn này có lẽ ko phải là ít. Bạn nên cần làm thử 1 cái gì đó đi, cứ ngồi mà đó mà nói thì ai chẳng nói được.

Tui ko hiểu nếu bạn ko thích cái diễn đàn này thì hãy đi kiếm diễn đàn khác phù hợp với mình hơn đi chứ. Đến đây phá người khác làm gì vậy? Còn nếu quá ghét thì cứ cái chữ "F*** off" đó sao ko bỏ luôn cái giấu sao đi cho người ta biết mình đàn ông. Hay là tui đoán sai???...

Izzy
02-07-2003, 20:45
Gửi người cần gửi.
Chúng tôi đây chỉ là đám con buôn quèn thôi, ko hợp với phong cách của một người "hành hiệp trượng nghĩa, thấy bất công thì ra tay" như cậu đâu, mong cậu bỏ quá cho. Người xưa nói : "anh hùng ko chấp tiểu nhân", sao cậu vẫn hiểu ra nhỉ, ngồi đây chê bai phường con buôn này chẳng hóa phí mất thời gian và tài năng của cậu lắm ru ?
Tôi thấy đất nước mình còn nhiều vấn nạn như : ma túy, cơm tù, mãi dâm, .... những tệ nạn đó mà đc những đại hiệp như cậu ra tay cứu giúp thì thật may mắn cho nước nhà biết bao. Khi đó, đám con buôn này xin góp nhau mỗi người một chút, trước là để cung phụng cậu, sau là tỏ chút lòng thành xin đc noi theo tấm gương sáng. Cậu thấy như vậy có được ko ? Chúng tôi ngày ngày mong cậu ra tay để đc mở mang tầm mắt, chứ cứ phải soi ống nhòm xuống giếng để nhìn mấy con ếch thì buồn lắm cậu à. Mong cậu sớm cho đám con buôn này đc thỏa nguyện.

-------------------------------------
Thiên hạ sinh ra chán vạn nghề
Làm thầy, làm thợ, lại khóc thuê
Bác này mới thật "thái vô tích"
Sáng vác mõm đi tối vác về.
Đệ của Cụ Tú.

phannguyen
03-07-2003, 17:15
Thôi bác wut gì đó ơi, bỏ đi đừng nói nữa, không có kết quả đâu. Ở DDTH này chỉ có 3 loại người: loại thứ 1 mọi hạnh động đều là muốn gom money, by any means, as much as poss! Loại thứ 2 là loại ăn theo loại thứ 1 hòng kiếm chút ân huệ và loại thứ 3, hic rất hiếm hoi, là loại như tui với bác, những người nghĩ đơn giản là con đường duy nhất để phát triển tin học ở VN là phải có sách free mà đọc, có phần mềm open source mà nghiên cứu và có đĩa phần mềm sao chép lậu để mà xài! Lũ người kia to mồm nói rằng 25.000vnd ở TGA để mua CD là quá rẻ mà ko biết rằng trong sinh viên chúng ta có hàng ngàn người ko có được 2000 để mà ăn gói xôi sáng! Thôi chúc các bác "con nhà giàu" sung túc và thỏa mãn với những gì các bác đã "đóng góp" cho nước nhà hen! Cái thread này stop đi, tui không muốn ai mỗi lần vào diễn đàn lại thấy cái Post to đùng này rồi nhào vô "góp nước bọt" nữa, thui byebye there! I'm leaving in tears! hichic!

monkey
04-07-2003, 02:15
loại thứ 3, hic rất hiếm hoi, là loại như tui với bác, những người nghĩ đơn giản là con đường duy nhất để phát triển tin học ở VN là phải có sách free mà đọc, có phần mềm open source mà nghiên cứu và có đĩa phần mềm sao chép lậu để mà xài

chỉ hỏi 1 câu ngắn gọn, sách free lấy ở đâu ra, phần mềm open source mà nghiên cứu lấy ở đâu ra, và đĩa phần mềm sao chép lậu để mà xài lấy ở đâu ra.

