PDA

View Full Version : I Hate Windows - I Like Linux

phongnhattran
12-09-2002, 15:26
Tui ghét Windows , bởi nó thường xuyên gặp những lỗi vớ vẫn không thể chịu nổi . Vì vậy nên tui mới cài hệ điều hành Red Hat thuộc họ Linux .
Có thể nói hệ điều hành được cài đặt rất nhanh , chỉ mất khoảng 10 phút trên máy PIII 866EB (là máy của tui đó) .Sau khi cài đặt xong là sử dụng luôn không cần phải khởi động lại . (Dĩ nhiên là tui phải cài lại một số driver phần cứng mà Linux không nhận được - nhất là đối với Sound card và Graphic card ) . cảm nhận đầu tiên của tui sau khi xài Linux trong tuần đầu là tui chưa hề phải "RESTART" lại hệ điều hành một lần nào , cũng chưa hề treo bất cứ một ứng dụng nào . Tuy nhiên có một điều đáng nói ở đây là các folder cũng như icon của hệ điều hành khác đơn điệu và không được đẹp bằng lão Đô . Thêm một điều đáng nói nữa là các ứng dụng dành cho Linux lại quá ít (trong tay tui chỉ có được bộ startOffice , một trình duyệt web Nescape , một số game và một số trính quản lý hệ thống ...that's all) , cũng như có rất ít phần cứng hỗ trợ driver cho hệ Linux (Vd như máy in của tui nè , không sử dụng được trong Lunix) .Điều này đã cản bước tiến của Linux so với lão Đô . Nếu bạn cần làm việc văn phòng và lướt web thì Linux là lụa chọn tốt nhất bởi tính nhanh và ổn định của nó , Còn nếu bạn là dân Multimedial và Gamer thì chẳng có cách nào khác là "Gặm + Nhắm (nhắm mắt )" dùng lão ĐÔ thôi .
Hy vọng rằng trong tương lai sẽ có nhiều nhà sản xuất phần mềm quan tâm đến Linux , làm cho nó trở thành một hệ điều hành phổ biến , để dân ta có thể mua lấy (Hoặc download) với giá rẻ . và khi đó tui có thể thẳng tay "VỨT BỎ" thằng ĐÔ vào sọt rác không thương tiếc !!!

Neo
12-09-2002, 17:28
Hic, nghe mà khoái wá, dạy tớ Linux với nha bạn.

Hacker
12-09-2002, 19:26
phongnhattran nói đúng linux rất nhanh và chạy ổn định hơn win nhiều nhưng đáng tiếc là phần mềm , driver và game dành cho nó hơi bị ít

Solaris
13-09-2002, 09:42
Tôi đã sài Linux rồi nó cũng hay nhưng ứng dụng cho Linux vẫn còn ít quá. Và thật sự là không thông dụng cho những new user. Nói chung Linux và Windows có những cái hay riêng của nó. Linux chỉ dùng làm Server được thôi và chắc khoảng 10 năm nữa nó mới bằng được Windows

quangvu
13-09-2002, 10:36
Ai lại dùng Linux để chơi Game.
Nếu là ứng dụng thì có đấy : Office có StartOffice 5.2 ;Lập trình thì có Java ,Delphi C/C++ ,Perl. . . ;Server thì có Apache ,TomCat ;Brower thi co Netscape ,Opera;. . . vô khối luôn.

namnh
13-09-2002, 10:42
Bạn đã thử dùng Mozilla hay Download for X chưa? Nếu bạn có nhu cầu về phần mềm gì thì minh chỉ cho. Mà máy in của bạn là loại gì mà không cài được, thỉ post lên xem nhé!

