PDA

View Full Version : [Q]Làm nhẵn mặt đĩa CD?

woodyvn
24-06-2003, 08:32
Tôi có một số CD có dữ liệu quan trọng. Nhưng bây giờ chúng bị xước ghê quá nên không đọc được. Tôi nghe nói có máy làm nhẵn mặt đĩa CD, không biết có phải không? Không biết có bạn nào biết loại máy này không, và ở Hà Nội thì mua ở đâu vậy và giá bao nhiêu? Rất mong các bạn giúp đỡ.

ktvnguyenchien
24-06-2003, 08:49
Làm nhẵn mặt đĩa??
Mình chưa có nghe qua, nếu có thể, bạn lau thật kỹ, sau đó đưa vào ổ tôt đọc thử coi!

Ghost1982
24-06-2003, 09:35
Có lâu rùi 1 tờ giấy ráp quét vài cái là như mới, chính pác Lê Hoàn sáng tác ra trò đó mà. Tui đọc nhưng quên mất rùi hình như trên Echip mấy số đầu ý. Bạn thử mail trực tiếp cho ổng hỏi xem.

daosipc
24-06-2003, 10:23
Bạn ra mấy tiệm đánh bóng đồng hồ đấy.Mình đã từng nhờ thằng bạn (nhà nó chuyên đánh bóng đồng hồ) đánh giùm ,cũng hiệu quả đôi chút

Lord_of_monsters
24-06-2003, 12:29
he trò chơi nay chuối thế không biết đánh mặt đĩa mà bầy trò à thế mà che người ta thật ra lau bóng mặt đĩa có lâu rùi nhưng không ai dùng thui, bạn có thể lấy giẻ mềm và ít xi gala lau là hết, ngoài chỗ tui có dịch vụ này từ lâu rùi học có máy làm bóng cơ giá rẻ giật mình 800 một cái

Fantasymc
25-06-2003, 04:51
Thực ra là thế này, máy đánh đĩa là do dân Việt Nam sáng tạo ra. Ban đầu nó là một máy cắt đá, người ta mang về bỏ lưỡi cưa đi thay phớt vào ( một loại vải mền đóng tập lạ ), khi bật máy nó quay với tốc độ khoảng 3600 vòng/ phút tạo thành cái máy đánh bóng mặt đĩa. Cái này ngoài hàng cho thuê VCD nào chả có. Cho thêm một ít xi cana lên rồi đánh thì hiệu quả tuyệt vời. Đĩa đánh thật sự cẩn thận xong như được lột xác, chẳng ai dám bảo đấy là đĩa cũ nữa.

Fantasymc
25-06-2003, 04:52
Quên mất, cái này ở chợ trời bán đầy, giá giao động từ vài trăm đến hàng triệu. Tuy nhiên mua một cái máy về mà chỉ đánh vài cái đĩa thì quá lẵng phí, ra ngoài hàng cho thuê VCD nhờ chúng nó đi. Chắc 1000/ cái là cùng.

Seneken
25-03-2010, 16:21
đào mộ siêu cổ đây, !!! bi giờ anh em biết chỗ nào mài đĩa được không vậy ? Chỉ cho mình với, có 1 CD tài liệu học rất quan trọng mà nó bị trầy :( giờ không cách nào copy vô máy được :(

kooltech
25-03-2010, 16:52
Bạn lấy kem đánh răng đánh thử xem.

Seneken
26-03-2010, 00:25
Kem đánh răng bó tay, thật ra vụ kem đánh răng không hiệu quả lắm đâu :(

babylearnit
26-03-2010, 01:11
Kiếm chỗ nào đánh lư đồng đó bạn, đánh nhẹ qua 1 tí là như mới, mình thử rồi, bên khu lê hồng phong hay đường gì gần bến xe Lê Hồng Phong có vài tiệm bán - đánh lư đồng, đem đĩa vào nhờ họ giúp 1 tí.

Chúc thành công!

The Old Man
26-03-2010, 02:02
Làm nhẵn mặt đĩa??
Mình chưa có nghe qua, nếu có thể, bạn lau thật kỹ, sau đó đưa vào ổ tôt đọc thử coi!

Máy đánh bóng mặt dỉa CD/DVD đã có bán lâu lắm rồi. Máy như máy mài rà nhiễn mặt dỉa bị trầy trụa và sau đó đánh bóng lại (buffing) vì buffing tạo ra sức nóng nên mặt nhựa của dỉa bóng mới như gương.
Máy này được các tiệm cho mướn phim ở Cali dùng rất nhiều.

Máy giá khoảng <150.00 USD và không thấy có cái nào có bản quyền sáng tác của bác Lê Hoàn cả.

Seneken
26-03-2010, 02:25
ủa,đánh lư đồng nó có làm dơ mặt đĩa không bro,tại thấy mấy miếng đánh lư toàn đen thui :( Bro làm thử và ok rồi hả ?

Mr.Triết
26-03-2010, 02:27
Bỏ vào tủ đông đá 1 ngày, rồi đem ra phơi một buổi nắng. Đem vô lau bằng nước rửa chén sunlight.

Đảm bảo trắng sạch như mới. :punk:

Seneken
26-03-2010, 02:34
Đúng là avatar là hình bác Quảng nên phát biểu nghe phát hoảng !

tam_giang
26-03-2010, 16:51
Máy bác TOM giới thiệu hơi đắt, không biết thị trường VN có bán không. Ngay bây giờ bạn có thể dùng loại vài mềm, nhẹ tay vuốt từ trong ra ngoài đừng vuốt vòng tròn. Hoặc theo hướng dẫn sau đây:

http://www.ehow.com/video_892_repair-scratched-cds.html
http://www.cdrepair.com/
Sau đó, nếu đĩa thật cần sửa chữa, đi hỏi xem ở VN có bán các thứ này không:

http://mp3.about.com/od/musiclibrarymaintenance/tp/best-cd-dvd-repair-kits.htm
Tiện đây cũng nói luôn cho một số bạn đã trả lời: Nếu không biết thì tìm hiểu, đừng trả lời nhảm.