link download thì ai cũng biết, nhưng có mấy ai đủ khả năng để download? Mà bạn có biết, có nhiều link ko phải tự nhiên mà có, những link về hàng độc thì phải tham gia vào các forum có thu phí member thì mới có được.

open source lấy đâu ra nếu không có ai đólên mạng download xuống. Phần mềm sao chép lậu lấy đâu ra nếu ko có ai đó lò dò lên mạng download xuống, tập hợp lại, burn thành đĩa bán và không đầy 1 buổi sau, ngoài BTX đã bán đĩa copy của đĩa phần mềm lậu với giá 8000/đĩa.

trong sinh viên chúng ta có hàng ngàn người ko có được 2000 để mà ăn gói xôi sáng

vậy thì khi bỏ ra 2000 để chép 1 cuốn ebook, bạn hãy quý trọng và đọc/hiểu toàn bộ ebook đó, vì nó bằng giá 1 bữa sáng của nhiều người nghèo khó. Đừng có bỏ 8000 ra mua 1 cái CD ebook với cả chục cuốn ngoài BTX, về ko biết đọc hết 1 cuốn ko, mà thấy nước mình ko sớm thì muộn có 1 đống rác đĩa CD cũ.

Kết thúc chủ đề này ở đây đi. Thân.

vanlang
04-07-2003, 16:43
oke ... làm ơn kết thúc chủ đề này cho tốn thời gian tranh luận lắm rùi .. mà rốt cuộc chả thấy đi về đâu cả

real_time
07-07-2003, 12:24
Thực sự thì Khoa nói cũng hơi nặng lời nhưng mấy bạn kia nói cho du nể lắm thì tôi cũng thấy hơi đúng một chút.
Mình có biết một câu nói không biết bây giờ còn đúng hay ko hoặc có đúng với trường hợp của PN hay ko?? Nhưng nó rất đụng với mình và mộ người trong DN này thử trích dẫn ra ở đây!
"Hãy lo cho mình trước rồi hẵng lo cho người"
Lạc đề một chút vì bon mình là dân kỹ thuật văn dốt nhưng cũng cố gắng phân tích câu nói kia xem thế nào!
"Hãy lo cho mình trước " ý muốn nói rằng mình phải đủ ăn phải tự cứu được mình khi mình an toàn rồi mới lo cho người khác.
"Rồi hẵng lo cho người khác" đây mới là ý rằng cho người khác hay ra tay cứu giúp người khác.
(**mình dốt văn lắm chỉ viết thế thôi***)
đem vào trường hợp này mà diễn giải thì Nếu Khoa ko bán E_Book ko làm việc ko tự kiếm tiến nuôi bản thân bạn ấy nuôi cái diễn đàn vất vả thời gian lên NET để duyệt bài ........ nhiều việc khác mà mình ko phải là một ADMIN mình không nghĩ ra hết ở đây thì chúng ta lấy đâu ra DD mà sinh hoạt. Việc tổ chức một diễn đàn với mức này thì nói thật nếu cho tôi quản lý chắc tôi chịu thua! Còn với PN thì thế nào??? tôi chắc bạn sẽ làm được tốt đó! hay theo ý của Khoa đi bạn cứ làm thử trong 2 tháng đi! Hãy chứng minh mình hơn người thì hẵng nói người khác PN ạ.
Nếu Khoa làm theo bạn nói chắc là bay giơ tôi cũng ko có cơ hội viết ra những dòng này ở đây
Nói về chủ đề chính là FREE hay ko FREE!
Bạn muốn FREE bao nhiêu đây nếu tôi cũng giống như bạn chi ngồi chờ người ta FREE cho mình thì đến đời nào mới lại có người chịu nghĩ ra tìm ra một cái mới cho ban FREE như vậy thì than ôi CNTT Việt Nam chắc chết từ lâu rồi chẳng phải chờ đến hôm nay!
Ở đây ai chẳng biết đường truyền INTERNET VN củ chuối đến thế nào biết phải đợi bao lậu để download được một MB E_BOOK! Còn chưa kể tiền điện thoại nữa vậy mà có người bán cho lại còn chê.
Tôi đọc lúc nãy thấy bạn nói về bản quyền hay lậu gì gì ......?? Vậy xin hỏi trên thế giới người ta cấp FREE bao nhiêu như thế + trên DDTH cũng cho rất nhiêu link đó sao ko đến đó mà Download có phải đỡ tồn công nói ở đây ko????

