PDA

View Full Version : Giúp mình mua 1 MTDB giá khoảng 800USD.

chuchuotnhat
22-06-2008, 13:24
Hiện tại, mình đã tham khảo giá ở nhiều nơi phân phối linh kiện máy tính, mình có rút ra được 1 danh sách sau:

CPU: mình đang phân vân giữa:
+ Intel E6850 3.0G 4M FSB1333 207usd
+ Intel Q6600 2.6G 6M FSB1066 237usd

Mainboard:
Gigabyte GA-EP35-DS4 184usd

RAM:
2xKingmax 1G DDR2 bus1066 2x28usd. Khi nghe tư vấn mua ram, mình nghe các bạn nói rằng cần mua ram có bus chạy giống FSB của CPU, như thế hiệu quả hơn? Như vậy có đúng không?

VGA card: mình cũng phân vân giữa:
+ Asus ATI HD3850 DDR3 256M 256B(EAH3850 G/HTDI/256/A) 198usd
+ Asus Geforce 8600GT 256M 128B (EN8600GT OC GEAR/HTDP/256) 134usd
Vì mình tính sẽ nâng cấp chạy SLI hay Crossfire, nhưng nghe các bạn mình nói rằng chỉ có card của ATI, khi chạy crossfire thì có thể sử dụng 2 card khác nhau, còn nếu dùng Nvidia thì khi chạy SLI thì 2 card phải giống nhau, và có hỗ trọ SLI. Như vậy có đúng không? Hay chạy SLI dùng 2 card Nvidia khác nhau cũng được. Ngoài ra, khi mình đọc báo PCworld, mình có thấy là hiện nay có nhiều Game không hỗ trợ SLI hay crossfire phải không? Còn những Game sau này thì sao? Những Game mình chơi chủ yếu do mình đọc trên PC game, khi chơi mình có thể tắt 1 số chức năng như khử răng cưa, đổ bóng... Các bạn tư vấn dùm nha, nếu được thì có thể tư vấn giúp mình 1 cái card khác cũng được nhưng giá khoảng 125-150usd thôi nha.

HDD:
80G Western Sata2 40usd

Monitor:
Samsung 17" 796M 102usd

DVD: mình không rành lắm, chắc khoảng 20-25usd thôi. Mình chỉ sử dụng để đọc DVD thôi, không có nhu cầu ghi chép.

Mình không định sử dụng loa, chỉ sử dụng headphone. Nhà mình có 1 cái rồi, soundmax AH-302.

Mình còn nghe nói rằng cần phải chuẩn bị bộ nguồn thật tốt, mình cũng đã vào trang web mà PCwrold giới thiệu, giúp tư vấn mua 1 bộ nguồn tốt, theo tính toán của họ thì mình cần 1 bộ nguồn 500W, như vậy đúng không? Nếu Định nâng cấp chạy 2 card đồ họa thì 500W đủ không?
Ngoài ra, mình nên mua 1 cái case có sẵn nguồn hay 1 case 1 nguồn riêng?

Chuột và bàn phím thì mình lựa được rồi, Genius 310 (KB) và Genius 220 (M) khoảng 26usd.

Tính ra thì giá sẽ dao động từ khoảng 770-840usd (Chưa tính bộ nguồn và case vì mình đang phân vân)

Ngoài ra các bạn tư vấn giùm mình trong vòng 3 năm tới, các phần cứng mình mua có bị lỗi thời không? Mình có thể nâng cấp bằng nâng cấp ram hay card đồ họa được không? Như thế có cải thiện tình hình không?

Cám ơn các bạn đã quan tâm. Khoảng giữa tháng 7 mình sẽ mua. À, còn chuyện tỷ giá nữa, mình nghe nói 1usd=18000vnd phải không?

SLI-nForce4
22-06-2008, 14:49
mục đích của bạn là làm gì??

CPU: nếu mà chơi game là chính thì chọn E8400,còn làm đồ họa là chính thì mua Q6600

Mainboard: tầm giá này chơi asus là lựa chọn sáng suốt hơn,mình recommend Asus P5K-E , đang xài con này và thấy rất hài lòng,giga có những lỗi nhất định khi OC.

RAM: cặp RAM đó là ổn rồi,nếu bro muốn OC thì nên chọn con khác như của adata :)

VGA: mua con main như mình bảo sẽ tiết kiệm đc $20,bù vào VGA thì bro có thể lấy đc con INNO3D 9600GT 512MB,con này hơn hẳn 2 con bro đưa :)

HDD: thực sự mà nói thì 80GB là khá ít..ít nhất phải tầm 160GB trở nên,và nên mua của seagate/western digital hoặc hitachi :)

Monitor: nếu CRT thì con này ổn rồi :)

/tỉ giá thì có hôm 1us=19,5k đó bạn :)

vnq
22-06-2008, 19:05
Giá asus 3850 quá mắc, thà bác để dành tiền để mua 4850 234$ còn có lý hơn(palit 3850 chỉ có 120$), ram thì nên mua g skill

SLI-nForce4
23-06-2008, 00:44
Giá asus 3850 quá mắc, thà bác để dành tiền để mua 4850 234$ còn có lý hơn(palit 3850 chỉ có 120$), ram thì nên mua g skill

bro ý chỉ định dành ~$150 cho con card thôi mà ;)