TUAN
13-09-2002, 11:36
Vậy xin hỏi các bạn : Máy của tôi là PIV 1500 MHZ có sound card onboard là AC97, main Intell 845, Linux có hổ trợ sound card này không, cám ơn nhiều. Tuấn.
Mình cũng chán Windows lắm rồi.

quangvu
13-09-2002, 11:54
Hình như là có đấy ,bạn thử vào trang Web của RH Linux xem nó có hổ trợ không.
Mình không dùng Main giống bạn ,nhưng mấy người bạn dùng Main OnBoard của Intel cài Linux thì thấy không có vấn đề gì.
Chúc thành công.

namnh
13-09-2002, 13:54
Chắc chắn là được rối đấy. Bạn muốn kiểm tra thì gõ lệnh kmix ngoài console, nếu được thì các nút điều chỉnh sẽ hiện lên.

phongnhattran
13-09-2002, 20:07
Có ai đã dùng thử Linux của Việt Nam chưa ? Cho tại hạ biết với ?
Nó có ngon như Red Hat không ?

phongnhattran
13-09-2002, 20:12
....có biết ohần mềm nào giống như Photoshop hay corel mà sử dụng cho Linux không ? giới thiệu cho bà con sử dụng với

namnh
14-09-2002, 10:50
Linux Việt Nam của nhóm Linuxvn thì dùng nhân quá cũ mà nó cũng chỉ là bản beta. Còn của CMC thì chẳng biết bao giờ mới việt hoá xong. Tốt nhất là cứ dùng Tiếng Anh. Nhưng dù sao cũng có một nhóm đang vận động bà con Việt hoá Gnome. Chờ nhé!

namnh
14-09-2002, 11:14
Nếu Free thì chỉ có GIMP, chương trình này dùng cũng tạm ổn.

chuotluoi
18-09-2002, 16:43
Corel cho Linux hả, hình như là có đó, tui nhớ không lầm thì Corel có bản Linux riêng & còn có corel for linux nữa....không nhớ rõ lắm, muốn thêm chi tiết thì vào <linuxapps.com>xem thử rồi search theo chủ đề coi....:-/

namnh
18-09-2002, 18:08
Đồng chí không nhớ rõ thì post lên làm gì. Mà chắc chắn là không có mà.

chuotluoi
21-09-2002, 21:15
Ai nói chắc chắn không có vào đây xem thử, chẳng qua là tui không có rảnh tìm lại thôi :-/

http://linux.corel.com/products/draw/

đừng nói cho ai biết nha, tui chỉ nói cho 1 mình u nghe thôi!!!!

panatcb
09-04-2003, 06:29
Corel Linux có chớ, công ty này ở Ottawa nhưng trong hai năm gần đây Corel đã đình bản không có dự tính gì mới nữa, đó là tin hành lang, giám đốc công ty cũng không tuyên bố chính thức. Tui chưa xài qua, nhưng thấy giá bán là 49 đồng Gia kim.

vmhien
09-04-2003, 21:36
co huynh nao biet cach cai bo go viet key vao linux khong?

Debian
22-04-2003, 14:17
Bài viết được gửi bởi phongnhattran
....có biết ohần mềm nào giống như Photoshop hay corel mà sử dụng cho Linux không ? giới thiệu cho bà con sử dụng với
Xài GIMP thử xem

hieudt
26-04-2003, 18:54
He', chẳng hiểu các bác dùng kiểu nào chứ, riêng em, em vẫn thích dùng Windows hơn, ngay cả về độ ổn định, vẫn thấy Windows 2000 hoặc XP hơn hẳn Linux, Linux thỉnh thoảng lại lỗi tùm lum hết cả, máy em (Toshiba Satellite 1410) dùng Windows XP Professional từ lúc mua về đến giờ chưa phải restart lần nào. Máy cũ của em (IBM ThinkPad A20m) cũng rứa.