Slash
08-07-2003, 18:07
Hi.
Tôi theo dõi chủ đề này lâu rồi, nhiều khi cũng muốn viết đôi dòng, nhưng lại e PN nói là "bắt nạt" cậu ta, nên thôi. Càng đọc càng thấy PN suy nghĩ nông cạn, phiến diện, mới biết một mà ko biết hai, còn cậu Wut chỉ là một tay chọc phá, chẳng làm đc trò trống gì. Họ ăn nói thiếu suy nghĩ, cãi ngang, "câu trước đá câu sau", các bạn thử đọc lại sẽ thấy rõ. Về họ chẳng đáng để mất thời gian thêm nữa, họ ko phải những người có ý tốt, đóng góp ý kiến một cách chân thành.
Dưới lớp "kem" : "tôi góp ý một cách thẳng thắn, ..... It VN chân chính", PN đã dùng những cụm từ như : "ngửa tay xin", "dirty", rồi mang cả "ba Tầu" ra ví von, thử hỏi đấy có phải là cách "góp ý thẳng thắn, chân thành" ko? Tự nhận là có học mà đem cả giòng giống nhà người ta ra để "làm ví dụ" như vậy sao? Tôi ko sống ở VN, mỗi lần thấy tây nó mang VN ra làm trò, trêu trọc thì tức ko chịu nổi, thế còn người "ba Tầu" họ "đứt dây thần kinh xấu hổ" chắc ? Một hành động như vậy ko thấy xấu hổ, lại còn vỗ ngực khoe rằng mình thế nọ, tôi thế kia.
Tôi chưa gặp bất kỳ một thành viên nào của DDTH, nhưng qua các bài viết tôi hiểu đc họ là những con người trẻ tuổi và giàu nhiệt huyết, thẳng thắn và sòng phẳng. Khi PN nói như vậy, các thành viên phản ứng ngay, họ ko muốn nghe nói suông mà muốn đc thấy chứng minh bằng thực tế, chứ ko phải "hội đồng" như PN nghĩ. Theo tôi Khoa ko hề "nặng lời" chút nào, PN "góp ý" với thái độ như vậy thì Khoa đáp lại thế cũng là điều dễ hiểu. Sau đó Khoa còn "vạch áo cho PN xem lưng" khi công khai chi tiêu của DĐTH và thu nhập của bản thân, anh ta có "hiểu ý" của Khoa đâu, lại còn nói một câu vô nghĩa :"tôi thấy các Mod&Mem cả tốt lẫn xấu cùng trực lao vào xé xác tôi". Đến người tốt còn muốn lao vào xé xác thì chắc PN cũng chẳng hay ho gì, chính anh ta nói đấy nhé.
Về chuyện FREE hay ko, thiết nghĩ chúng ta ko cần nói với những người này nữa, họ "ngây thơ, trong sáng" lắm. Chẳng nhẽ với vài chục GB e-book và cái Forum này thì nền IT VN sẽ phát triển mạnh và theo kịp thế giới sao, thật nực cười.
PN ah: cái gì trả được bằng tiền đều rẻ cả. Nếu cậu ko muốn tham gia DĐTH thì chúng tôi cũng vui lòng Lót Lá Chuối tiễn cậu.

