PDA

View Full Version : Câu hỏi đã hỏi nhiều người mà chưa có câu trả lời

superman2007
24-06-2008, 20:14
Các bác cứu em với,chuyện là thế này:
Máy tính của em có cấu hình như sau :
Chip P4 2,66 GHZ.RAM 512.Main GIGABYTE 775.HDD 80GB.
Ngày xưa em cài win Xp pack 2 trên phân vùng 15GB.SAu đó cài rất nhiều soft và dùng rất ngon lành , không có vấn đề gì cả.
Bỗng một hôm, em cài lại win( nhưng mà CD khác, không phải CD trước đây,cũng là XP pack 2 ).Trong quá trình cài , có phần win hỏi có muốn tạo phân vùng nữa không.Thế là em đem chia cái vùng 15 GB ( như đã nói ở trên ) thành 2 vùng là 5GB và 10GB.Sau đó em cài win trên vùng 10GB.
Cài xong win và drive vào ,chạy rất êm ( không có tình trạng gì),Nhưng...Khi em cài vào đó 1 số phần mềm cơ bản thôi ( như Kaspersky ,hay Netbeans,java ) thì sau đó máy tính em siêu chậm luôn ah.Khi đó chỉ bật mỗi media lên thôi cũng không nghe được nhạc nữa ( vì nó giật nên kô nghe nổi thành tiếng)Trong khi đó trước đây em vẫn cài nhiều chương trình thì đâu có sao.
Vậy có bác nào biết thì cứu em với,không em tội nghiệp quá.
Chân thành cảm ơn các bác đã đọc tin.Cố gắng giúp em với ạ!

bang_lang_timvt
24-06-2008, 21:32
Chưa gặp tình huống này bao giờ. Tuy nhiên nguyên nhân theo tôi thì không phải do phân chia đĩa.
Bạn có thể làm lại bằng cách:
Dùng đĩa boot để format lai phân vùng ổ đĩa 10GB. Sau đó cài lại win trên phân vùng này.
Kiểm tra độ tương thích của driver, vì có thể bị giữa window và các phần mềm driver đã bị lỗi không tương thích.
Kiểm tra lại xem thử phân vùng bạn cài win có phải là logical không, vì nếu là logical thì không phải là phân vùng định dạng cho hệ điều hành. (Cài vào bị lỗi hay không thì không rõ).

chamchi
24-06-2008, 21:51
Tình huống bạn gặp phải có lẽ do các nguyên nhân sau:

Do dung lượng phân vùng chứa windows quá nhỏ, tôi nghĩ 10G đối với XP SP2 là tương đối nhỏ nếu bạn cài thêm nhiều chương trình, các chương trình này cần những khoảng đĩa trống nhất định để hoạt động trơn chu; và trong quá trình dùng thì thư mục windows nó cũng to dần lên đấy (không tin bạn cứ kiểm tra, ngày trước khi còn dùng XP SP2 có lúc mình kiểm tra thấy nó lên trên 6G). Bạn có thể dùng pq magic để phân vùng lại.

Cấu hình máy của bạn tôi nghĩ với P4 như thế là đủ nhưng bạn không nói rõ chi tiết cấu hình nên không biết có phần cứng nào xung đột với nhau không.

Các bản windows ở các đĩa CD khác nhau có lúc không hoàn toàn giống nhau đâu, do mỗi nơi sao từ một nguồn, cách họ ******** khác nhau, nên tiến trình cài đặt khác nhau, trong đó bao gồm cả drivers... khác nhau, vd ngày trước tôi mua có dĩa SP2 có sẵn driver của Nvidia 7300GS và realtek sound nhưng có đĩa lại không có cả hai, có đĩa có sẵn wmp10 có đĩa có 9, 11. Bạn nên ra đúng nơi đã mua đĩa cài bản XP mà cài vào chạy ổn đó mua về mà cài.

