PDA

View Full Version : mỗi năm 30 nghìn người chết đuối bạn nghĩ gì ?

huonghx
20-06-2008, 22:15
bạn có biết mỗi năm có 30.000 người chết vì không biết bơi mà các phương tiện truyền thông không nhắc đến cũng như không công bố chính thức, đó là nguyên nhân vì sao?
Vì sao dịch tả chết có 1 hoặc 2 người thì giới truyền thông , phương tiện báo đài đồn âm lên ?

Tại sao học tiểu học tập thể dục môn chạy ?
Rồi đến phổ thông cơ sở cũng môn thể dục môn chạy ?
Phổ thông trung học cũng chạy?
Đến học ĐH cũng chạy ?
Bạn sinh ra rồi biết đi thì chắc chắn là biết chạy, tại sao ở môi trường nào bạn cũng phải học chạy. ĐI và chạy là những cái vốn sẵn của mỗi ng, bản chất tự nhiên sao phải học ?
Bạn nghĩ gì khi từ nhỏ đến già vẫn phải học chạy ?
Sinh viên tình nguyện đi về vùng sâu vùng xa thì lại dậy Tiếng Anh cho trẻ thơ? thử hỏi bọn nhóc đó nhớ đc mấy ngày ?

Tại sao ko dậy bơi cho bọn nhóc, khi biết bơi rồi thì sẽ nhớ mãi.
Tại sao chương trình học Bộ giáo dục và đào tạo ko đưa môn bơi vào? Chi phí cho việc xây dựng đâu có nhiều ?

Mỗi năm chết 30000 người vì chết đuối thì chính phủ, cơ quan chức năng bỏ qua còn một vài người vì dịch bệnh thì loạn cả lên?
THử hỏi các cơ quan chức năng nghĩ gì về vấn đề này nhất là bộ giáo dục và đào tạo ?

Đây là bức xúc của tôi về chính xách giáo dục cũng như việc các cơ quan chức năng ko quan tâm chú trọng đúng người đúng việc.
Đến bao h thì Việt Nam mới phát triển được ????????

wewa
20-06-2008, 22:27
Tập "chạy" là đúng rồi . Nào là "chạy điểm" "chạy chức" "chạy trường" "chạy giấy tờ " ...."chạy an" . Thì bảo làm sao hok học chạy đựơc .:D.
Nói chơi thôi . Theo mình nghĩ tại vì nếu là chết đuối thì chết lẻ tẻ và thường thì ít người biết , biết thì cũng hok nhớ lâu . Còn dịch tả gì ấy mà phát ra là người nhiễm liên tục nên nó tạo hiệu ứng lớn hơn rồi nước ngoài ngó vào 'A! nước này đang có dịch ' thế là đầu tư , du lịch ... dừng lại hết thế là kinh tế đi xuống ...Nên "người ta" quan tâm tới dịch hơn chết đuối

qingsong
20-06-2008, 22:32
Giống như nhà ở, chỉ cỡ đại gia bự với biệt thự bự mới có hồ bơi, tự nhiên mẫu giáo là đã biết bơi ào ào, dân ta còn nghèo chỉ biết chân trần cuốc bộ, nên môn thể thao phổ biến là chạy đúng rồi, quan trọng là $ để đầu tư của ba mẹ là có giới hạn. Ráng cày đi để đời con nó vào trường có thể dục là đánh Golf í, bơi nhằm gì:D

huonghx
20-06-2008, 22:39
sập đò chết một lúc cả chục người, VN 70% là nước bao bọc, rồi đi tắm ở bể bơi cũng chết đuối............
Đúng là VN học chạy để chạy chức chạy đủ thứ nhưng chạy mãi mà ko đuổi kịp các nước khác. pó tay.

manwhofind09
20-06-2008, 22:42
Sắp tới có khi đưa môn thể thao đi bằng đầu gối và uốn còng lưng vào chương trình học được đấy...

wewa
21-06-2008, 22:43
sập đò chết một lúc cả chục người, VN 70% là nước bao bọc, rồi đi tắm ở bể bơi cũng chết đuối............
Đúng là VN học chạy để chạy chức chạy đủ thứ nhưng chạy mãi mà ko đuổi kịp các nước khác. pó tay.
Nước khác nó có chạy bộ đâu, toàn đi phân khối lớn hehe

bkis
21-06-2008, 23:03
Nhưng tại sao không phải là 31323 người mà là tròn 30.000 người? các cậu có nghĩ đó là chỉ tiêu của... Hà bá? mà là chỉ tiêu rồi thì sao tránh được???

manwhofind09
21-06-2008, 23:07
Đúng là số trời rồi, trăm đường không tránh khỏi số, thắc mắc gì nữa các bác