phantrihung
30-09-2003, 22:57
thui, dung cai nhau nua, co tien cho cac bac day. Hien nay tui dang can quyen "Professional Visual Basic 6 Databases "
Duoi day la 1 so thong tin ve no, ai kiem duoc tui san sang mua dat hon 10%
Paperback: 883 pages
Publisher: Wrox Press Inc; 1st edition (July 1999)
ISBN: B0000B0T0J

pfiev
01-10-2003, 02:19
Chà, sao giờ này mình mới biết có một chủ đề hay thế này nhỉ? Dài quá, mới đọc 2 trang đã thấy chán, trả lời luôn:

Tui hoàn toàn ủng hộ việc làm VK. Còn phannguyen, có thể cũng có chút tâm huyết, nhưng chắc là vì lúc đầu hiểu lầm, mà lỡ rồi thì không lui được :(

mỗi khi thấy ai có ebook nào mới là ngửa tay ra xin với câu nói "đưa đây rồi tụi tui upload lên share với mọi người"
Chính vì vậy mới bị phản ứng mạnh như thế.

Với vài người khác: Nếu bạn cứ ngửa tay xin tiền bố mẹ, thì bạn chẳng bao giờ nghĩ làm sao khỏi chết đói. Bạn có thể bỏ thời gian tìm kiếm rồi download MỘT cái ebook để share free, nhưng bạn không thể làm việc ấy liên tục trong 3 năm được.

phantrihung
02-10-2003, 07:17
Ái chà chà, mọi người sao mà toàn nói chuyện này hoài thế (cả Admin lan phannguyen). Hai người 1 thì muốn kinh doanh (không sao) còn người kia thì muốn làm việc thiện, vậy hiện nay tui đang cần 2 bác chứng minh đây. Tui đang rất cần quyển "Professional Visual Basic 6 Databases "
Duoi day la 1 so thong tin ve no
Paperback: 883 pages
Publisher: Wrox Press Inc; 1st edition (July 1999)
ISBN: B0000B0T0J

To Admin: nếu bác muốn kinh doanh thì nếu tìm được quyển này thì tui sẵn sàng trả hơn 10% giá gốc nếu bác có sách gốc (giá trên amazon là 14,5 USD)

To PHANNGUYEN: bác này thì thích làm việc thiện, vậy nếu bác kiếm được thì bán cho tui giá gốc thôi (photo hay gốc đều được).
Thế nhé, đừng cải nhau nữa, hãy chứng minh cho bà con ở đây thấy. Tui mới phục!!!

q383011
03-10-2003, 21:39
Business is business !?!
tôi cũng là 1 tay kiếm cơm từ E-books đây, nên tôi biết rõ tầm quan trọng của free và Sell mà.
Bạn nào cần sách photocopied cứ mail cho tôi ( cantienxai@yahoo.com), tôi sẽ gởi theo đường bưu điện cho các bạn, giá cả phải chăng, rất sinh viên và là sách có chất lượng. Đa số là sách tiếng Anh do các tác giả có uy tín trên thế giới biên sọan.

Khẩu hiệu chúng tôi:

Sách của bạn đây !

Bạn cần 1 chỗ đọc sách yên tĩnh , mát mẻ ?

Xem tận mắt những trang sách quý !

xikechua
07-10-2003, 08:32
Dẹp hết đi!
Cái chủ đề này đọc từ trên CD - Offline rồi bây giờ lên đây cũng thấy .
Càng ngày thấy càng dài, càng nhảm
Ai sai, ai đúng các bác biết hết rồi còn gì. Nói năng chi nhiều nữa
Diễn đàn về tin học mà từ từ thành diễn đàn gì hông biết nữa