Trong khi cài nếu được hỏi có Format không, bạn nhớ chọn complete format, đừng chọn quick format. Tôi từng gặp trường hợp quick format mà các chưong trìn của windows trước vẫn còn. Tốt nhất là complte format cho sạch sẽ.

Sau khi cài nên check trên trang web driver mới nhất của các phần cứng mà bạn có, và xem chúng có tưong thích với nhau không.

Windows XP SP2 không tương thích với rất nhiều phần mềm, bạn kiểm tra xem trong các phần mềm bạn cài có phần mềm nào không tương thích với windows không.

Cuối cùng là việc xem các phần mềm có xung đột không (việc nghe nhạc bị giật kiểu của bạn do 2 nguyên nhân chính: xung đột phần cứng hoặc phần cứng hỏng nhưng vẫn được enable trong bios, cái này tôi bị rồi nên biết; hoặc xung đột phần mềm, cái này không nghiêm trọng như phần cứng). Xung đột phần mềm cũng làm cho máy cà giựt như vậy, không tin bạn cứ thử cài Kaspersky và Norton Antivirus với nhau xem hậu quả ra sao.

superman2007
24-06-2008, 23:33
Sự phân vùng trong quá trình cài win mà mình đã nói ở trên nó lại tạo ra 1 phân vùng C và 1 phân vùng là F,nghĩa là 2 phân vùng này nằm cách nhau chứ kô nằm cạnh nhau.Vậy cho mình hỏi là mình có thê làm thế nào để ghép 2 phân vùng kô nằm cạnh nhau dc,và dùng partion magic có thể có rủi ro là mất dữ liệu hay kô?

wtuaans
25-06-2008, 06:26
PM có thể mở rộng 1 phân vùng nếu HDD còn trống, do đó bạn có thể tăng phân vùng C lên như cũ, và xóa phân vùng F sau khi đã chép dử liệu sang phân vùng khác.

Còn việc bạn cho rằng C và F không nằm cạnh nhau hình như là không đúng lắm, vì bạn có thể đổi tên bất kỳ một phân vùng nào VD như đổi F -> G, đổi D -> H v.v...

uroif
25-06-2008, 13:15
Với ổ 80GB bạn có thể chia làm 3 phân vùng.
Nếu ổ C bạn dùng cài Windows định dạng NTFS, trong Partition Magic nó sẽ không hiển thị ký tự đại diện của phân vùng đó, mà các phân vùng FAT32 trở lại sẽ hiển thị.
VD: Trong My Computer, bạn có 3 phân vùng C, D, E trong đó C-NTFS; D,E-FAT32
Khi mở PM Pro phân vùng NTFS sẽ có mầu hồng, phân vùng D,E sẽ hiện ra là C, D.
10GB đối với Windows XP SP2 là đủ (nếu các phần mềm nặng bạn cài ở phân vùng khác).

chamchi
25-06-2008, 14:48
Sự phân vùng trong quá trình cài win mà mình đã nói ở trên nó lại tạo ra 1 phân vùng C và 1 phân vùng là F,nghĩa là 2 phân vùng này nằm cách nhau chứ kô nằm cạnh nhau.Vậy cho mình hỏi là mình có thê làm thế nào để ghép 2 phân vùng kô nằm cạnh nhau dc,và dùng partion magic có thể có rủi ro là mất dữ liệu hay kô?

Partion magic có khả năng ghép bất kỳ 2 phân vùng nào, việc ghép có thể gây ra mất dữ liệu tùy từng trường hợp hoặc thậm chí có thể mất cả dung lượng ổ cứng. Ngày trước dùng partion magic nhập ổ C với D, ổ cứng 80G của tôi còn có 76G

minhthai1508
26-06-2008, 09:28
minh cũng potay rùi bạn ui

chamchi
26-06-2008, 21:58
minh cũng potay rùi bạn ui

Sao lại pó tay, bạn làm theo các bước mình nói chưa, có kết quả không

bkss63
26-06-2008, 22:02
sao cai may cua mimh không tự tắt được