PDA

View Full Version : Câu hỏi mà chưa ai trả lời được

superman2007
24-06-2008, 10:30
Các bác cứu em với,chuyện là thế này:
Máy tính của em có cấu hình như sau :
Chip P4 2,66 GHZ.RAM 512.Main GIGABYTE 775.HDD 80GB.
Ngày xưa em cài win Xp pack 2 trên phân vùng 15GB.SAu đó cài rất nhiều soft và dùng rất ngon lành , không có vấn đề gì cả.
Bỗng một hôm, em cài lại win( nhưng mà CD khác, không phải CD trước đây,cũng là XP pack 2 ).Trong quá trình cài , có phần win hỏi có muốn tạo phân vùng nữa không.Thế là em đem chia cái vùng 15 GB ( như đã nói ở trên ) thành 2 vùng là 5GB và 10GB.Sau đó em cài win trên vùng 10GB.
Cài xong win và drive vào ,chạy rất êm ( không có tình trạng gì),Nhưng...Khi em cài vào đó 1 số phần mềm cơ bản thôi ( như Kaspersky ,hay Netbeans,java ) thì sau đó máy tính em siêu chậm luôn ah.Khi đó chỉ bật mỗi media lên thôi cũng không nghe được nhạc nữa ( vì nó giật nên kô nghe nổi thành tiếng)Trong khi đó trước đây em vẫn cài nhiều chương trình thì đâu có sao.
Vậy có bác nào biết thì cứu em với,không em tội nghiệp quá.
Chân thành cảm ơn các bác đã đọc tin.Cố gắng giúp em với ạ!

bkis
24-06-2008, 10:35
Có phần mềm nào đó bị xung, gỡ hết ra xem tốc độ thế nào? bật media xem có nhanh ko? nếu vẫn chậm thì cài lại win, nhưng chắc chắn ko phải do win

nhatduyit
24-06-2008, 10:36
Hì có gì đâu nào, hệ thống bị chậm thì bạn coi lại xem có bị virus không, soft cài vào có bị đụng không? driver cài không đúng cũng làm nặng máy...Hay là HDD của bạn bị bad...
Chẳng liên quan gì đến việc bạn chia lại partition cả

boytomo
24-06-2008, 11:24
bạn coi lại cái phân vùng bị chia
ổ cài win ko đc active
tốt nhất dùng partitionmagic chia lại đĩa
set active lại rồi cài lại win đi
lúc trước mình cũng bị nhầm vậy do lúc chia đĩa ko để ý
sau đó làm lại thì ok lắm