chuotluoi
29-04-2003, 00:39
Quả thật là ............... so sánh quá khập khiễng...........!?!?!:-/
Nếu muốn thì u nên so sánh Win với SunSolaris thử xem ai hơn hén .......................:-/
Linux chỉ là cái đệm thôi, chú ngây thơ ạ!!!!!!!!!:-/

hieudt
29-04-2003, 11:11
Hé, so sánh kiểu nào vẫn thấy Windows hơn, hè, Linux chỉ hơn được mỗi cái free ---> host dùng Linux cũng rẻ hơn ---> nhiều người dùng. Hé, mấy cái này chỉ là những điều tui thấy, theo ý kiến của tui thì Windows vẫn hơn hẳn. Solaris với cả Linux chỉ tốt cho server ở những nước coi trọng bản quyền thui chứ còn ở Việt Nam thì Windows vẫn tốt nhất.

rikimaru
02-05-2003, 20:04
Nhưng các bác ơi, mấy cái OPEN OFFICE chạy chậm chịu không được các bác ạ. Mấy cái IDE cũng chậm rì. Tui thấy chạy Linux và viết C/C++ trong Linux bằng console là nhanh nhất. Hihihi

thanh_dn
03-05-2003, 12:06
Lập trình trên editor như vi (vim) là ổn định nhất nhưng hơi khó dùng với dân mới.
Windows chỉ tốt nhất khi bạn dùng bản ***** thôi thử tưởng tượng xem hơn 100 $/windows, hơn 400 $/office, mấy chục $ /outlook, exchange, .... cứ tính thử xem dùng gì lợi hơn.
StaOffice có 6 hay bảy chục S gì đó, dùng cũng OK chẳng kém gì.
DBMS ORACLE, BD2, informic for Linux OK vả rẻ hơn trên Windows nhiều.
Web: IBM WAS, Apache, ... khối, còn Java thì đâu chẳng chạy được.

Anh em nên tập dùng linux đi kẻo khi có luật bản quyền rồi thì khó sống đấy. Còn Windows đang biến người dùng thành những kẻ lười và phụ thuộc, nó cung cấp vô khối những thứ không cần thiết cho tất cả các loại người dùng khác nhau và đều tính tiền cả. Nó chẳng cần công bố rộng rãi các thay đổi "sống còn" giữa các phiên bản làm cho mấy ông lập trình hệ thống khốn đốn (Tớ từng biết ứng dụng viết bằng VC 6 dịch trên 98, XP, 2000 chạy bị lỗi rất rất khác nhau).

hieudt
03-05-2003, 12:47
Hè, cũng phải, Windows đắt thật. Hôm nọ em mua máy mới, các bác mua IBM ThinkPad thế nào nó cũng cho 1 CD Windows XP miễn phí, em mang cái đấy đem bán được $250 lận (vẫn còn rẻ với giá chính thức). Hè, tuy vậy, kể cả có luật bản quyền ở VN đi nữa thì cũng không cấm được người ta dùng CD ***** vì cũng như chuyện cấm CD *** đó, nói là cấm mà vẫn kiêm dễ ợt. Còn nói chung em ko thích dùng Linux vì chạy không ổn định, hỗ trợ phần cứng + phần mềm cũng đều kém hơn hẳn Windows. Chẳng có lý gì mà phải chuyển qua dùng những thứ kém chất lượng hơn như GIMP, StarOffice trong khi có đồ tốt hơn hẳn như Photoshop, MS Office vẫn cùng giá như vậy (10.000 thì phải).
Bác nói Windows biến người dùng thành những kẻ lười biếng ---> cái này thì em không đồng ý vì chẳng lẽ suốt đời làm thủ công chỉ vì sợ mình thành kẻ lười biếng sao?? Nếu mà như vậy thì em khuyên bác đừng mua máy tính nhanh, dùng máy 386 hoặc 486 thui để còn luyện tính kiên trì. Với cả dùng assembler để viết chương trình có GUI Interface ý không thì dùng đồ Visual sau này thành kẻ lười biếng mất. Máy tính là để giúp đỡ làm mọi chuyện nhanh hơn mà bác nói vậy thì phản khoa học wé. Thực ra thì Microsoft có công bố thay đổi đấy chứ, trong MSDN em thấy có muh, với mỗi hàm đều có nói rõ dùng được trong version nào của Windows, còn nếu là lỗi do bác dùng OCX thì cái này không thể trách MS được vì chẳng lẽ không chịu đổi mới theo hướng tốt hơn chỉ vì những phần mềm cũ sao??
Ngay cả phần mềm dùng cho Linux cũng không có nhiều lựa chọn như cho Windows + tính năng ít hơn + độ ổn định kém hơn. Phần mềm cho Linux tui thấy có mỗi Ximian là tốt nhất còn các phần mềm khác dùng đều chán cả.
Tiền nào của nấy cả thôi, cũng không phải đương nhiên mà Windows đắt gấp mấy lần Linux mà người ta vẫn đổ xô đi mua Windows trong khi Linux vẫn ít người dùng hơn hẳn trong khi nó bắt đầu có GUI Interface được mấy năm nay rùi. Thực ra tui thấy dùng Linux cũng dễ dùng, chẳng khó lắm nên không thể nói việc khó dùng ra để làm lý do được.