Alien
21-06-2008, 23:38
Ở ta thì tới chết rồi cũng còn phải "chạy" :D.
Ngay cả TP HCM số hồ bơi còn đếm trên đầu ngón tay. Thì ở dưới quê kinh phí đâu để xây dựng và duy trì.

pippit2hn
22-06-2008, 01:51
...có cần làm poll xem mem ddth có biết bơi hay không nhở :D...

thienthanmedusa
22-06-2008, 05:06
30.000 người là chỉ riêng VN mình á?
Nếu vậy thì quá khủng khiếp.

huynhvhai
22-06-2008, 09:14
Ngay cả TP HCM số hồ bơi còn đếm trên đầu ngón tay. Thì ở dưới quê kinh phí đâu để xây dựng và duy trì.
Ở quê trước sông sau hồ xây hồ cho ai bơi bác. Ở quê em á, trẻ con mà chết đuối mới là lạ!

huonghx
22-06-2008, 11:24
vậy mới nói , sinh ra là biết đi, chó cắn thì phải chạy, nhưng bơi thì đâu phải đẻ ra là biết bơi đâu.
Khía cạnh này ko nói đên kinh phí mà nhìn góc độ của những nhà lãnh đạo.
Tại sao ở Tòa án thờ tượng bác Hồ? chỉ vì câu nói của Bác "Chí Công Vô Tư" nhưng thử hỏi ai đã làm chưa hay chỉ làm vì tiền ?
Tại sao Quốc Hội thờ tượng Bác vì câu nói : "Cần kiệm niêm chính"
Vậy ai đã thực hiện?
còn vv ....
Nếu chúng ta thực hiện đúng thì tiền quỹ nhà nước thừa để đâu tư mấy cái bể bơi để tránh hàng nghìn người chết và sẽ ko có lạm phát và tham nhũng.
Đó là tôi nói vui để cho mọi người hiểu thôi, còn thực hiện vẫn chỉ là lý thuyết.
Mấy bác trên cao thì đâu có nghĩ được như thế chỉ nghĩ sao yên chỗ túi nhiều $ là được rồi.
1$= 18,000đ mà , đây gọi là tiền Việt mất giá chứ $ đâu có tăng 1$ vẫn là 1$ mừ.

acquydeptrai
22-06-2008, 14:12
bây giờ vẫn còn tờ 500VND, nhưng vài năm nữa chắc đồng bạc nhỏ nhất là 5000VND, rồi cứ thế mà tăng dần theo cấp số nhân! Ôi, Việt Nam ....

zmt264
22-06-2008, 14:49
vậy mới nói , sinh ra là biết đi, chó cắn thì phải chạy, nhưng bơi thì đâu phải đẻ ra là biết bơi đâu.
Khía cạnh này ko nói đên kinh phí mà nhìn góc độ của những nhà lãnh đạo.
Tại sao ở Tòa án thờ tượng bác Hồ? chỉ vì câu nói của Bác "Chí Công Vô Tư" nhưng thử hỏi ai đã làm chưa hay chỉ làm vì tiền ?
Tại sao Quốc Hội thờ tượng Bác vì câu nói : "Cần kiệm niêm chính"
Vậy ai đã thực hiện?
còn vv ....
Nếu chúng ta thực hiện đúng thì tiền quỹ nhà nước thừa để đâu tư mấy cái bể bơi để tránh hàng nghìn người chết và sẽ ko có lạm phát và tham nhũng.
Đó là tôi nói vui để cho mọi người hiểu thôi, còn thực hiện vẫn chỉ là lý thuyết.
Mấy bác trên cao thì đâu có nghĩ được như thế chỉ nghĩ sao yên chỗ túi nhiều $ là được rồi.
1$= 18,000đ mà , đây gọi là tiền Việt mất giá chứ $ đâu có tăng 1$ vẫn là 1$ mừ.

Thì đúng là theo "tiếng gọi của Bác Hồ". Bác lúc nào chẳng sống mãi trong lòng chúng ta.

yoyo89312
22-06-2008, 15:24
He he, ai nói không học bơi hả, mấy trường từ cấp 2 và cấp 3 đều có dạy bơi hết á, mà có dạy là một chuyện, hs biết bơi là một chuyện, em nào đi học đầy đủ, thầy sẽ cho điểm 5 rồi, khỏi sợ rớt đâu mà lo, giống như tui nè, cấp 2 học bơi, cấp 3 học bơi tiếp nhưng đến giờ vẫn chưa biết nơi, chỉ biết nổi thôi, he he he

huonghx
22-06-2008, 16:43
He he, ai nói không học bơi hả, mấy trường từ cấp 2 và cấp 3 đều có dạy bơi hết á, mà có dạy là một chuyện, hs biết bơi là một chuyện, em nào đi học đầy đủ, thầy sẽ cho điểm 5 rồi, khỏi sợ rớt đâu mà lo, giống như tui nè, cấp 2 học bơi, cấp 3 học bơi tiếp nhưng đến giờ vẫn chưa biết nơi, chỉ biết nổi thôi, he he he

thử đếm ngòn tay đc mấy trường ? Nói thì nói tổng quát chứ so đo một vài trường làm cái giề

qingsong
22-06-2008, 21:19
Bữa rộ lên "phong trào" làm sân golf cho các bác bự xạc cỏ bằng gậy nhỉ, lấy tý tiền xây hồ bơi phải đỡ cho các em nhỏ không kia chứ:D.