đặng duy
07-12-2003, 20:05
mấy bác tranh cãi để rồi ai cũng cho la minh đúng thì có lẽ đến tết công gô mới xong. phan nguyen à bạn là dân it học hả ? những điều bạn nói tôi nghe như là kẻ xa lạ quá vậy ? hay bạn học cao quá không hiểu thân phận và hoàn cảnh của những kẻ mới học IT( chắc là lúc mới học bạn: có người cung cấp sẵn tài liệu miễn phí để học hả ---> aicha một cậu ấm mới ra đời đây - nhưng thấy cách viết của bạn chứng tỏ bạn đã từng chạy hết chỗ này đến chỗ khác để kiếm tài liệu : chắc có lúc bạn mệt mỏi vì công cốc chẳng biết kiếm nó ở đâu hả và khi kiếm được một trang web có nội dung quan tâm tôi nghi rằng bạn sẽ vui mừng và cám ơn người đã lập ra trang web này - trang web mà bạn không tốn giọt mồ hôi nào để tạo ra trong khi ban chỉ bỏ ra vài ngàn để rồi bạn có thể trao đổi gửi bài,thắc mắc đủ hùm bà lằn của mình lên - người ta trả lời cho bạn còn bạn ngồi rung đùi chờ kết quả là ok - công việc của bạn thế là được giải quyết " QUÁ ĐÃ " - khi công việc xong rồi bạn đâu cần biết chủ trang web đó là ai anh ta lấy thời gian và công sức đâu để trả lời " TẠI SAO LÚC ĐÓ BẠN KHÔNG CHO RẰNG : ANH CHÀNG RẢNH QUÁ DƯ THỜI GIAN LÀM VIỆC CHÙA THIÊN HẠ GHÊ NẾU LÀ MÌNK CHẮC NO EVER "
đứng trên hoàn cảnh của một kẻ amater về tin học , tôi chỉ nêu ra một vài ý kiến vậy thôi. Mong bà con không chê cười

volcanored98
12-12-2003, 17:21
Định ngồi xem khẩu chiến giữa free và no free nhưng đành nhảy vô góp chút.
To ViKhoa: anh (tại anh lớn hơn chú một tuổi) đồng ý với chú, và cũng khuyên chú một điều: không cần giữ thái độ của một người bình tĩnh, admin cũng là người, admin cũng là dân IT, dân VN vì vậy admin cũng phải nóng giận, cũng phải ăn phải không? Nói thật lần đầu vào TGA, thấy cái bảng giá của chú anh cũng muốn out luôn, một đống giá, tùm lum giá, nhưng từ từ ngẫm lại thấy chú làm ăn vậy cũng được, giá cả đàng hòang, thế là good, không mập mờ.
To Wut: dù sao bác cũng là người tỏ rõ thái độ của mình, giữ vững lập trường (good) nhưng cách nói của bác hơi offensive, làm động chạm đến mọi người.
To Phannguyen: bạn đã ghé qua ttvnol chưa, ở đó cũng buôn bán ì xèo, và bây giờ còn thượng thêm một câu "nếu không có sự hổ trợ của các bạn thì ttvnol sẽ không sống được 2 ngày", thế là tiền của member đổ vô giữ cho ttvnol hoạt động. Ở đây chú Vikhoa đã free cái vụ này rồi, chưa request member donate. Còn vụ bán sách, chỉ là bussiness một chút, không thành vấn đề, chỉ 2000 một ebook, quá rẻ, lại thêm TGA để member họp mặt, tốt quá chứ sao. Mình nghĩ bạn nên nghĩ lại một chút.
Thật ra trên thế giới này không có gì free cả, Yahoo free mail nhưng có quảng cáo, quan trọng ở chổ làm sao cho user không thấy, hoặc không nhận ra mà thôi. Trên Internet chẳng có gì là free đâu, mấy trang manga scanlation cũng là free nhưng lại đòi email address đó. Chẳng ai nói gì cả thuận mua vừa bán thôi.
Tôi thấy tại diễn đàn này, bussiness hơi bị ít đấy, qua các diễn đàn khác xem, như là cái chợ.
Calm down everybody.
PS:Mấy hôm nay định lên TGA mua giúp chú ViKhoa vài cuốn sách, để hổ trợ cho hoạt động của DDTH nhưng chưa có dịp, hẹn vài bữa nữa sẽ đến.