PDA

View Full Version : máy không khởi động được, không có tín hiệu ở monitor và keyboard

misanthropians
20-06-2008, 09:28
Máy tính bàn của em hôm qua vẫn hoạt động bình thường.
Sáng nay bật máy thì không còn tín hiệu ở màn hình và keyboard nữa, tiếng bip nhỏ cũng không còn, máy không có tiến triển vào win, nói chung là chết nghẻo, đèn ở màn hình chỉ nhấp nháy. keyboard không lên đèn.

em đã tháo máy ra, lau trùi và lắp lại Ram, lau trùi cả quạt. Hiện chưa nghĩ ra thêm cách gì nên sau đấy khởi động lại nhưng triệu chứng vẫn như cũ.

Phiền các anh, có ai hiểu được nguyên nhân gây bệnh xin nói giúp em để em sửa chữa.

PS: tuổi thọ máy tính đến nay là khoảng 2 năm 2 tháng. chưa thay thiết bị bao giờ.

dapxitlo_nouvo
20-06-2008, 13:23
ok. bạn vào cmos xem sao có thể là do lỏng pin cmos. ban vào dó cài lại ngày giờ thư coi.nếu màn hình không thấy gì thì có thể là do lỏng vga ban tháo ra lắp lại.

itcorner
10-12-2008, 14:27
hừ hừ... chán ông dapxitlo_nouvo quá. Người ta đã kêu là không có tín hiệu mà hình.... thì làm sao mà lỏng pin CMOS được chứ. Theo tôi nghĩ thì con này hỏng main. Tui cũng đang dính một con và đang đi tìm cách cứu... híc
... híc

cavang125
10-12-2008, 21:09
kiểm nguồn thử coi còn chạy ko
nêu ko còn thì chỗ tiếp xúc giữa dây nguồn với main bị lỏng=> cắm lại dây
nêu ko chạy dc thì đem nguôn đi kiểm tra ở máy khác coi nó có sao ko
còn trường hợp khác nữa thì nhờ mấy bác pro giúp vậy.

hungnc
11-12-2008, 20:54
không biết có giống bệnh của tui không. Ông thử tháo hết nguồn của main, sau đó 15' thì cắm lại, bật xem có lên không. Nhớ vệ sinh main sạch sẽ nhé.

-=ABC=-
12-12-2008, 03:01
Bạn thử nới lỏng CPU-cooler ra và nhấn giữ phím INSERT rồi khởi động máy, nếu nguồn chạy, đèn màn hình chỉ nháy một cái, keyboard không nháy đèn và vẫn im ru như cũ thì main của bạn đã bị chết .... có thể vì lý do điện áp tăng giảm đột ngột hoặc chipset bị nóng quá và đã bị cháy....vậy thì bạn phải mua main mới rồi ....khi mua bạn nên nhớ tìm main giống cái cũ để đỡ khỏi phải thay thêm đồ và phải cài lại win ....Mình chỉ biết nhiêu đó mong có thể giúp được bạn.