cdt
06-05-2003, 00:22
Ôi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!:-/ ...........:-/

rikimaru
06-05-2003, 07:43
Còn tui thì thấy Linux thì thích hợp cho programmer hơn là Windows đấy các huynh ạ. Ứng dụng của Windows ngày này đã phát triển đến mức chán chê. Do đó Linux giống như một mảnh đất mới cho programmer phát triển. Hơn nữa Linux còn có open source nếu như có vấn đề gì trong app development, programmer có thể dựa vô mã nguồn để tự giải quyết.

Còn nếu các huynh là gamer, đồ hoạ (hãy dùng Mac nếu có tiền), việc văn phòng, game developer, business app developer thì nên chơi với thằng Bill Gates.

Hiện nay, Linux đang từng bước được cải thiện để tiến gần đến người dùng gia đình hơn thông qua GUI của nó. Nhưng nếu bạn chạy Linux mà dùng GUI thì nó còn chậm hơn cả Windows về ổn định thì tôi nghĩ nó cũng ngang ngữa với Windows XP hay nhỉnh hơn không đáng kể đâu.

Đây chỉ là ý kiến dựa trên tầm hiểu biết thiểm cận của mình, mong các huynh chỉ giáo và lượng thứ nếu có sai sót gì. ;)

rikimaru
06-05-2003, 07:45
Nếu các bạn còn là SV hay muốn nghiên cứu về Linux thì hãy dùng cả 2 là tốt nhất

wh2k
27-11-2005, 17:37
thằng vietkey linux thì thế nào các bác, mình đang định cài

cntt19001570
27-11-2005, 18:13
Không nên cài thằng này, cài chỉ để ngắm, ko làm được gì, chạy vài lần là như rùa, lỗi ầm ầm