huonghx
22-06-2008, 22:11
thay vì xây hồ bơi thì nên xây cầu ko phải tác dụng tốt hơn sao?
dĩ nhiên chết đuối vì nhiều nguyên nhân, nhưng lật tàu vì chở các em đến trường chiếm số ko nhỏ

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

một bên là bệnh dịch, một bên là tai nạn, so sánh như vậy rất khập khiễng

chết có 1 hoặc 2 người << hi vọng tôi nhầm, nhưng 1,2 người cũng là mạng người, có phải ít đâu mà bạn dùng từ "có"
vậy 1 hoặc 2 mạng người so với 30 nghìn người thì bạn nghĩ sao?
chúng ta đang bàn đến cái tổng thể. Bạn nên nhìn phương diện khách quan cái được và cái chưa được trong xh và nền giáo dục nước nhà chứ ko so đo mạng người hay ko phải mạng người.

viet_dt
22-06-2008, 22:25
Tăng cường giáo dục môn bơi lội cho mọi công dân chứ sao nữa.

Tôi cho là hiện nay tỉ lệ người Việt Nam biết bơi là rất thấp.

lee_huynh306
22-06-2008, 23:12
bạn có biết mỗi năm có 30.000 người chết vì không biết bơi mà các phương tiện truyền thông không nhắc đến cũng như không công bố chính thức, đó là nguyên nhân vì sao?
Vì sao dịch tả chết có 1 hoặc 2 người thì giới truyền thông , phương tiện báo đài đồn âm lên ?

Đến học ĐH cũng chạy ?
Bạn sinh ra rồi biết đi thì chắc chắn là biết chạy, tại sao ở môi trường nào bạn cũng phải học chạy. ĐI và chạy là những cái vốn sẵn của mỗi ng, bản chất tự nhiên sao phải học ?
Sinh viên tình nguyện đi về vùng sâu vùng xa thì lại dậy Tiếng Anh cho trẻ thơ? thử hỏi bọn nhóc đó nhớ đc mấy ngày ?

Tại sao chương trình học Bộ giáo dục và đào tạo ko đưa môn bơi vào? Chi phí cho việc xây dựng đâu có nhiều ?

Mỗi năm chết 30000 người vì chết đuối thì chính phủ, cơ quan chức năng bỏ qua còn một vài người vì dịch bệnh thì loạn cả lên?
THử hỏi các cơ quan chức năng nghĩ gì về vấn đề này nhất là bộ giáo dục và đào tạo ?

Đây là bức xúc của tôi về chính xách giáo dục cũng như việc các cơ quan chức năng ko quan tâm chú trọng đúng người đúng việc.

Bạn nói đúng về chuyện bơi lội. Mình đồng ý với bạn rằng đáng lẽ nhà nước nên quan tâm hơn về chuyện này.
Còn chuyện dịch bệnh thì bạn hơi thiển cận, nếu các cơ quan chức năng không tuyên truyền để người dân biết mà phòng chống dịch bệnh thì hậu quả không chỉ là 30.000 người/1năm mà là 30.000người/1 tháng chết vì dịch bệnh, và có thể còn hơn nữa.

khongminhonline
28-06-2008, 14:13
Lạy chúa, em nghĩ 30K người mỗi năm đó mà còn sống giờ không biết trèo lên đầu ai để ở. Đổ ra mấy thành phố lớn chắc bọn em tắc đường nghỉ việc hết.

Tính như vậy thì cứ bắt toàn dân học bơi, học lái xe, học bơm chiết ga, học óanh lộn, học y dược hết. Cho vào chương trình bắt buộc luôn.

bamba
30-06-2008, 10:43

Đến học ĐH cũng chạy ?

Bác này chắc sông ở nưoc71 ngoài
Ở việt nam thì có mấy trưong72 có hồ bơi mà để dạy bơi chứ. Còn các sinh viên về vung sâu vùng xa mà day bơi thì chổ đâu mà day.ra ao dạy chắc ('Bác thử về quê ma dạy bơi đi sợ chưa dạy thì đã bị hà bá lôi đi rồi') :))
Cái quan trọng là các bậc phụ huynh phải có ý thức phòng tranh cho con em họ. Những cái đó nếu không có sự giáo dục từ chính gia đình thì nhà trưong7 hay chính phủ không thể nào kiễm oát hết nổi