Gskill mấy dòng cao cấp mới gọi là ngon thật chứ dòng value cũng chả khác mấy con khác mấy :)

chuchuotnhat
25-06-2008, 08:22
Cám ơn các bạn, mình quên mất là phải nói mục đích chính khi mua máy. Mình phải xử lý các bản thiết kế đồ họa, thỉnh thoảng cũng chơi game, nhất là những game trên báo Thế giới Game.
Còn những câu mình hỏi nữa:
+ Cần mua ram có bus chạy giống FSB của CPU, như thế hiệu quả hơn? Như vậy có đúng không?
+ Chạy SLI thì cần 2 card Nvidia giống nhau phải không? Crossfire thì có hỗ trợ 2 card khác nhau phải không? Nếu thế thì nó có chạy khập khiễng không? ( 1 mạnh 1 yếu)? Và sẽ chạy chủ yếu trên con nào?
+ Nếu Định nâng cấp chạy 2 card đồ họa thì 500W đủ không?
+ Mình nên mua ở những Trung tâm như Titan, Phong vũ, Nguyễn hoàng ... hay nên mua tại ngay nhà phân phối chính thức của sản phẩm đó?
+ Mình đã đọc những bài nói về OC? Mình phân vân là OC sẽ làm hỏng linh kiện, (thông tin này mình đọc được ở trang web forum.amtech.com), giảm tuổi thọ của chip? Mình muốn biết là cụ thể sẽ hỏng hóc thế nào?
+ Ngoài ra, mình phân vân thế này: mình nghĩ tình trạng đó chắc chỉ xảy ra khi mình không đáp ứng được yêu cầu về nhiệt độ, còn nếu mình mua 1 case có cả khe gắn quạt phía trước, sau và bên hông, rồi gắn quạt vào, (mình nghe nói nên chọn loại 120mm trở lên), thì chắc nhiệt độ sẽ giảm, như thế độ bền của linh kiện chắc không bị giảm phải không?
Chân thành cám ơn các bạn đã giúp.

SLI-nForce4
26-06-2008, 06:24
+ Cần mua ram có bus chạy giống FSB của CPU, như thế hiệu quả hơn? Như vậy có đúng không?
không cần thiết :)

Chạy SLI thì cần 2 card Nvidia giống nhau phải không? Crossfire thì có hỗ trợ 2 card khác nhau phải không? Nếu thế thì nó có chạy khập khiễng không? ( 1 mạnh 1 yếu)? Và sẽ chạy chủ yếu trên con nào?

Crossfire hồi trước xài dây cáp thì có bản crossfire version và bản bt lắp với nhau để chạy CF (có thể lệch nhau),giờ chơi 1 cái cầu giống như SLi rồi nên ko khập khiễng nữa

thường thì các main chạy CF/SLi có 2 khe PCI-e 16x nhưng tốc độ thì khác nhau,khe ở trên (khe chính) thì tốc độ đúng 16X,còn khe thứ 2 thì tốc độ chỉ còn 8x hoặc 4x...những main ngon thì cả 2 đều 16X cả

tuy nhiên SLi hay CF thì phải suy nghĩ kĩ,ví dụ như chạy 2 con 8600GT giá tiền có thể bằng 1 con 8800GT nhưng hiệu năng+ tiện dụng thì ko lại bằng đc..

Nếu Định nâng cấp chạy 2 card đồ họa thì 500W đủ không?

tùy vào loại card đồ họa gì,máy cấu hình thế nào,linh kiện như thế nào,nói chung đã chạy CF với SLi thì nguồn nên chú ý tầm 700W trở lên và phải là hàng công suất thực có uy tín

Mình nên mua ở những Trung tâm như Titan, Phong vũ, NH ... hay nên mua tại ngay nhà phân phối chính thức của sản phẩm đó?
ở đầu thì cũng từ các nhà phân phối cả,cố chọn lựa 1 nơi buôn bán uy tín và bảo hành có trách nhiệm là được,mua từ các nhà phân phối thì phải đi đi lại lại nhiều và giá có thể cao hơn các đại lý

Mình đã đọc những bài nói về OC? Mình phân vân là OC sẽ làm hỏng linh kiện, (thông tin này mình đọc được ở trang web forum.amtech.com), giảm tuổi thọ của chip? Mình muốn biết là cụ thể sẽ hỏng hóc thế nào?

ép xung là mình ép cái máy lên 1 cái tốc độ cao hơn so với tốc độ gốc của nó thì đương nhiên tuổi thọ sẽ giảm,còn giảm như thế nào và bao nhiêu thì ko ai nói được :) mình mua máy nào cũng ép xung mà xài hơn 1 năm có sao đâu :D

Ngoài ra, mình phân vân thế này: mình nghĩ tình trạng đó chắc chỉ xảy ra khi mình không đáp ứng được yêu cầu về nhiệt độ, còn nếu mình mua 1 case có cả khe gắn quạt phía trước, sau và bên hông, rồi gắn quạt vào, (mình nghe nói nên chọn loại 120mm trở lên), thì chắc nhiệt độ sẽ giảm, như thế độ bền của linh kiện chắc không bị giảm phải không?

mua 1 cái máy khủng thì cái vỏ ko thể đơn giản đc,phải chọn cái vỏ to+rộng và tiện nghi lắp đc quạt theo chiều gió từ trước vào (fan 12x12)

còn tản nhiệt thì mấy cái fan ở vỏ chỉ giúp chiều gió trong case đi theo 1 hướng để thoát đc nhiệt thôi,chứ còn giải nhiệt cho linh kiện mà muốn giảm thực sự thì phải đầu tư thay tản nhiệt,tiêu tốn cũng khá nhiều tiền...