tyno
28-11-2005, 18:08
Tui ghét Windows , bởi nó thường xuyên gặp những lỗi vớ vẫn không thể chịu nổi . Vì vậy nên tui mới cài hệ điều hành Red Hat thuộc họ Linux .
Có thể nói hệ điều hành được cài đặt rất nhanh , chỉ mất khoảng 10 phút trên máy PIII 866EB (là máy của tui đó) .Sau khi cài đặt xong là sử dụng luôn không cần phải khởi động lại . (Dĩ nhiên là tui phải cài lại một số driver phần cứng mà Linux không nhận được - nhất là đối với Sound card và Graphic card ) . cảm nhận đầu tiên của tui sau khi xài Linux trong tuần đầu là tui chưa hề phải "RESTART" lại hệ điều hành một lần nào , cũng chưa hề treo bất cứ một ứng dụng nào . Tuy nhiên có một điều đáng nói ở đây là các folder cũng như icon của hệ điều hành khác đơn điệu và không được đẹp bằng lão Đô . Thêm một điều đáng nói nữa là các ứng dụng dành cho Linux lại quá ít (trong tay tui chỉ có được bộ startOffice , một trình duyệt web Nescape , một số game và một số trính quản lý hệ thống ...that's all) , cũng như có rất ít phần cứng hỗ trợ driver cho hệ Linux (Vd như máy in của tui nè , không sử dụng được trong Lunix) .Điều này đã cản bước tiến của Linux so với lão Đô . Nếu bạn cần làm việc văn phòng và lướt web thì Linux là lụa chọn tốt nhất bởi tính nhanh và ổn định của nó , Còn nếu bạn là dân Multimedial và Gamer thì chẳng có cách nào khác là "Gặm + Nhắm (nhắm mắt )" dùng lão ĐÔ thôi .
Hy vọng rằng trong tương lai sẽ có nhiều nhà sản xuất phần mềm quan tâm đến Linux , làm cho nó trở thành một hệ điều hành phổ biến , để dân ta có thể mua lấy (Hoặc download) với giá rẻ . và khi đó tui có thể thẳng tay "VỨT BỎ" thằng ĐÔ vào sọt rác không thương tiếc !!!
Chắc là pác dùng red hat thời bảo đại còn đi học ,tui nhơ ko nhầm thì hình như sau này RH->FC và FC thì cá nhân tui thấy còn hơn cả lão Đô :D
Tui vừa nhận được 5 cd của ubuntu và bibi lão Đô ròi dù hiện tại tôi vẫn chưa fair thực sự rành linux lắm.Pác thử can đảm như tui đi

vieted
28-11-2005, 20:11
Tôi đã cài thử Knoppix 4.0 vào ổ cứng, mất khoảng 15 phút. Sau đó là chạyđược liền. Knoppix hơn Redhat là ở chỗ nhận phần cứng hơi bị xịn. Hầu như các máy hiện dùng phổ biến Knoppix đều nhận ra phần cứng đày đủ, Phần mềm đi theo Knoppix cũng khá phong phú, cho nhu cầu văn phòng và đồ họa cơ bản là được. Tuy nhiên cái mà tôi cần là phâà mềm phân tích thống kê như SPSS thì lại không có, chưa thử wine trong linux để xem chạy được không.

Tiện thể thông báo mọi người có thể lên Openoffice.org để download OOo bản đã việt hóa (không phải ở Vietkey.net) mà là ở cái link dưới cùng

Trang này là nơi để các bạn đang làm việc về đề án Vi.OpenOffice.org trao đổi tin tức với nhau.

Trang Việt hóa của Vi.OpenOffice.org
(link qua http://vnlug.org/wiki/moin.cgi/ViOOo)

trong đó có nhiều phiên bản để lấy về. Dùng cũng hay hay,

tyno
18-03-2006, 21:22
Tối nói thật các bác cứ than vãn về driver dờ riếc, chứ toi thấy nó nhận ầm ầm, cả ba thằng bạn của tui , đúa FC,dưa Ubuntu, đứa Xandros, chả có thgawngf naopf fair cài cái đờ rai nào cả:D

anhyeuemtx
07-06-2006, 02:39
Còn Unix thì sao nhi? Sao chẳng thấy mọi người nhắc đến gì cả??
Tôi rất thích dùng Unix, nhanh mạnh , an toàn,ổn định!
Dùng thử Unix đi, tôi đã tốn công đầu tư riêng hẳn một cái máy để cài Unix, kết quả thật tuyệt

lybinh
07-06-2006, 03:11
i like both:boxing: i like both

haranpi
07-06-2006, 09:50
Tôi chỉ khoái Linux ở cái shell của nó, tiện ích dùng sướng người luôn, còn cái giao diên đồ họa Gnome hoặc kde dùng chàn ngấy, xà thấy nó ngớ ngẩn chịu không được. ờ còn thêm cái gán quyền truy cập cho tập tin thì tôi thấy nó không linh hoạt bằng ntfs của Windows.

jingjang
07-06-2006, 18:12
bây giờ các version mới của linux hầu hết đã có driver cho máy tính cũ rồi, lo gì ...